ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องซื้อซุบารุหน่อยครับ  (อ่าน 9834 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
Re: ขอความเห็นเรื่องซื้อซุบารุหน่อยครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 10:46:27 PM »
ถ้าเลือกรุ่นที่ไม่ดิบมากก็ ใช้ทุกวันไหวอยู่ครับ
ผมก็วิ่งทุกวันครับ และ วันหยุดก็ยังพอไปสนุกๆ กะเพื่อนๆได้ครับ

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
Re: ขอความเห็นเรื่องซื้อซุบารุหน่อยครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 10:51:08 PM »
ทุกคำตอบมีเหตุผลในตัวครับ

อยากรู้ต้องมาเจอตัวจริง ในงานนี้เลย http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=86910.0
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

ออฟไลน์ da7000

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 01:45:10 AM »
สนใจแมวอ้วน A line  สีขาวเพิ่งทำเสร็จใหม่ๆไหมครับ วิ่งมาประมาณ7000โล(ตอนมาจากญี่ปุ่น 3800โล)แต่งไปนิดหน่อย(วัดบูสท์ มิกกี้เมาส์+ ท่อ HKS+ Brembo STI+ Cusco strut tower bar หน้า+หลัง + Pioneer 4350dvd รุ่นใหม่ล่าสุด+ สปริง STI สีชมพู +ลิ้นหน้า STI) พอดีช่วงนี้กำลังมองๆกบอยู่ ขายแมวคงไม่พอ ว่าจะขาย 350Z Nismo ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2011, 01:54:51 AM โดย da7000 »

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 03:01:27 AM »
อยากจะมาขอความเห็นเรื่องการซื้อซุบารุหน่อยอ่ะครับ... อยากจะได้ความคิดเห็นจากคนที่เคยใช้จริงๆ
อย่างผมนี่ก้อได้แต่หาข้อมูลทางอินเตอร์เน็ตบ้าง อ่านแม็กกาซีนบ้าง หรือว่าถามเพื่อนๆพี่ๆบ้าง เลยอาจจะมองข้ามบางมุมมองไป
และด้วยที่ไม่เคยลองใช้ และลองอยู่กับรถนานๆจริงๆ เลยอาจจะทำให้ตัดสินใจพลาดได้

คือเรื่องมีอยู่ว่า ผมได้พยายามหาซื้อซุบารุมาใช้เองสักพักแล้วอ่ะครับ แต่พอเวลาผ่านไปด้วยความที่เรื่องมากเอง อยากได้รถที่ชอบจริงๆ เนื่องจากกะใช้ยาวเลย
และงบประมานที่มากขึ้นนิดหน่อย ก้อเลยทำให้ยังไม่เจอรถที่ถูกใจจริงๆสักที

เข้าเรื่องเลยร่ะกันครับ คือสรุปว่าตอนนี้ตัวเลือกที่ผมมีอยู่ในใจคือ:
1. รอซื้อหน้าหมูคอแดงสภาพดีๆมาใช้
-ตัวเลือกนี้ที่ดีคือว่า ผมจะได้รถที่ราคาไม่สูงเกินไป แต่ว่าต้องมารอรถสภาพดีๆที่ถูกใจออกมาขาย
2. ซื้อหน้าหมู limited (เห็นตอนนี้ที่ขายอยู่ในเว็บมีแต่พวก s204 กับ spec c)
- แต่ก้อกลัวเรื่องขับยาก กับเรื่องราคาที่สูงแต่ได้รถรุ่นเก่า
3. ซื้อแมว wrx ใหม่เลย แล้วทำตามแบบที่ตัวเองชอบ
-เหตุผลสำหรับตัวเลือกนี้คือ่วา เราจะได้รถใหม่เลย โดยที่สามารถทำได้และดูแลตามสไตล์ของตัวเองตั้งแต่ต้น แต่ก้อต้องแลกมาด้วยราคาที่เกินงบไปพอประมานนึง
4. หาหัวตัดแมว sti มาทำ
-พอคิดถึงตัวเลือกว่าจะออกแมว wrx ป้ายแดง ผมก้อคิดว่าจริงๆแล้วถ้าเรามาทำตัว sti ราคามันอาจจะพอๆกับออกแมว wrx ป้ายแดงหรือเปล่า? แต่ก้อต้องใช้เวลาทำ+เก็บรายละเอียด

