ผู้เขียน หัวข้อ: coil MSD blaster SS ใช้แทน direct coil ได้หรือไม่  (อ่าน 7421 ครั้ง)

ออฟไลน์ TOR CGR

• *
  • Popular Vote : 2
coil MSD blaster SS ใช้แทน direct coil ได้หรือไม่
« เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 11:13:21 PM »
พอดีผมเห็นไอเดียว่า รถผมใช้ชุดไฟ 260 ม้า ที่ตัวdirect coil มีสายไฟ 2 เส้น  +12v กับ Coil Trigger แต่ในละหัว ผมเลยมีความคิดว่าถ้าเปลี่ยนเป็น coil MSD Blaster SS แบบหัวต่อหัวยิงตรง แล้วใช้ igniter เดิม มันใช้กันได้หรือไม่ครับ เพราะดูในคู่มือ MSD มันเป็น 12V ที่ขั้ว + และขั้ว- น่าจะเป็น Trigger Signal ดูวายริ่งแล้วมีโอกาสเป็นไปได้หรือไม่ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
เพราะว่าถ้าใช้ได้จะได้ไม่ต้องดัดแปลงสายไฟและ By pass igniter ไปใช้คอยล์ ของ GDB อ่ะครับซ่อมบำรุงน่าจะดีกว่าด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2011, 03:34:58 AM โดย TOR CGR »

ออฟไลน์ suby_ja

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
  • Popular Vote : 6
  • จะยุบสภา ถามความเห็นกูยัง
Re: coil MSD blaster SS ใช้แทน direct coil ได้หรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 09:35:02 AM »
ถ้าจำไม่ผิดต้องเลี่ยนไปใช้ของ Evo. นะต่อ แบบwaste  spark

ให้ดีต้องหากล่อง มาเล่นด้วยถึงจะดีครับแต่แพง ผมก็เลยบายเหมือนกัน
ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้

• *
Re: coil MSD blaster SS ใช้แทน direct coil ได้หรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 01:20:58 PM »
ขอบคุณครับปาล์ม แต่ผมยังสงสัยอยู่ว่า ตัว 260 ม้ามันเป็น Igniter แยกออกจากคอยล์อยู่แล้ว แล้วตัว blaster ss 8207 มันเป็นคอยล์หัวเดียว ไม่ใช่ waste spark เราก็น่าจะใช้ igniter เดิมคุมได้เลยเพราะ igniter มันมีสายสัญญาณแยกไปแต่ละหัวอยู่แล้วอ่ะครับ แต่ก็ไม่ชัวร์ผมเลยอยากถามท่านๆที่เคยมีไอเดียอ่ะครับ ถ้าหากล่องพวก DIS-4 ผมก็ไม่ไหวอ่ะครับแพงเกิน ถ้าไม่ได้คงต้องใช้แปลงสายไฟใช้ coil GDB เหมือนเดิมตามระเบียบ

ออฟไลน์ Robin

• *
  • Popular Vote : 4
  • The Art of Car Body Paint
    • Doctor Auto Clinic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 05:12:19 PM »
ถ้าใช้ 8207 ไม่ต้องทำเป็น Wasted Spark คับ เพราะมันเป็น coil เดี่ยวเพื่อไว้ทำ Direct Coil อยู่แล้ว ไม่ใช่คอยล์คู่

อย่างพวก EVO มันจะเป็น Wasted spark มาจากโรงงาน การติดตั้ง coil แยกของ EVO ใช้คอยด์คู่ MSD อีก part# นึงแล้วใช้ระบบ Wasted Spark จุดคับ

แต่ในการขับกำลังไฟจาก Coil 40,000V นั้น ผมไม่รู้ว่า Igniter เดิมสามารถใช้ได้มั้ย แล้วในขณะเดียวกันถ้าไม่มี Ignition module มันก็เหมือนเราไม่ได้ใช้ coil เต็มประสิทธิภาพคับ ถ้า DIS4 แพงไป ก็ลองดู AEM Twin Fire 4CH. สิคับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2011, 05:13:43 PM โดย Robin »
DOCTOR AUTO CLINIC
รับทำงานสีและตัวถังคุณภาพ Premium ให้กับ Super Car และรถที่ต้องการมากกว่าคุณภาพสีจากโรงงาน
(สีนกแแก้วสูตรน้ำ 90 ไลน์ทั้งระบบ)
http://www.facebook.com/doctorautoclinic

