ผู้เขียน หัวข้อ: อยากวางเครื่องครับ Mitsubishi Galant Sigma A121 แนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 11770 ครั้ง)

ออฟไลน์ k_poorahong

• magGlormVE
  • *
  • Popular Vote : 13
    • New connections without risk of disappointment
ผมเพิ่งซื้อรถมาคันนึงครับ เป็น Mitsubishi Galant Sigma A121 (1978)

เครื่องเดิม ติดแก๊ส กินแก๊สอยู่ประมาณ 5 Km/L หรือราวๆ กิโลเมตรละ 2.75 บาท ซึ่งผมว่ากินจุเกินไป เพราะรถคันเก่าผม subaru gc คอขาว กินแก๊สประมาณ 11 Km/L สภาพรถซื้อมาก็มีผุบ้างตามสภาพ บอกตามตรงครับ ว่าผมไม่เคยปั้นรถเก่าๆมาก่อนเลยครับ ไม่รู้จริงๆว่าจะเริ่มต้นยังไง ปะผุทำสีก่อน หรือวางเครื่องก่อนดี แล้วถ้าวาง จะวางอะไรดี สำหรับคนอื่นๆ รถรุ่นนี้อาจจะธรรมดา ไม่ควรค่าแก่การสะสม แต่สำหรับผม ผมหลงรักมันตั้งแต่แรกเห็น ตอนมีให้เห็นไม่ซื้อ ตอนจะซื้อไม่มีมาให้เห็น หรือบางทีก็ราคาแรงไป ผมเฝ้ารอมานานครับ นานมากกว่า 7 ปี จนกระทั่งได้คุณลุงมา (ผมเรียก sigma ผมว่าคุณลุงครับ) ในราคาสองหมื่น แต่ทะเบียนขาดหลายปี รวมโอนกับต่อทะเบียน ก็ประมาณสามหมื่น ผมก็เลยอยากพาคุณลุงไปเข้าฟิตเนส ออกกำลังกาย เพาะกล้ามเสริมหล่อซักหน่อย แต่ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไง รบกวนแนะนำหน่อยครับ

:bbbear_48:

โจทย์มีอยู่ยังงี้ครับ

1. ผมต้องใช้รถในการเดินทางทุกๆวัน วันนึงประมาณ 220 กิโลเมตร ขับไปกลับทุกวันจันทร์-ศุกร์ ดังนั้น ค่าเชื้อเพลิงก็ควรจะประหยัดหน่อย ซึ่งก็ติดแก๊สก็ได้ เดิมรถ sigma คันนี้มีแก๊สระบบมิกเซอร์มาอยู่แล้ว แต่ว่าผมก็มีถังแก๊สโดนัทพร้อมระบบหัวฉีด ที่ถอดจากรถคันเก่าอยู่ ซึ่งเดิมเคยใส่ใน subaru gc8 เครื่องขอขาว ดังนั้น ถ้าจะติดแก๊สกับเครื่องหัวฉีด ก็ประหยัดไปได้ส่วนหนึ่ง

2. ที่บ้านมีรถอยู่แล้ว 3 คัน 1. Subaru Impreza GDA (2004) 2. Honda Jazz GE (2012) 3. Mitsubishi Galant Sigma A121 (1978) ซึ่งเต็มโรงรถแล้ว ไม่อยากจอดรถไว้นอกบ้าน

3. ผมอยากจะใช้คุณลุงเป็นหลักในการเดินทาง เพราะ Jazz เอาไว้ให้ภรรยาใช้ Im ไว้ขับเล่นเสาร์ อาทิตย์ เอาเป็นรถหลักไม่ไหว กินเก่งไปหน่อย

คำถามมีดังนี้ครับ

1. ผมมีงบประมาณ 50,000 - 70,000 บาท พอจะเป็นไปได้มั๊ยครับสำหรับการวางเครื่องและทำช่วงล่าง ถ้ายังไม่ปะผุหรือทำสี งบประมาณนี้จะน้อยไปมั๊ยครับ

2. ผมจะเอาคุณลุงมาวางเครื่องอะไรดี SR ได้มั๊ย หรือ EJ20 คอขาวดี หรือว่าจะเครื่อง Mitsu เพื่อไม่ลืมต้นตระกูลดีครับ จริงๆแล้วอะไรก็ได้ ใช้งานดี อะไหล่หาง่าย ราคาไม่แพง แต่จริงๆผมชอบเสียงเครื่อง boxer ออกแนวเอนเอียงไปทาง EJ20 หรือมีอะไรที่เข้าท่ากว่านั้น ก็แนะนำได้นะครับ ที่สำคัญ งบประมาณซักเท่าไหร่ดี ในการวาง

3. วางเครื่องมา ช่วงล่างระบบเบรคก็ต้องทำ ผมจะต้องทำอะไรบ้างครับ ยกแพ อะไรใส่ได้บ้าง สกายได้มั๊ย แปลงเยอะหรือเปล่า แล้วงบประมาณซักกี่บาทครับ

4. ด้วยงบประมาณที่จำกัด ผมควรเริ่มอย่างไรก่อนดี แนะนำหน่อยครับ

5. เหยี่ยว GDA โบ 05-20G+ ไส้คอแดง + F-Con V Pro 3.3 ผม วิ่งยาวๆ รถไม่ติด ขับ 100 ตลอด ไม่เร่ง ค่อยๆไต่ความเร็ว กินน้ำมัน 8 km/L อันนี้ถือว่ากินมั๊ยครับ ถ้าจะให้ประหยัดดว่านี้ทำไงได้บ้าง ไม่ใช่จอดนะครับ 5555 เผื่อจะเซฟขึ้นมาอีกนิด

