ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นหน่อยครับ HKS EVC-s VS Greddy ProfecB Spec2  (อ่าน 12598 ครั้ง)

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
ขอความเห็นหน่อยครับ HKS EVC-s VS Greddy ProfecB Spec2
« เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 10:23:20 PM »
กำลังจะหาตัวคุมบูสมาใช้ครับ range ราคาสองตัวนี้ใกล้เคียงกัน ความสามารถพอๆกัน
แต่อยากรู้ user review ของพี่ๆเพื่อนๆ ว่าใช้แล้วตัวไหนจัดการบูสได้ดีกว่ากันครับ

ต้องการตัวที่คุมเวสเกตนิ่งๆ (บูสมาเร็วๆ) และhold boostไม่ตกยัน red line
stable ปรับแล้วไม่แกว่ง เห็นปรับบูสบางตัวเจออาการเย็นเกียร์สูงแล้วบูสเกิน...
ปรับยากไม่เป็นไร ยังไงก็ให้ tuner ปรับให้ทีเดียวอยู่แล้วครับ

เลยอยากทราบความเห็นพี่ๆที่เคยใช้กันนะครับ

ระดับบูสที่ผมต้องการใช้คือ 1.0 - 1.3 bar VF28 ครับ เวสเกตแยก กล่อง powerFC (ไม่มี boost control unit เลยคุมบูสเองไม่ได้ T^T)

รบกวนด้วยครับผม

VS
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2011, 10:35:04 PM โดย name_joker »

• *
Re: ขอความเห็นหน่อยครับ HKS EVC-s VS Greddy ProfecB Spec2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 02:23:26 PM »
หง่า มะมีใครออกความเห็นเลยเหรอก๊าบ ???

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
Re: ขอความเห็นหน่อยครับ HKS EVC-s VS Greddy ProfecB Spec2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 05:18:12 AM »
EVC-Sใช้โคตรยากอะครับ
ถ้าซื้อProfectมาแล้วไม่ชอบเอาแลกได้นะผมใช้EVC-Sอยู่
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 10:49:21 AM »
ทั้งสองตัวควบคุมแรงดันได้ดีไม่แพ้กันครับ แล้วแต่ใครชอบรูปทรงของตัวไหน

เท่าที่เคยลองใช้ greddy จะปรับง่ายกว่า HKS สักหน่อย

มีอีกตัวที่อยากแนะนำเพิ่ม ก็ Blitz - DUAL SBC SPEC 'S' ครับ ปรับง่ายที่สุดในกลุ่มนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2011, 10:51:24 AM โดย WhiTeScooBY »
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

ออฟไลน์ deeauto

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 02:15:58 PM »

HKS EVC S ปรับได้ละเอียดกว่ามากครับ
ปรับแต่งค่อนข้างยาก แต่ถ้าปรับลงตัวแล้วบูสท์มาเนียนดีครับ

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 03:17:11 PM »
พี่ว่าถ้าเนมมั่นใจว่าปรับตัว EVC-S เป็นก็น่าเล่นครับ เพราะได้ยินมาว่าปรับได้ละเอียดและตัวโซลินอยด์น่าจะใหญ่กว่าของ Profect B ข้อดีของ Profect B คือปรับง่ายกว่าแต่ไม่ละเอียดเท่า เคยได้อ่านบทความที่เค้าเปรียบเทียบตัวปรับบูสของหลายๆยี่ห้อ Apexi AVCR ได้ที่ 1 ปรับได้ละเอียดสุดเรียกว่าปรับกันตามเกียร์เลย แต่ก็มีเสียงคนบ่นว่าใช้ยากเหมือนกัน รองลงมาก็เป็น HKS กับ Blitz ส่วน Profect B ได้ที่สุดท้ายเพราะเค้าบอกว่าด้วยความที่โซลินอยด์มันตัวเล็กที่สุดในบรรดายี่ห้ออื่นเลยอาจทำให้มีปัญหาเวลาคุมบูสหนักๆได้ไม่ค่อยนิ่ง แต่ทุกวันนี้พี่ก็ใช้ Profect B อยู่ Hi boost ที่ 2 บาร์ก็ยังคุมได้ดีอยู่นะ ปรับตั้งง่าย Hi กับ Lo ก็กดแค่ปุ่มเดียว ลองเอาไว้เป็นข้อมูลแล้วกันนะครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 09:44:30 PM »
ได้ข้อมูลเยอะเลย ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ

ออฟไลน์ TommyWalker

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 08:51:45 PM »
ถ้าเป็น EVC-S ผมว่าลูกเล่นด้อยกว่า ProfecB 2 นะครับ ยิ่งถ้าลงลึกแล้วด้วยผมว่า ProfecB 2 จะมีอะไรที่ดีกว่านะครับ
แต่ที่ว่า EVC-S ลูกเล่นเยอะกว่า ProfecB นี่ หมายถึง EVC-5 รึป่าวครับ ( 5 นะครับ not S ) เพราะได้สอบถามกะจูนเนอร์และกูรูหลายราย
แกยืนยันมาเลยว่ายังไง EVC-S กะ ProfecB2 นี่ ด้อยกว่าเยอะครับ แต่ถ้า EVC-5 นี่ตอนนี้ไม่ต้องพูดถึงครับ ยกให้เป็นระดับเทพสุดได้เลยครับ ชม.นี้  emo30o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2011, 08:53:39 PM โดย TommyWalker »

