ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเรื่อง OHLIN แบบฐานใหญ่ครับ  (อ่าน 3372 ครั้ง)

ออฟไลน์ IMV5

• *
  • Popular Vote : 2
รบกวนเรื่อง OHLIN แบบฐานใหญ่ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 01:06:48 PM »
 mush23   OHLIN แบบฐานใหญ่ของ GC แบบปรับหนืดได้จริงๆมันปรับได้กี่ กิ๊กครับ  พอดีของผมมันหมุนได้ไม่เท่ากัน รบกวนสมาชิกที่ใช้อยู่ด้วยครับ

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
Re: รบกวนเรื่อง OHLIN แบบฐานใหญ่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 02:31:29 PM »
ผมมี 2 ชุด บ้างก็ 26 บ้างก็ 30 อย่าซีเรียส อย่า รั่ว ดัง พังเป็นอันว่า เราได้โช้ค เนียนเป็นพอครับ

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
Re: รบกวนเรื่อง OHLIN แบบฐานใหญ่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 03:25:36 PM »
ใช้ OHLINS ฐานใหญ่  ใส่กับ GD ปรับได้ 32 ระดับครับ
ตอนนี้ผมปรับแค่ 19 หน้า-หลัง    กำลังครับดีออกไปทางแข็ง   

ออฟไลน์ EARTH

• *
  • Popular Vote : 7
  • ชอบขับ 4WD
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 10:07:31 PM »
อ้าวววว 32 ไม่ใช่ 30 เหรอครับ คุณ CHUND ผมเบิกใหม่มาจากญี่ปุ่นปรับได้แค่ 30 เองครับบบบ mush30

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 12:06:09 AM »
ผมหมุนได้ 32 แกรก นะครับ
หรือว่าสับสนนับจังหวะในช่วงเริ่มต้น / ก่อนสุด   
เดี่ยวไปเปิดคู่มือดูก่อน
ว่ามัน 30  หรือ  32   
โปรดติดตามตอนต่อไป   

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 06:33:29 PM »
 emo72o

เคยตั้งข้อสังเกตุเหมือนกันนะครับ ว่าช๊อคฯแต่ละยี่ห้อ ให้ปรับระดับความหนืดไว้เยอะแยะ แต่จะต้องปรับไว้ตรงไหน/เท่าไหร่?

และก็ได้พูดคุยกับตัวแทนของหลายๆยี่ห้อในเรืื่องนี้ ได้ข้อสรุปคร่าวๆว่า  การปรับความหนืดในแต่ละยี่ห้อ ให้ความละเอียดไม่เท่ากัน

หลายยี่ห้อที่ทำมาให้ปรับได้เกิน20-30 ระดับ แต่ใช้งานได้จริงๆ แค่ 0-20 เท่านั้น เกินจากนั้นไป ไม่มีผล หรือมีผลน้อยมาก

ตัวผมเองใช้ Ohlins PCV ในเจ้ากล้วยไข่ ก็ปรับไม่เคยเกิน16 เพราะหลังจากนั้นไป ผมจับความรู้สึกไม่ได้ ว่ามีความแตกต่้างหรือไม่

อาจจะไม่เหมือนกับตัวฐานใหญ่นะครับ  ยังไงถ้าเราให้เวลากับมันซะหน่อย ลองปรับแล้วขับเล่นๆดู อาจจะเจอ sweet spot ถูกใจเรา

แต่ไม่ค่อยอยากแนะนำให้ไปที่"อ่้อนสุด" เท่าไหร่ครับ  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

• SSS
  • *
  • BeNatural
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 11:20:45 AM »

แต่ไม่ค่อยอยากแนะนำให้ไปที่"อ่้อนสุด" เท่าไหร่ครับ  emo64o

อ้อนมากๆแล้วเราจะอ่อนระทวยใช่ไหมคับ อาจารย์ mush21

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 11:45:35 AM »
อ้อนมากๆแล้วเราจะอ่อนระทวยใช่ไหมคับ อาจารย์ mush21

แอบรู้ใจผมจริงๆ  emo65o

ในเชิงลึก ผมไม่ทราบนะครับ เคยรับฟังข้อมูลมาบ้างในเรื่องของการปรับ ที่เกี่ยวข้องกับการทำงานของ วาล์ว

สรุปได้ประมาณว่า ปรับอ่อนสุด อาจจะทำให้เกิดการ "รั่ว" ได้  ซึ่งผมว่าแต่ละยี่ห้อก็น่าจะไม่เหมือนกัน 

แต่มันยังมีเรื่องของความสมดุลย์ระหว่าง สปริง กับตัวช๊อคเองมาเกี่ยวข้อง  การที่เราปรับอ่อน/แข็งมาก

เช่นปรับ รีบาวนด์อ่อนจนรั้งสปริงไม่อยู่  ผมเข้าใจว่า Ohlins ทำมาแบบ หมุนทีเดียว ปรับทั้ง Bump/rebound

ซึ่งว่ากันตามตรง ผมว่าปรับให้ลงตัวยาก  อันนี้ปัญหาเกิดขึ้นกับ PCV ที่ผมใช้  ไม่แน่ใจว่าตัวฐานใหญ่เป็นแบบเดียวกันมั้ย

ยังไงลองปรับตามความเหมาะสม รวมถึงความชอบของแต่ละท่านนะครับ  เรื่องอ่อนๆแข็งๆ ล้อเล่นไม่ได้นา...  emo76o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

• SSS
  • *
  • BeNatural
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 12:35:38 PM »
 emo65o

ขอบคุณมากค้าบบ อาจารย์ เป็นความรู้อีกแล้ว ปกติที่ผมใช้โอลิน มาสองชุด ไม่เคยปรับอ่อนสุดครับ
ยิ่งมารู้อย่างนี้มีประโยชน์มากๆครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 12:33:29 PM »
emo65o

ขอบคุณมากค้าบบ อาจารย์ เป็นความรู้อีกแล้ว ปกติที่ผมใช้โอลิน มาสองชุด ไม่เคยปรับอ่อนสุดครับ
ยิ่งมารู้อย่างนี้มีประโยชน์มากๆครับ

ยินดีครับผม   ปกติ จุดที่ลงตัวที่สุดจะอยู่แถวตรงกลางครับ  ที่เหลือแล้วแต่ชอบ  emo64o