รบกวนหน่อยนะครับ  :bbbear_38:

อันนี้รถคนอื่นๆหน่ะครับ เอามาให้ดูเป็น ตัวอย่าง

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
Re: อยากวางเครื่องครับ Mitsubishi Galant Sigma A121 แนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 01:52:50 PM »
Sigma ตัวนี้บอกได้เลยคลาสสิค อมตะมาก
สมัยเรียนเพื่อนผมมีคันนึงวาง เครื่อง ca18 ตัวไม่มีเทอร์โบของนิสสันอะครับ ก็วิ่งใช้งานดีนะไปต่างจังหวัดกันก็วิ่งสบายๆไม่เหนื่อย แนะนำ เครื่อง 4 สูบขับหลังครับพวก ca18 de หรือ sr20 de ฝาขาวก็ได้ครับ เครื่อง na น่าจะขับสบายติดแก๊สใช้งานได้ยาวๆครับ
ขอให้มีความสุขกับรถที่รักนะครับผม
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

ออฟไลน์ adi autolism

• Adi Autolism..
  • *
  • Popular Vote : 28
  • Adi Autolism..
Re: อยากวางเครื่องครับ Mitsubishi Galant Sigma A121 แนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 07:48:08 PM »
เป็นผมนะคับ
จะหาเครื่อง Sirius ซึ่งเคยเจอผ่านๆตามาบ้างที่บางนา เอามาโอเวอร์ฮอน สวยๆ
ไม่รู้สภาพตัวถังเป็นไงไม่มีรูป ถ้าไม่ครบ อาจต้องค่อยๆทยอยหาเก็บอะไหล่ไว้ก่อน ใกล้ๆครบค่อยเอาไปทำสีปะผุ
แต่งบที่ให้มา ไม่น่าจะพอ เก็บช่วงล่าง 2x,xxx
ราคาเครื่องไม่แน่ใจ 
เห็นมีซูแรงๆ มีแจ๊สใช้งาน ผมว่าคันนี้ทำเดิมๆครบขับดีกว่า อย่าไปแปลงข้ามรุ่นเลยคับ
ยิ่งไปวางเครื่องแรงๆต้องแปลงแทบทั้งคันคับ เสียดายยยยย :bbbear_19: :bbbear_19:

คันล่างผมขายไปแล้วทุกวันนี้ยังเสียดายและคิดถึงตลอด :bbbear_22:
Adi Autolism.. 086-8060694

ออฟไลน์ k_poorahong

• magGlormVE
  • *
  • Popular Vote : 13
    • New connections without risk of disappointment
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 09:23:28 PM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เครื่องซิริอุสนี่ ผมก็อยากได้เหมือนกันนะครับ แต่ไม่รู้จะหาจากไหนดี คงต้องค่อยๆหาของกันเรื่อยๆ

คุณพ่อผมพ่อผมเนี่ยเค้าชอบรถเก่าๆ ดูเค้าตื่นเต้นกว่า ตอนเจอ gc กับ gd อีก ท่านก็บอกให้ผมทำเดิมดีกว่า ซึ่งผมก็เห็นด้วย แต่ติดตรงที่ว่า ผมอยากให้เป็นรถใช้งาน แต่ถ้าจะวิ่งไกลๆ กลัวจะไม่ไหว

ผมก็กลับมานั่งคิดนอนคิดว่า จะเอายังไงดีนะ สรุปคือ คงจะทำเก็บโดยหาเครื่อง ซิริอุสเทอร์โบ ส่วนไอเดียที่จะเซฟค่าน้ำมัน คงต้องเลื่อนไปก่อน เพราะอยากทำรถให้เสร็จก่อน หลังจากนั้น เก็บเงินแล้วซื้ออีโคคาร์มาใช้ น่าจะตอบโจทย์มากกว่า

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำนะครับ

ออฟไลน์ TAZZA

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 11:40:05 AM »
เคยใช้รุ่นนี้ครับ   ดีใจที่มาพบอีก ....   ดูแลง่ายมาก  เคยเหยียบไปถึง 160 ด้วยเครื่องยนต์  Saturn 1600 cc  เดิมๆ    ....  ปจบ. เครื่องตระกูลมิตซู ขับหลัง   ยังพอหาได้นะครับ  ส่วนใหญ่ที่เจอในเซียงกงบางนา   จะเป็นเครื่องรถตู้น่ะครับ  และเป็นเครื่อง NA  เสียเกือบทั้งหมด    /    แต่งบ 50000  -  70000  เหลือเฟือครับ   แต่หากจะให้ง่าย  คงต้องหันไปดูตระกูลอื่นครับ    การดัดแปลงวาง ไม่ยากเกินช่างไทย     หากเป็นผม  ผมจะเลือก sr 20 นะครับ   โบ  หรือไม่โบ   ตามสะดวกเลยครับ   แต่หากโบ   อย่าลืมว  โมช่วงล่างด้วยนะครับ

ออฟไลน์ vapex

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 10:10:04 AM »
ผมว่าวาง sr ก่อดีนะคับ ดูแลง่าย อะไหล่ก่อไม่แพง ลองไปสอบถามที่อู่ n&n ที่แยกร่มเกล้าดูคับ ว่าง sr ทำจบๆๆๆราคาไม่แพง