Article > Article

ตัวอย่าง Heel and toe + trail braking ครับ

<< < (2/5) > >>

สาหร่าย05:
 emo72o

ถ้างงว่าผมพูดถึงโค้งไหน  ลองดูตรงประมาณนาทีที่1.27  หรืออีกรอบก็ประมาณนาทีที่3 ครับ

walkaway:
 emo57o emo57o

ขอบ การสอนแบบนี้ มากมากครับ
มีภาพให้ดู เห็นแล้วเข้าใจ ชัดเจนมากขึ้น

ขอบคุณครับ

DearkaPook:
สวดยอดเลยครับจารย์!! emo30o

Tabuu:
การทำ H&T ในกรณีถ้าเบรคไม่หนักพอ แล้วเมื่อแย๊บคันเร่ง จะเจอปัญหา หน้าทิ่ม เพราะตอนแย๊บคันเร่ง น้ำหนักเท้าที่เบรคมันจะตามไปด้วย กลายเป็นเสียจังหวะ

ปัญหานี้สามารถแก้ไข และฝึกได้อย่างไรบ้างครับ

สำหรับผม ถ้าเจอแบบ เบรคไม่หนักเท่าไร ไม่ H&T ซะเลย จะใช้วิธี แย๊บคันเร่งอย่างเดียวเอาแทน เพื่อ rev matching

เพราะเคยจำอาจารย์อั๋นสอนไว้ว่า H&T ถ้าทำได้ไม่ดี อย่าทำ ดีกว่า

สาหร่าย05:
 emo72o

ก่อนตอบคำถามของตู๋ ขออธิบายหน่อยนึงครับ ว่าทำไม H&T ทำได้ยากกว่าเวลาเบรคไม่หนัก

เมื่อเราเบรคหนัก หรือหนักสุด การเคลื่อนไหวของปลายเท้า หรือ Toe จะขยับได้ไม่มาก

เมื่อเริ่มหมุนเท้าให้ Heel มาแย๊บคันเร่ง น้ำหนักที่กดลงบนเบรคจะไม่เปลี่ยน(มากนัก)

พูดง่ายๆคือ เบรคจนไม่สามารถกดเบรคลงไปได้อีก พอเริ่มหมุน มันก็ไม่รบกวนน้ำหนักเบรคได้อีกแล้ว

แต่....ถ้าเบรคเบาๆ และจำเป็นต้องคุมน้ำหนักเบรคด้วย หมุนส้นเท้าไปแย๊บคันเร่งด้วย นั่นจึงเป็นที่มาของคำถาม

แล้วทำไงดี?  เอางี้  ก่อนตอบ ลองดูในคลิปที่ผมโพสให้ครับ ประมาณวินาทีที่ 50 กว่าๆ   ตรงนั้นผมอยู่ที่เกียร์4

กำลังจะเบรคแล้วลง3  ณ.โค้งนั้น ผมให้น้ำหนักเบรคไม่มาก แต่ต้อง H&T ให้เนียน  คือต้องฝึกแยกประสาทให้ออก

ปลายเท้า จะกดน้ำหนักลงไปเท่าไหร่ก็ตาม เมื่อเริ่มหมุน น้ำหนักต้องให้อยู่ที่เดิมให้ได้  และเมื่อแย๊บส้นเท้าไปที่คันเร่ง

น้ำหนักเบรคก็ต้องไม่เปลี่ยน    จริงๆแล้วมันเริ่มตั้งแต่องศา ตลอดจนตำแหน่งเท้าที่วางบนเบรคแล้วครับ

ถ้าเราวางเท้าให้ถูกทิศถูกที่ เราจะแย๊บคันเร่งได้ง่าย นั่นคืออาจจะหมุนเท้านิดเดียวก็แย๊บได้แล้ว ลองดูครับ

อีกเรื่องคือ ที่ผมเคยบอกตู๋(จริงๆแล้วบอกทุกคนครับ) ว่า ถ้าทำ H&T ยังไม่ได้ หรือได้ไม่ดีพอ อย่าทำครับ

เพราะจะมีแต่ทำให้รถเสียอาการ เบรคแล้วกระดกหน้ากระดกหลัง สู้ไม่ทำดีกว่า แต่ถ้าไม่ทำ แล้วกลัีวว่า

รอบเครื่องจะดีดเวลาลดเกียร์ลง  ผมก็เคยสอนไว้แล้วว่า ให้ปล่อยคลัทช์ให้รวดเร็ว ถูกจังหวะ แต่นุ่มนวล

แบบนั้นถ้าทำไ้ด้ แทบไม่ต้องทำ Heel and Toe เลยด้วยซ้ำครับ  emo64o

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version