รับสั่ง Racing parts จาก USA, UK, Europe, etc.
http://www.facebook.com/enginepartsbyrobin

085-947-0357

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 08:04:41 PM »
AEM Twin fire ราคาเท่าไหร่คับ
แล้ว Igniter เดิมแล้วใช winning power booster จะช่วยได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Robin

• *
  • Popular Vote : 4
  • The Art of Car Body Paint
    • Doctor Auto Clinic
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 08:25:19 PM »
AEM Twin fire ราคาเท่าไหร่คับ
แล้ว Igniter เดิมแล้วใช winning power booster จะช่วยได้ไหมครับ

พวก Power booster, Twin Power, X-Power หรืออุปกรณ์ชื่ออื่นๆที่ทำหน้าที่เดียวกันนั้น ถ้าถามว่าช่วยได้มั้ย ก็๋คงต้องตอบว่าช่วยได้

แต่ถ้าเป็นผม ผมยอมจ่ายเพิ่มแล้วโดดไปเล่นพวก Ignition Module จริงๆ้เลยดีกว่า ลองหาข้อมูลเปรียบเทียบดูคับ ของทั้งสองอย่างมันทำงานต่างกันโดยสิ้นเชิงคับ

ส่วนราคา AEM 4CH. ก็หมื่นกลาง++ จนถึงหมื่นปลายแล้วแต่คนขายคับ

หวังว่าคงช่วยได้ไม่มากก็น้อยคับ

ปล. ลองไปสังเกตในสนามแข่งในปัจจุบันคับ อุปกรณ์อย่างพวก Twin Power แทบจะไม่เห็นกันแล้วคับ เป็นคอยล์ MSD พ่วง AEM Twin Fire หรือ DIS4 กันหมดแล้วคับ   
DOCTOR AUTO CLINIC
รับทำงานสีและตัวถังคุณภาพ Premium ให้กับ Super Car และรถที่ต้องการมากกว่าคุณภาพสีจากโรงงาน
(สีนกแแก้วสูตรน้ำ 90 ไลน์ทั้งระบบ)
http://www.facebook.com/doctorautoclinic

รับสั่ง Racing parts จาก USA, UK, Europe, etc.
http://www.facebook.com/enginepartsbyrobin

085-947-0357

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 09:05:22 PM »
งั้นผมคงจะหา MSD blaster มาต่อกับ igniter เดิมไปสักพักก่อน พอดีมีกล่อง wining อยู่คงพอจะช่วยยืดอายุ igniter ไปพอสมควร แล้วค่อยสั่ง twin fire มาต่อเพิ่มหลังจากนั้นก็ต้องจูนเก็บ
เอาไปทีละขั้นก่อน แบบว่าตามงบประมาณอ่ะครับ  emo68o

ออฟไลน์ monster@tack

• *
  • Popular Vote : 13
  • Synapse enigeering
    • Ohmmotorsport product
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 05:26:54 PM »
งั้นผมคงจะหา MSD blaster มาต่อกับ igniter เดิมไปสักพักก่อน พอดีมีกล่อง wining อยู่คงพอจะช่วยยืดอายุ igniter ไปพอสมควร แล้วค่อยสั่ง twin fire มาต่อเพิ่มหลังจากนั้นก็ต้องจูนเก็บ
เอาไปทีละขั้นก่อน แบบว่าตามงบประมาณอ่ะครับ  emo68o
cdi เดิมจุดไม่ไหวครับไฟคนละเรื่อง ต้องใช้ dis4 เท่านั้น ถ้าไม่งั้นใช้ของเดิมยังดีซะกว่า
Install'n Tuned🆙By ♎motorsport
Join to our world www.facebook.com/ohmmotorsport

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 01:19:12 PM »
สงสัยโปรเจคล้มดีกว่าครับ แปลงคอยล์ GDB ง่ายกว่า long run หาอะหลั่่ยง่ายด้วย
พอดีตรวจค่า primary resistant ของ coil เดิมมัน 0.7 ohm secondary มัน 13.5 kohm แต่ของmsd primary มันแค่ .355 ohm secondary ประมาณ 6 kohm ใสไปigniterเดี้ยงแน่ๆ กระแสมันต่างกันเกินไปครับ ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