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 10:15:38 PM »
ตอนนี้ผมได้ข้อสรุปมาประมาณนี้ครับพี่ทอม

Greddy profec B Spec2
ข้อดี : พิมพิ์นิยม ซื้อง่ายขายคล่อง, ปรับง่าย user friendly, มีรีโมท
ข้อเสีย : ตัวกล่องใหญ่ (ไม่ใช่จอแยก), solenoid เสียง่าย (บางคนก็ไม่เสีย บางคนก็เสียเอาเสียเอา เอะยังไง)

HKS EVC-S
ข้อดี : จอแยก ดูทันสมัย หาที่ลงง่าย, lockรหัสกันคนมากดเล่นได้
ข้อเสีย :  ยังไม่แพร่หลาย เพราะออกมาไม่นาน เลยคนใช้เป็นจริง ปรับเป็นแบบครบจริงๆมีน้อย

Blitz Dual SBC
ข้อดี : ปรับได้ 4 โหมด (ปกติมีแค่2 hi กะ lo), รุ่น type R solenoid คู่ ตัวใหญ่เบิ้ม คุมบูสเยอะๆดีกว่าตัวอื่นๆ
ข้อเสีย : ของใหม่ แพงสุดเทียบกับทุกตัวที่ว่ามา, ตัวกล่องใหญ่ (ไม่ใช่จอแยก)

ส่วนพวก Blitz SBC id3, i-color, Apexi AVC-R, HKS EVC 5, Greddy E-01 นี่มันระดับเทพจริงๆ ราคาแพงระยับ เกินตัวผมไปเยอะครับ ซื้อมะหวายยยยย

ไม่รู้ข้างบนถูกผิดแค่ไหน เพราะไม่เคยใช้เองซักกะตัว จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่ได้เลือกเลยว่าจะเอาตัวไหน เก็บข้อมูลเอาอย่างเดียว ผิดถูกอย่างไรขออภัย แต่พิมพิ์เอาไว้เผื่อท่านอื่นๆจะอยากทราบกันนะครับ

ออฟไลน์ suby_ja

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
  • Popular Vote : 6
  • จะยุบสภา ถามความเห็นกูยัง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 01:39:16 AM »
ทั้งสองตัวควบคุมแรงดันได้ดีไม่แพ้กันครับ แล้วแต่ใครชอบรูปทรงของตัวไหน

เท่าที่เคยลองใช้ greddy จะปรับง่ายกว่า HKS สักหน่อย

มีอีกตัวที่อยากแนะนำเพิ่ม ก็ Blitz - DUAL SBC SPEC 'S' ครับ ปรับง่ายที่สุดในกลุ่มนี้

เอาตัวที่ BANK ว่ามาครับ NAME  work สุดแต่ที่ เจ๋งสุดตอนนี้

HKS EVC 5 ครับ
ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 08:54:09 AM »
เนมครับ พี่ก็แนะนำ Blitz Dual SBC Spec S คุมบูสท์นิ่ง ใช้งานง่าย  emo65o

จริงๆ แล้วมันใช้ได้ 5 โหมดแหน่ะอีกโหมดนึงคือ Off.....มันจะบูสท์ตามค่าเวสเกตเลยครับ ซึ่งถ้าเวสเกตเดิมๆ ก็คงบูสท์อยู่ 0.5 โดยประมาณ เวลาวิ่ง Cruising นานๆ ก็ปรับไปที่ Off แล้วก็วิ่งเพลินเป็นรถ N/A เลยครับ emo64o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ TommyWalker

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 01:43:12 PM »
เอาตามที่ชอบเลยเนม
แต่สุดท้ายที่พี่เลือก profecBII เพราะเหตผลเรื่องโบคู่น่ะ จูนเนอร์บอกว่าปรับบูสท์ที่จะยิงให้โบคู่ทำงานสองลูกพร้อมกัน non sequential นอกจาก EVC-5 แล้วก็มีตัวนี้
เลยเลือกprofecครับ (RB26 น่ะ)แต่ถ้ากะอิม แล้วแต่ใจเลย เพราะจิงๆพี่ชอบหน้าตา EVC-S ก่าเย้ออ  emo33o

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • BeNatural
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 08:16:36 AM »
อยากได้ AVC-R เหมือนกันครับ ไม่ทราบว่ามีท่านใดใช้อยู่บ้างครับ เพราะมีโครงการขยับสเตปนิดหน่อย

ไม่รู้ว่าจะหาซื้อยากไหมหนอ ราคากี่ตังกันหนอ    emo11o