Article > Article

ตัวอย่าง Heel and toe + trail braking ครับ

<< < (3/5) > >>

saran_1st:
สวัสดีครับ ถามเป็นความรู้หน่อยนะครับ

ผมเพิ่งได้อิมคันแรก กำลังหัดขับเกียร์ธรรมดาด้วยอิมอยู่
ลองทำ rev matching เล่นๆ เวลา shift down แล้วก็รู้สึกว่ารถไม่กระชากดี

สงสัยว่าการทำ h&t ดีกว่าอย่างไรครับ เมื่อเทียบกับ shift down + rev match ก่อนจะเริ่มเบรคก่อนเข้าโค้งครับ

สาหร่าย05:

--- อ้างจาก: saran_1st ที่ พฤษภาคม 12, 2011, 08:53:18 PM ---สวัสดีครับ ถามเป็นความรู้หน่อยนะครับ

ผมเพิ่งได้อิมคันแรก กำลังหัดขับเกียร์ธรรมดาด้วยอิมอยู่
ลองทำ rev matching เล่นๆ เวลา shift down แล้วก็รู้สึกว่ารถไม่กระชากดี

สงสัยว่าการทำ h&t ดีกว่าอย่างไรครับ เมื่อเทียบกับ shift down + rev match ก่อนจะเริ่มเบรคก่อนเข้าโค้งครับ

--- End quote ---

emo72o

เป็นคำถามที่ดีครับ  แต่เราต้องดูก่อนว่า แต่ละอย่าง ทั้ง h&t  และ rev matching ทำตอนไหนบ้าง?

ตามที่ผมอธิบายไป การทำ h&t จะทำก็ต่อเมื่อเราจะ shift down ไปพร้อมๆ หรือระหว่างการเบรค ถูกมั้ยครับ?

ลักษณะการทำ h&t จริงๆแล้วมันก็คือการทำ rev matching ไปในตัว เพื่อรักษาอาการของรถ ไม่ให้กระดกหน้า-หลัง

ตอบง่ายๆก็คือ ต่างกันแค่ จะเบรคหรือไม่เบรค  ในบางกรณี อย่างเช่นในคลิปที่ผมขับ มันก็มีทั้งสองตัวอย่าง

ลองสังเกตุดูนะครับ ส่วนที่ผมทำ h&t คือตรงที่ต้องเบรคเพื่อลดความเร็วลงมาจริงๆ คือต้องดึงสปีดลงมาอย่างเร็ว

แต่ไอ้ที่ตรงที่ทำแค่ rev matching คือทำตอน "ยังไม่ต้องการ"ให้ความเร็วลดลง แค่ลดเกียร์ลงมาเท่านั้น

หลังจากนั้นถึงค่อยเบรค  เช่นในคลิป ตรงที่ผมทำ อยู่ในเกียร์3 แต่รอบไม่สูงมาก สปีดไม่เต็มเกียร์ ผมก็แค่

rev matching+shift down ลงมาที่เกียร์2 แล้วค่อยเบรค  จะไม่เหมือนในโค้งอื่นๆ ที่เบรคเพื่อลดความเร็ว

ลงมาเรียบร้อย แล้วถึงเริ่มทำ h&t      สิ่งที่ผมอยากย้ำไว้อีกอย่างคือ  บางครั้งบางที เราดู video หรือดูคลิป

ที่นักแข่งต่างประเทศทำกันในรถบางประเภท ก็เอามาใช้กับรถเราไม่ได้ หรือใช้ได้ แต่ไม่มีประโยชน์ หรือไม่เกิดผลดี

เช่นบางคนเบรคปั๊บ ทำ h&t ทันทีในขณะรอบเครื่องยังสูงอยู่  นั่นคือเราใช้ engine brake มาช่วย มากกว่า

การใช้เบรคเฉยๆ  จริงอยู่ในรถแข่งบางประเภทจำเป็นต้องทำแบบนั้น อาจเป็นพราะรถคันนั้นๆใช้ระบบเกียร์แบบ

ซีเควนเชี่ยล หรือเป็นแบบ i pattern ไม่สามารถจะเปลี่ยนลงแบบ"ข้ามเกียร์"ได้ คนขับเลยต้องเบรคปั๊บ ลดเกียร์ทันที

ไม่งั้นอาจจะลงมาไม่ถึงเกียร์ที่ต้องการ เมื่อถึงโค้ง ต่างกับ H pattern ที่สามารถเปลี่ยนแบบ"ข้ามเกียร์"ได้

ในรถแบบที่เราๆใช้กันอยู่ในปัจจุบัน ระบบเบรคมีความสามารถจะลดความเร็ว หรือหยุดรถได้โดยไม่จำเป็นต้องใช้กำลัง

เครื่องยนต์มาช่วย จึงไม่จำเป็นต้องรีบลดเกียร์ลงทันที  นั่นคือ เบรคก่อน พอความเร็ว+รอบเครื่องลดลง แล้วถึงค่อยทำ h&t

ทำแบบนี้ เซฟทั้งเครื่อง และยังทำให้การทำ h&t ทำง่ายขึ้นด้วย เพราะรอบเครื่องไม่กระโดดมากนัก   emo64o

EAK LEGACY:
 emo65o
              emo65o
                            emo65o
                                         สุดยอดครับอาจารย์อั๋น อยากเก็งเหมือนพี่มั่งจัง แต่รถดันเป็นautoซ่ะงั้น emo68o

thor111:

--- อ้างจาก: EAK LEGACY ที่ พฤษภาคม 25, 2011, 01:45:58 PM --- emo65o
              emo65o
                            emo65o
                                         สุดยอดครับอาจารย์อั๋น อยากเก็งเหมือนพี่มั่งจัง แต่รถดันเป็นautoซ่ะงั้น emo68o

--- End quote ---

รถเกียร์ Auto ก็สามารถที่จะฝึกได้อีกหลายอย่างครับ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการกำหนดน้ำหนักคันเร่ง เบรค ฯลฯ หรือแม้แต่การฝึก Left Foot Braking

ผมพยายามหา Article การฝึกขับรถบนถนนในเว็บที่พี่อั๋นเคยโพสไว้

แต่หาไม่เจอแล้ว ดีที่ยังมีเก็บเป็น File ไว้ งั้นเดี่ยวจะเอามาโพสไว้ให้นะครับ

ของดีๆ ตำราดีๆ ไม่อยากให้หายไปครับ  emo73o

24owner:
 emo65o

เยี่ยมเลยครับ เห็นแล้วอยากไปนครชัยศรีเลยอะ 555

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version