ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง GC8 หน่อยครับ กำลังสนใจอย่างแรงครับ  (อ่าน 8306 ครั้ง)

ออฟไลน์ kokoriko

• *
  • Popular Vote : 0
1. ราคาปัจจุบัน เอาแบบดีๆหน่อยครับ สนใจที่แต่งภายนอกและภายในครับ เครื่องเดิมครับ เดิมๆก็แรงพอแล้ว (งบน้อยครับประมาณ 45 ไม่รู้พอป่าว)
2. ปัจจุบันใช้ corona อยู่ครับ ค่าบำรุงรักษาเมื่อเทียบกันแล้วต่างกันมากไหมครับ ปกติขับประมาณ 120 ไม่ซื่งเท่าไหร่ แต่ก็มีเหยียบบ้างแต่ไม่แช่ครับ
3. เครื่องคอขาวกับคอแดง เห็นต่างกัน 20 ม้า เวลาขับจริงต่างกันเยอะไหมครับ
4. เวลาไปดูรถเรื่องเครื่องยนต์ต้องดูยังไงครับ ไม่อยากซื้อมาซ่อม ต้องใช้ทุกวันครับ เรื่องตัวถังพอดูเป็นอยู่บ้างครับ

ขอบคุณครับ

เอม 

ออฟไลน์ ที

• *
  • Popular Vote : 1
Re: ขอความรู้เรื่อง GC8 หน่อยครับ กำลังสนใจอย่างแรงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 04:30:24 PM »
1. น่าจะเพิ่มเป็น 50 นะคับหาง่ายหน่อย แต่งบขนาดนี้ก็พอแน่นอนคับ อาจจะได้รถคอแดงแต่อาจจะไม่ใช่ V.6 หรืออาจจะได้คอขาวไปเลย ส่วนสภาพภายนอก ภายในก็มีให้เลือกหลากหลายเช่นกันคับ
ไม่ว่าจะเป็นเดิมๆ แต่เก็บมาแบบสวยๆเลย หรือเดิมๆแต่เก่าหน่อย หรืออาจะแบบรถซิ่งเต็มที่ก็มีให้เลือกคับ สำหรับผมราคานี้ผมว่าหารถเดิมๆ สภาพดีๆ น่าจะพอได้คับ ใจเย็นๆ
 mush17 mush17 mush17

2. คิดว่าต่างกันพอสมควรคับ ผมไม่รู้ว่าของ corona เป็นไงบ้าง แต่ขอยกตัวอย่างของ GC แล้วกันคับ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุก 5000 โลครั้งละประมาณ 2000++ ขึ้นอยู่กับราคาน้ำมันเครื่องคับ ส่วนใหญ่ก็ใช้กันแบบว่า  mush11 mush11.....แล้วก็มีน้ำมันเกียร์ นู่นนี่ เฟืองท้าย....พอสมควรคับ ทุกอย่างมีของ standard ราคาถูกให้ใช้ แต่ไม่ค่อยมีคนใช้  mush21 mush21 ต้องเลือกกันนิดดดดดดนึง ผมว่าส่วนใหญ่ยอมจ่ายแพงกว่านะคับ แบบว่าดูแลอย่างดีอะไรแบบนั้นคับ

3. รถมันเก่า เครื่องมันเก่า แต่ยังไงมันก็ยังเหลือม้าให้เล่นแต่คงไม่เยอะเท่าตอนใหม่ๆ ถ้าทุกอย่างเหมือนกัน.....ต่างกันแน่นอนคับ แต่.....ชอบเจอคอขาวมาแกล้งคอแดงอยู่เรื่อย  mush14 mush14 mush14

4. ก็เหมือนเครื่องยนต์ทั่วไปคับ แต่เครื่องซูบารุมีจุดอ่อนเรื่องชาฟท์ละลาย ถ้ามีอาการมันจะมีเสียงออกมา....ผมเองก็ฟังไม่รู้ เริ่มตั้งแต่เบาๆ ยันก็อกๆ ดังๆเลยคับ
ทางที่ดีหาซื้อจากคนที่ไว้ใจได้จากสองเว็บ subaru ดีกว่าคับ

ปล.เห็นว่าต้องใช้ทุกวันลองดูเรื่องค่าน้ำมัน กับการจราจรด้วยคับ รถติดมากๆ มีเมื่อยนะคับ

เอา corona ไว้ใช้ทุกวัน แล้วเอา subaru ไว้ขับมันส์ๆก็เป็นทางเลือกที่ดีคับ

mush17 mush17 mush17

• *
Re: ขอความรู้เรื่อง GC8 หน่อยครับ กำลังสนใจอย่างแรงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 09:59:49 PM »
ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ

