ผู้เขียน หัวข้อ: ท่อหม้อน้ำอลูมิเนียม?  (อ่าน 5343 ครั้ง)

ออฟไลน์ Donald_Duck

• เป็ดมีปัญหา~หา~หา
  • *
  • Popular Vote : 6
ท่อหม้อน้ำอลูมิเนียม?
« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 09:32:25 PM »
พอดีเซิร์ตเน็ตเรื่อยเปื่อยไปเจอ ท่อหม้อน้ำบนทำจากอลูมิเนียม เห็นว่าน่าจะแข็งแรงดี เทียบกันท่อซิลิโคนน่าจะทนกว่า (?)

ผมเลยสงสัยว่ามีใครเคยใช้หรือเปล่า แล้วเวิร์คไหมนะครับ  mush16

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2011, 09:35:05 PM โดย Donald_Duck »

ออฟไลน์ ที

• *
  • Popular Vote : 1
Re: ท่อหม้อน้ำอลูมิเนียม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 09:44:25 PM »
มันเป็นไงเหรอคับ

อย่างนี้ต้องมาแบบว่าเป๊ะๆเลยรึปล่าว

ยังไม่เคยเห็นเหมือนกัน

mush24 mush24 mush24

ออฟไลน์ Donald_Duck

• เป็ดมีปัญหา~หา~หา
  • *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 09:50:17 PM »
http://www.mishimoto.com/aluminum-hose-kit-subaru-wrx-sti-2008.html

ลองดูนะครับ ผมเห็นมีเป็นของรถแต่ละรุ่นเลย แต่จะมีเฉพาะท่อบนอ่ะครับ

ออฟไลน์ satisfy

• *
  • Popular Vote : 15
  • Proud of Boxer...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 02:11:22 AM »

ขอแชร์นิดนะครับ ... คือเมื่อก่อน ผมใช้ Cef วาง2JZ-GTE(M/T)
แล้วเปลี่ยนจากโบฯคู่ รวบเป็นโบฯเดี่ยว ช่างเค้าแนะนำให้เปลี่ยน
ท่อซิลิโคนด้านบน ให้เป็นอลูมิเนียม เพื่อป้องกันเวลาซัดแรงๆแล้ว
โอกาสที่ท่อซิลิโคน(ด้วยอาจจะเก่า+นิ่มแล้ว) มันย้วยหรือบีบตัวได้
ทำให้มีโอกาสที่ระบบน้ำหล่อเย็น จะเดินไม่สะดวกอ่ะครับ  mush11

รอท่านอื่นๆ มาแนะนำเพิ่มเติมนะครับ

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 09:18:27 AM »
ห่วงเรื่องเดียวครับ การให้ตัวของหม้อน้ำ มันจะโยกได้บ้างตอนใช้งานจริง ถ้าเป็น silicone ไม่มีปัญหา แต่อะลูอาจรั่วเร็วไหมคับ

ออฟไลน์ monster@tack

• *
  • Popular Vote : 13
  • Synapse enigeering
    • Ohmmotorsport product
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 10:00:53 AM »
ความจริงมันก็ยังให้ตัวได้ครับเพราะมี ท่อ silicone หัวท้ายอยู่ดี แต่ท่อยางหม้อน้ำของอิมมันสั้นหนิครับไม่เหมือนพวก j มันจะดูรกป่าวมีทั้งท่อมีทั้ง silicone
Install'n Tuned🆙By ♎motorsport
Join to our world www.facebook.com/ohmmotorsport

ออฟไลน์ C63

• *
  • Popular Vote : 39
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 12:26:21 PM »
แชร์ ความรู้ด้วยครับ

ถ้า ตามรูป ก็เป็น ท่ิ gda  ใส่ได้ครับ  แต่ไม่สวย เวลาเครื่องสะบัด อาจจระทำให้คอของหม้อน้ำแตกและเสียหาย ได้ก่อนอายุ อันควรครับ (อาจจะต้องเปลี่ยนยางแท่นเครื่อง และยางแท่นเกียร์ เป็นแบบยูรีเทน  เพื่อให้เครื่องสะบัดได้น้อย ครับ) แต่ถ้าเป็นผม

ใช้ท่อยางแท้ เบิกใหม่ๆ ไม่แพง และตัดช่วงกลางใส่ข้อต่อ อะแด๊ปเตอร์ วัดน้ำ แค่นี้ก็ทน ขี้แตกแล้วครับ ถ้ามีทรัพย์ก็ใช้ท่อซิลิโคน เน้น ว่า ของแท้ นะครับ เดี๋ยวนี้ มีแต่ของจีน  อย่าเสียงเลยครับ ผู้ผลิตเน้นถูกครับ ถือคติ ของดีไม่มีถูกของถูกไม่มีดีครับ

ส่วน ของ gc  มันสั้น ครับ แค่ใส่ อะแด๊ปเตอร์  วัดเทมป์ น้ำอันเดียว ก็พอแล้วครับ  ทำให้สั้นลงเยอะ แล้วครับ

การที่ท่อสั้นลงก็ลดการบวมของท่อได้แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2011, 12:28:15 PM โดย spk »

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 03:43:16 PM »
แชร์ ความรู้ด้วยครับ

ถ้า ตามรูป ก็เป็น ท่ิ gda  ใส่ได้ครับ  แต่ไม่สวย เวลาเครื่องสะบัด อาจจระทำให้คอของหม้อน้ำแตกและเสียหาย ได้ก่อนอายุ อันควรครับ (อาจจะต้องเปลี่ยนยางแท่นเครื่อง และยางแท่นเกียร์ เป็นแบบยูรีเทน  เพื่อให้เครื่องสะบัดได้น้อย ครับ) แต่ถ้าเป็นผม

ใช้ท่อยางแท้ เบิกใหม่ๆ ไม่แพง และตัดช่วงกลางใส่ข้อต่อ อะแด๊ปเตอร์ วัดน้ำ แค่นี้ก็ทน ขี้แตกแล้วครับ ถ้ามีทรัพย์ก็ใช้ท่อซิลิโคน เน้น ว่า ของแท้ นะครับ เดี๋ยวนี้ มีแต่ของจีน  อย่าเสียงเลยครับ ผู้ผลิตเน้นถูกครับ ถือคติ ของดีไม่มีถูกของถูกไม่มีดีครับ

ส่วน ของ gc  มันสั้น ครับ แค่ใส่ อะแด๊ปเตอร์  วัดเทมป์ น้ำอันเดียว ก็พอแล้วครับ  ทำให้สั้นลงเยอะ แล้วครับ

การที่ท่อสั้นลงก็ลดการบวมของท่อได้แล้วครับ

+1 Like ครับ... เห็นด้วยอย่างแรง