ผู้เขียน หัวข้อ: น้อง GF ป๋มจู่ๆก็งานเข้า ช่วยด้วยค้าบ  (อ่าน 2982 ครั้ง)

ออฟไลน์ SnoozEviL

• *
  • Popular Vote : 5
  • ลัทธิสุขนิยม
น้อง GF ป๋มจู่ๆก็งานเข้า ช่วยด้วยค้าบ
« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 09:30:51 AM »
ขอคำปรึกษาหน่อยคับ จู่ๆติดเครื่องตอนเช้ามาก็ควันดำออก กลิ่นน้ำมันเหม็นไปหมดเลย

เดินเบาไปสักพักจนเครื่องอุ่นๆก็ดับ ลองเอาไปวิ่งก็ไม่หาย แถม สะอึกแบบหัวทิ่ม พร้อมทั้งทิ้งควันดำไว้ข้างหลังยังกับรถกะบะหัวเทียนก็พึ่งเปลี่ยนเมื่อปลายปี

ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้น จะแก้ใขหรือดูตรงไหนได้บ้างครับ ผมลองเปลี่ยน map sensor ดูแล้วก็ไม่หายครับ
...รุ่น..ใหญ่...ใจ..ต้อง..นิ่ง...

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
Re: น้อง GF ป๋มจู่ๆก็งานเข้า ช่วยด้วยค้าบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 09:49:58 AM »
น่าจะมีปัญหาที่ระบบจุดระเบิดไม่เช่นนั้นก็น้ำมัน

คอยล์มีปัญหาปล่าวครับ ??? คอยล์แตก ปลั๊กหลวม ? ลองเชคจุดนี้ดูก่อนครับ

โชคดีนะครับ

ออฟไลน์ Pong_naja

• *
  • Popular Vote : 7
Re: น้อง GF ป๋มจู่ๆก็งานเข้า ช่วยด้วยค้าบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 10:27:58 AM »
check engine ขึ้นรึป่าวครับ ผมเคยเจออาการ เดียวกันนี้นะครับ check engine ขึ้นตอนเป็นนะครับ วิ่งสะอึก ควันดำเป็นรถกระบะ มองกระจกหลังแล้วตกกะใจเลย 55+

ผมเปลี่ยนแอโฟร์แล้วหายครับ  ลองเช็คแอโฟร์ ดูก่อนครับ ถ้าไม่ใช่น่าจะจุดอื่นแล้วหล่ะ เดี๋ยวรอพี่ๆ ผู้รู้มาตอบนะครับ

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 10:33:42 AM »
ท่ออากาศหรือท่ออินเตอร์หลวมหรือเปล่าหว่า...ลองขยับๆดูเผื่อไม่ต้องเสียตังค์

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 11:26:25 AM »
ท่ออากาศหรือท่ออินเตอร์หลวมหรือเปล่าหว่า...ลองขยับๆดูเผื่อไม่ต้องเสียตังค์

ลองดูครับ อาจเป็นอย่างพี่เต้อว่า ของผมเคยเป็นตอนเอาไปวิ่งในสนาม เหงื่อตก หน้าซีด นึกว่าพังซะแล้ว ที่ไหนได้ ท่ออินเตอร์หลุด ต่อเข้าไปใหม่ ไฉไลเหมือนเดิมครับ
 emo64o
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 12:13:51 PM »
check engine ขึ้นรึป่าวครับ ผมเคยเจออาการ เดียวกันนี้นะครับ check engine ขึ้นตอนเป็นนะครับ วิ่งสะอึก ควันดำเป็นรถกระบะ มองกระจกหลังแล้วตกกะใจเลย 55+

ผมเปลี่ยนแอโฟร์แล้วหายครับ  ลองเช็คแอโฟร์ ดูก่อนครับ ถ้าไม่ใช่น่าจะจุดอื่นแล้วหล่ะ เดี๋ยวรอพี่ๆ ผู้รู้มาตอบนะครับ

check engine ขึ้นด้วยคับ ตอนนี้ใช้ map sensor ลองเปลี่ยนแล้วก็ไม่หายครับ

เดี๋ยวจะลองเช็คพวกท่อ vac กับท่อ inter อีกทีนึง แล้วก็ลองดูคอยล์ด้วยครับ

ใครมีคำแนะนำแบบอื่นอีกบ้างคับ
...รุ่น..ใหญ่...ใจ..ต้อง..นิ่ง...

ออฟไลน์ HSV

• *
  • Popular Vote : 0
  • K45
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 10:59:16 PM »
ลองดู คอยล์จุดระเบิด  ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด   ก็คงต้องยกเครื่องล่ะครับ
torqe is what makes the car accelerate,horse power maintains that.

ออฟไลน์ da7000

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 02:50:36 AM »
น้ำมันท่วมครับน้า มีคอยล์ลูกไหนกลับบ้านเก่า หรือสายหัวเทียนเส้นไหนไฟรั่วอะเปล่า น้ามีกล่องไรพ่วงอยู่หรือ มีหัวฉีดเสริมไหม เช็คทางเดินอากาศทั้งระบบด้วยนะน้า

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 11:41:17 AM »
มา update หลังจากเช็คสารพัดท่อยาง ท่อ inter คอยล์แล้ว ปรากฎว่าไม่มีอะไรรั่วเลยครับ

เลยลองติดเครื่องเดินเบาดูอีกที คราวนี้ก็ทรงเหมือนเดิมคือจะดับๆ แล้วก็ลองเร่งเครื่องค้างไว้สักพักที่ 2500 rpm

แล้วก็ปล่อยเดินเบาไปเรื่อยๆอีกครั้ง มันหายแฮะ งงๆจิงๆเลย แต่ check engine ยังขึ้นอยู่ ไม่แน่ใจว่า o2 จะเต็มไปด้วยเขม่าอ่ะป่าว

โปรดติดตามตอนต่อไป

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 11:52:55 AM »
ควันดำแต่เริ่มสะดุดตอนบูสมาหรือเปล่าพี่..  mush37
หัวเทียนพึ่งเปลี่ยน อืมม.. จะมีโอกาสเสียอีกรอบหรือเปล่าน๊าาา..
รอลุ้นด้วยคนครับ mush17

ออฟไลน์ w_prakrit

• Im Samui
  • *
  • Popular Vote : 1
  • www.monkey-foto.com
    • www.monkey-foto.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 08:01:05 AM »
เคยเป็นครับ รถผมเหตุมาจาก air flow ครับ ตอนที่เป็นควันดำมาก สะอึก sensor cat โชว์เลย สงสัยเขม่าไปเกาะเยอะ พอเร่งๆไล่เขม่ามันก็หาย

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 08:23:46 PM »
เช็คโค้ตครับ....น่าจะดีที่สุดแล้วค่อยไปไล่ดูต่อว่า อะไรเสียบ้าง
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 11:16:20 AM »
ออกมาแว้ว pressure sensor หรือ map sensor นี่เอง ลองเปลี่ยนแล้วยังขึ้นอยู่ กะลังหาของใหม่อยู่คับ