1. เรื่องค่าน้ำมัน คิดว่าคงติดแก๊สครับ แรงคงไม่หายเท่าไหร่ เทียบกับ corona ก็ยังต่างกันเยอะ
2. เรื่องเมื่อยเดาไม่ถูกเลยครับ แต่ปกติตอนนี้ก็ขับเกียร์ ธรรมดาอยู่ครับ ไม่รู้ว่า gc8 มีเกียร์ auto ไหมครับ?
3. เรื่องชาฟท์ละลาย ถ้าไม่อัดแช่นานๆบ่อยๆ จะเป็นไหมครับ แบบขับเรื่อยๆ อัดบ้างประปราย?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  emo72o

ออฟไลน์ poowasu

• *
  • Popular Vote : 9
  • พูดคุยปรึกษาเรื่องรถได้คับ กะลังเหงาๆ 089-122-1670
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 11:11:32 PM »
- เรื่องชาร์ป ถ้าได้รถที่พอรู้ประวัติจิงๆจากเจ้าของว่า ใช้มานานแค่ไหนแล้วจะเป็นการดีคับ แต่ถ้าให้แนะนำ ผมว่าควรเปลี่ยนใหม่คับ ชาร์ปแต่งเด๋วนี้ก้อไม่ได้มีราคาสูง ประสิทธิภาพดีกว่าและสบายใจขึ้นว่าเราเปลี่ยนไปแล้ว เริ่มนับ 0 ใหม่ที่เรา เพราะถ้าชาร์ปแย่ไปต่อให้ไม่แช่ก้อมีโอกาสชำรุดสูง อีกอย่าง ถ้าเราเปลี่ยนชาร์ป ก้อได้โอกาสตรวจสภาพชิ้นส่วนอื่นๆไปด้วย เช่นแหวนและลูก ข้อเหวี่ยง กระบอกสูบ

- ถ้าไม่แต่งไรมาก ใช้ครัชเดิม คงไม่หนักไปจนเมื่อยหรอกคับ (โดยส่วนนะคับ ท่านอื่นอาจจะเมื่อยก้อได้)

Glad to drive it. Subaru

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 08:13:40 PM »
เท่ากับว่าซื้อมาควรที่จะไปโอเวอร์ฮอลล์เลยใช่ไหมครับ ไม่ทราบว่าค่าเสียหายประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ ที

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 08:33:49 PM »
ถ้ามีเงินก็ควรจะทำคับ.....ขึ้นอยู่กับว่าได้รถแบบไหนมา

อย่างผมได้รถจากคนรู้จักมา ผมก็ไม่ได้ทำอะไร ใช้ยาวๆ

แต่ก็พังเหมือนกัน แต่เป็นเพราะผมเองจัดหนักไปหน่อย  mush14 mush14

ถ้าหารถจากคนที่ไว้ใจ้ได้ แล้วรู้ว่าเค้าทำอะไรมาบ้างแล้ว...จะสบายหน่อยคับ

แต่ถ้าอยากโอเวอร์ฮอล์ก็ 50000 กำไว้ก่อนคับ

mush32 mush32

ออฟไลน์ Bob The Builder

• *
  • Popular Vote : 4
  • Born to be your Hero!!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 09:15:40 PM »
ตอนนี้ผมก็ใช้ 2 คันเหมือนกันครับ Corona Exsior กับ Subaru Impreza ถ้าให้เทียบกัน Corona ถ้าขับแบบรถติดๆ ใช้ทุกวัน หรือจะใช้เป็นรถขับไปทำงานแบบไม่รีบเท่าไหร่สบายกว่าเยอะ ห้องโดยสารก็กว้างกว่า นิ่มกว่า นุ่มกว่า อะไหล่ลองไปเดินเซียงกงมีทุกชิ้นหายห่วงไปอีก 10 ปี ยิ่งดิดแก๊สด้วยประหยัดตกกิโลละบาทนิดๆ (รวมน้ำมันแล้วด้วย) แฟนนั่งไปด้วยก็อารมณ์ดีครับ แต่ถ้าเจ้า Impreza ซึ่งเป็นรถในฝันของผู้ชายหลายๆ คน เวลาขับแบบรถติดๆ มีเมื่อยขาแน่ครับ คลัชท์ก็ต้องแข็งพอสมควร แต่พอได้ขับรถคันนี้สนุกสุดๆ ตอบสนองทันใจ อดใจไม่ไหวหรอกครับพอได้นั่งหลังพวงมาลัยแล้ว (ต้องอัดอย่างเดียว) ตั้งแต่ผมซื้อมาไยงไม่มีใครแซงได้เลย อัตราสิ้นเปลืองก็เอาการเหมือนกัน 8 km/litr หรือ 5 baht/km แต่ฟันธงคือเก็บไว้ใช้คู่กันจะดีมากครับ mush39 emo72o