สุดท้ายนี้ผมขอบอกเป้าหมายในการใช้รถหน่อยร่ะกันครับ... รถคันนี้ถ้าได้มาผมก้อจะใช้ไปเรื่อยๆ เป็นรถคันเดียวใช้ประจำ ใช้อย่างต่ำก้อต้องมี 5 ปี และก้อคงแต่งไปเรื่อยๆด้วย
แต่คงไม่ได้อยากจะแรงมากมาย เป้าหมายระยะยาวๆอย่างมากก้อคงไม่เกิน 350-400 ม้า แต่อันนี้ก้อยังคงต้องลองได้รถมาก่อน แล้วลองขับดูว่าพอใจแบบไหน

ขอบคุณทุกๆความเห็นน่ะครับ...  emo64o emo64o

ตอบทีละข้อละกันครับ เอาตามความคิดเห็นของผม

ข้อที่ 1 เหมาะสำหรับ อยากแต่งเล่นๆ นิดหน่อย เเล้วก้ขับสนุกกว่าข้อ 3 เยอะมาก ถ้าหารถสภาพดีดีได้เเล้วถูกใจก้แจ่มเลยครับ (เมื่อก่อนผมก้เลือกข้อนี้มา กะแต่งเล่นนิดๆหน่อยๆ สุดท้ายก้ไปกันใหญ่ ฮ่าๆ)

ข้อที่ 2 ถ้าเป็นผม ผมจะเลือกข้อนี้ครับ (ปัจจุบันผมก้ใช้อยุ่ครับ ผมใช้ หมู RA-R อยุ่ครับ ใช้ทุกวันแล้วก้เปนรถคันเดียวของผม ขึ้นไปอยุ่หลังพวงมาลัยทีไรมีความสุขทุกครั้งครับ) แน่นอนรถพวกนี้ดีกว่าในข้อแรกเยอะมากมายครับ เป็นรถที่ประกอบมาจากโรงงานแน่นอน เครื่องเค้าก้โมมาหั้ยเเล้วนิดหน่อย ซึ่งผมก้มาพอเเล้วสำหรับถนนแบบเมืองไทย ที่สำคํญที่สุด มันมีคุนค่ามากครับ รถแบบนี้ไม่ได้จะหาคนปล่อยกันง่ายๆ ถ้าได้มาอยากจะหั้ยขับมันเดิมๆ ไม่ต้องแต่งอะไรมันซักอย่างเดียว ถ้าอยากแต่งก้แนะนำหั้ยไปเล่น ข้อ 1 ครับ

ข้อ 3 เปนผมจะไม่เลือกข้อนี้ครับ จะไปเอา ข้อที่ 4 แทนซึ่งน่าจะได้อะไรที่มากกว่าข้อ 3

สุดท้ายอยากจะบอกว่า ถ้าชอบอะไรอยากขับอะไร ก้จงเลือกตามที่ใจเราชอบ ถ้าวันนี้มีโอกาสเเล้วไม่ทำมัน มันจะค้างอยุ่ในหัวเราตลอดไปครับ

ผมเลือกขับ อิม ผมรุ้ว่ารถมันนั่งไม่สบาย น้ำมันก้กิน(ถ้าไม่เหยียบก้ไม่กิน) แต่ที่เลือกเพราะว่าใจรักมากครับ ใช้มันทุกวัน ไปไหนไปกัน ถ้าขาดไปเหมือนขาดอะไรบางอย่างในชีวิตไปเลยทีเดียว

ขอหั้ยได้ รถมาใช้ถูกใจสมดั่งที่หวังเอาไว้ครับ โชคดีครับ

สุดท้าย(อีกที)ขอฝากรูป ลูกชายผมไว้ด้วยละกันครับ ใช้มันทุกวัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2011, 03:02:57 AM โดย Sinz »

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 07:20:02 AM »
เจ้าของกระทู้เริ่มตกผลึกแล้วครับ ส่วนตัวนะครับ ก่อนหน้าที่ผมจะเอาแมว ผมอยากได้หมูครับ เลยไปดูๆไว้หลายคัน แต่ที่ไม่ค่อยถูกใจคือเรื่องไฟแนนท์ครับ
กรณีคุณซื้อสด ผมว่าไม่มีปัญหาเลย แต่ถ้าต้องเข้าไฟแนนท์ หลายๆที่ไม่รับนะครับ ถ้าไม่ใช่รถแท้น่ะ

เอาง่ายๆ ผมไปดูหมูพันหกมา ทำ WRX สภาพถือว่าดีเลย แต่ไฟแนนท์ใหญ่ไม่รับครับเพราะรถดัดแปลงมา แม้คันนั้นราคา 1.34 ล้าน ผมดาวน์ 6 แสนนะครับ
ส่วนที่รับก็จะเจอดอกเบี้ยอีก 4-5-6% ซึ่งสูงกว่ารถใหม่เป็นเท่าตัว อันนี้คือเหตุผลหลักที่ผมเจอและไม่เลือกหมูครับ ดอกเบี้ยบาน และต้องมาเก็บงานด้วย
เพราะรถมือสองแม้จะสภาพดี แต่มันหลายปีหลายอย่างก็อาจจะถึงเวลาต้องเปลี่ยน แต่สบายใจได้ อะไหล่ซูบารุเยอะและไม่แพงครับ

