Article > Article

ตัวอย่าง Heel and toe + trail braking ครับ

(1/5) > >>

สาหร่าย05:
 emo72o

เอาตัวอย่างจากการไปซ้อมกันเล่นๆที่สนามนครชัยศรี เมื่อซักสองเดือนที่ผ่านมาครับ

ไปคราวนี้ ได้อุปกรณ์ของก้อง(ดาต้าล๊อก)กับเคนไปติดด้วย  เป็น Video V-box ซึ่งมีกล้องให้สองตัว

ผมเลยเลือกติดไว้ที่ด้านหลังคนขับหนึ่งมุม ส่องไปที่เท้าอีกหนึ่งมุม เพื่อให้เห็น movement ของเท้า

ประกอบกับรูปสนามและการใช้พวงมาลัยแบบละเอียดกว่าที่เคยทำ

ขับไว้สองรอบนะครับ ผมลองทำอะไรที่มันไม่เหมือนกันทั้งสองรอบ แต่ได้เวลาใกล้เคีัยงกัน

ขอให้สนุกครับ  emo64o

http://www.youtube.com/watch?v=BAdjErCbf9c 

*Best lap ของเจ้ากล้วยไข่ในวันนั้นเป็นของก้องครับ เฉือนผมไปไม่ถึง0.1วิ  emo76o

ที:
 emo65o emo65o emo65o

มีอะไรเด็ดๆมาฝากกันอีกแล้ว

ขอบคุณอาจารย์อั๋นคับ

ปล.ไปไม่ชวน.... emo14o emo14o

thor111:
 emo65o emo65o emo65o

ชอบจังหวะ Toe แบบไม่มี Heel ของจารย์จริงๆ ครับ emo73o emo73o

สาหร่าย05:

--- อ้างจาก: ที ที่ พฤษภาคม 10, 2011, 12:35:42 PM --- emo65o emo65o emo65o

มีอะไรเด็ดๆมาฝากกันอีกแล้ว

ขอบคุณอาจารย์อั๋นคับ

ปล.ไปไม่ชวน.... emo14o emo14o

--- End quote ---

ไปคราวหน้าจะรีบบอกนะแคร๊บ  emo64o

สาหร่าย05:

--- อ้างจาก: thor111 ที่ พฤษภาคม 10, 2011, 04:26:11 PM --- emo65o emo65o emo65o

ชอบจังหวะ Toe แบบไม่มี Heel ของจารย์จริงๆ ครับ emo73o emo73o

--- End quote ---

emo76o

เดี๋ยวใครมาอ่านจะงง Toe without heel ของต่อนี่ฟังละฮา

ที่ต่้อหมายถึง คือตรงที่เป็นโค้ง S ซ้าย-ขวา ก่อนแฮร์พินแคบซ้ายเข้าทางตรงนะครับ

ในคลิป ที่ผมทำ คือ ก่อนเข้าซ้ายแรก ผมอยู่ที่เกียร์สาม เบรคนิดหน่อยให้รถพอเลี้ยวได้

ซึ่งจริงๆ ตรงนี้เข้าได้หลายแบบ ขึ้นอยู่กับไลน์ที่เลือก บางไลน์อาจเข้าแบบไม่เบรคได้

ผมเลือกแบบเบรคนิดหน่อยแล้วตัดเข้าไป  จังหวะที่รถพุ่งไปหาโค้งขวา ตรงนั้นก็เลือกได้ครับ

ว่าจะเอาแบบ เบรคด้วยสาม แล้วค่อย heel and toe ลงสองก่อนเลี้ยว  หรือทำแบบที่ผมทำ

คือ ระหว่างผ่านซ้ายแรก ผม"แย๊บคันเร่ง"พร้อมลดเกียร์ลงสอง แล้วค่อยเบรค

ตรงนี้ถ้าใครจำได้ ทั้งอาจารย์มาซากิ และผม เคยสอนเอาไว้ในเรื่องเกีี่ยวกับการทำ rev matching

คือก่อนที่หัดทำ heel and toe เราต้องเข้าใจเรื่องรอบเครื่องที่สัมพันธ์กันในแต่ละเกียร์

โดยเฉพาะถ้าเป็นการ down shifting หรือลดเกียร์ลง ถ้าทำไม่ดี รถจะกระชาก(จากรอบที่ตวัดขึ้น)

และวิธีฝึก คือให้ฝึกด้วยสปีดที่เท่าเดิม(สปีดต่ำ) ไล่จากเกียร์สูงลงมา ดูว่าความเร็วตามที่เรากำหนด

เช่น 50 หรือ กม./ชม. รอบเครื่องในแต่ละเกียร์จะเท่ากับเท่าไหร่ เมื่อรู้แล้ว ถ้าจะลดเกียร์ลง

ก็แค่เบิ้ลเครื่อง หรือ"แย๊บคันเร่ง"ตามที่ผมทำ ให้รอบเครื่องมันตวัดขึ้นไปรับกันพอดี โดยไม่ต้องใช้เบรค

emo64o

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version