ออฟไลน์ kenny_eak

• *
  • Popular Vote : 12
  • meaww
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 11:38:33 PM »
บอกตรงๆเลยครับ ผมซื้อก่อน ศึกษาทีหลัง  emo64o

"Before I used to have money... now I have race car"

ยืมประโยคเค้ามาเท่ห์หน่อย

ออฟไลน์ CaptaiN

• "อย่าจี้ตูด เดี๋ยวปู๊ดให้ดม กร๊ากกก"
  • *
  • Popular Vote : 23
  • I BELIEVE. I CAN FLY.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 11:43:00 PM »
บอกตรงๆเลยครับ ผมซื้อก่อน ศึกษาทีหลัง  emo64o

"Before I used to have money... now I have race car"

บอกตรงๆครับผมเป็นเหมือนที่พี่เอกกล่าวมา
ถ้าคุณแน่.....อย่าแพ้ขับ4

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 11:44:07 PM »

ตัวจริงแน่นอน  บอกตรงๆ  555+

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 09:26:56 AM »
 emo72ofเมื่อก่อนยังไม่ขับซูบารุก็คิดแบบนี้เช่นกันครับกล้ากลัวๆเรื่องอะไหล่ เรื่องอัตราการกินน้ำมัน..เรื่องการเซอร์วิสอู่ต่างๆ...ผมตัดสินใจแล้วซื้อเลยครับ..เรื่องอื่นเอาไว้ทีหลัง..เดี๋ยวก็ได้ประสบการณ์ด้วยตัวเอง...อะไหล่..การซ่อมบำรุง...เดี๋ยวนี้จากไม่เคยเล่นซูบารุตอนนี้สบายๆครับ..ขับได้อารมณ์..ซัดบ้าง..ขับสนุก..ไปไหนมีแต่คนมอง...เสน่ห์มันอยู่ตรงนี้ครับ...รอท่านอื่นมาแสดงความคิดเห้นกันต่อครับ.. emo72o

ออฟไลน์ Sean

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 10:56:44 AM »
ผมมีคันนึงที่ตรงตามสเปคคุณทุกอย่างที่ต้องการ อยากศีกษาโทรคุยกันได้ครับ ฌอน 0818231888

ออฟไลน์ 24owner

• *
  • Popular Vote : 8
  • Godji Power...www.asakorn.co.th
    • www.asakorn.co.th
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 11:08:49 AM »
บอกตรงๆครับผมเป็นเหมือนที่พี่เอกกล่าวมา

555 เหมือนกันเลยอะ ตอนนั้นซื้อเพราะความอยากล้วนๆเลยอะ   emo64o
จำหน่ายถุงมือยาง ถุงมือผ้า ผ้าปิดจมูก หมวกคลุมผม สำหรับใช้ในโรงงาน

ออฟไลน์ Catkennel

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 12:55:36 PM »

ตัวจริงเสียงจริงมาเองเลย นะ emo63o
นักปั่นพลังหนุ่ม 
5iveclub.com

ออฟไลน์ poowasu

• *
  • Popular Vote : 9
  • พูดคุยปรึกษาเรื่องรถได้คับ กะลังเหงาๆ 089-122-1670
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 09:58:25 PM »
เท่ากับว่าซื้อมาควรที่จะไปโอเวอร์ฮอลล์เลยใช่ไหมครับ ไม่ทราบว่าค่าเสียหายประมาณเท่าไหร่ครับ

ก้อถ้าพอมีงบอยู้ก้อน่าจะทำนะคับ เรื่องค่าเสียหายขึ้นอยู่กับของที่เปลี่ยนแหละคับ ยกลง-ผ่าเครื่อง-ใส่กลับ ก้อประมาณ หมื่นปลายถึงสองหมื่นต้น ชาร์ปอก+ก้าน ACL ก้อ 8-9000 แต่ที่น่ากลัวคือ ยกลงมาแล้วเจอชิ้นส่วนอื่นที่สึกหรอหรือเสียหาย ถ้ารู้แล้วเราคงทำใจนิ่งเฉยรึใส่กลับไปใช้ต่อไม่ไหวหรอกใช่มั้ยคับ นันคือสาเหตุของ "งบบาน"

มีไรลองคุยกันคับ โทรมาได้ กะลังเหงาๆ 02-646-6460 หลัง 6 โมงเย็นคับ
Glad to drive it. Subaru