เหตุผลที่ผมเลือกแมวคือ หนึ่งผมสบายใจได้เลยว่ารถใหม่ ไม่ผ่านมือใครมาก่อน สามารถทำอะไรก็นับ 1 ใหม่ และถ้าเป็นไฟแนนท์สบายมากยังไงก็รับ
เพราะผมก็เอาหลักเดียวกับหมูครับ ผมก็ดาวน์มัน 600,000 นี่แหละ วันเดียวไฟแนนท์ผ่านเลย ดอกแค่ 2.2% เองครับ
แต่ข้อเสียก็คือผมต้องเอารถมาทำเอง และอาจจะเสียประกันเกี่ยวกับเครื่องยนต์ได้ อันนี้แลกกันครับ แต่เมื่อวานผมก็คุยกับศูนย์แม้ผมจะวางเครื่องมาแล้ว
แต่การเข้าเซอร์วิสตามระยะก็ฟรีอยู่!!! เพราะในสัญญาไม่ได้บอกว่าว่าถ้าทำเครื่องแล้ว ตัดสิทธิ์นี้ทิ้ง ผมก็ยังฟรีค่าแรงตลอดสามปีหรือแสนกิโลอยู่ดี......

ส่วนการขับขี่ จริงๆถ้าหมูเดิมๆ แมวเดิมๆ ผมว่าไม่ต่างกันครับ แต่ถ้าทำมาแล้ว ยังไงหมูก็ขับดีกว่าเพราะเป็นสี่ประตู รถผมแมวห้าประตู ช่วงล่างเดิมเหียกมาก
คือขับสบายแต่ไม่มันส์ แต่ของพวกนี้ผมคิดว่ามันปลีกย่อยนะ มันสร้างกันได้ ทำกันได้ให้ได้ฟิลลิ่งที่เจ้าของรถต้องการ ซึ่งรถผมช่วงล่างก็จบแล้วอย่างที่อยากได้
ถ้าตัวไม่ใหญาเบาะหมู Sti นั่งกระชับ แต่สำหรับคนตัวใหญ่ประมาณผม หรือ นุ ผมว่าเบาะแมว WRX นั่งสบายกว่าครับ
ระบบเครื่องแมวฉลาดกว่าหมูเยอะเลย เจอมากับตัวแล้ว 5 5 5

อยากให้เจ้าของกระทู้ ได้ลองขับ ลองดูตัวเลือกทั้งคู่ แล้วใจเย็นๆ ค่อยตัดสินใจครับ ผมรู้สึกว่าแนวของคุณใกล้ๆผมตอนหารถเลยครับ...
เพียงแต่ของผมงบน้อยกว่ากันมากครับ และต้องกู้ไฟแนนท์ คอนดิชั่นมันก็ฟิกซ์กว่าเจ้าของกระทู้หน่อยนึง

เอาใจช่วยนะครับ อย่างคุณแบงค์บอกวันงานน่าจะไปลองเจอเพื่อนๆ จะได้เห็นรถหลายรุ่น เปรียบเทียบกันง่ายเลย  emo64o

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2011, 07:22:39 AM โดย signifer »
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 09:02:18 AM »
ขอบคุณทุกๆความเห็นมากๆเลยน่ะครับ ที่นี่อบอุ่นจริงๆ ส่วนหนึงที่ทำให้ผมชอบซูบารุก็เพราะว่าสังคมดีๆแบบนี้แหร่ะครับ
@ thor111:
ขอบคุณที่มาเตื่อนเรื่องนี้มากครับ ผมมองข้ามจุดนี้ไปเลย
ปล. ผมเป็นเพื่อนนุอ่ะครับ เคยเจอพี่อยู่ครั้งนึงตอนที่ track day ของมหิดลอินเตอร์ ตอนนั้นผมยังเคยขอคำแนะนำกับพี่อยู่เลย ไม่รู้ว่าจำได้หรือเปล่า ขอบคุณสำหรับคำแนะนำในวันนั้นด้วยน่ะครับ

อ้อๆๆ.....จำได้ครับผม emo73o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ pandapong

• *
  • Popular Vote : 19
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 11:13:48 AM »
ขอบคุณๆพี่ๆทุกคนสำหรับความเห็นน่ะครับ... ผมจะเอาคำแนะนำไปช่วยในการตัดสินใจนะครับ  emo72o
Proud to drive the WRX !!!