ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยลองถอดแผ่นปิดใต้เครื่อง แล้ววิ่งบ้างครับ  (อ่าน 7183 ครั้ง)

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
เมื่อกี้ลองคุยกับอาจารย์อั๋นครับว่าถ้าถอดแผ่นปิดใต้ท้องรถวิ่ง มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้าง

อยากรู็ว่าใครเคยลองถอดแล้ววิ่งดูบ้างครับ? เย็นขึ้น? อากาศใต้ท้องรถเดิมไม่เรียบ?

ขอบคุณครับ  mush29

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
Re: ใครเคยลองถอดแผ่นปิดใต้เครื่อง แล้ววิ่งบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 11:54:29 PM »
คันนี้ยังไม่เคย เคยแต่เอาพาสติกกันเกียร์ (ต่อจากกันแคร้ง)ออก ไม่รู้สึกอะไรน๊ะ...

ส่วนคันเก่า (colt) นี่ เคยเอาไปตีอลูมิเนียมกันแคร้ง วิ่งความเร็วสูงอาการลอยๆของรถน้อยลง (ไม่รู้เพราะลมหรือเพราะน้ำหนักที่เพิ่ม)
เวลาวิ่งความร้อนระบายได้ดีกว่าตอนไม่มีน๊ะ....(จากไม่มีแล้วเอาไปใส่น๊ะ)

ออฟไลน์ Noob

• *
  • Popular Vote : 2
Re: ใครเคยลองถอดแผ่นปิดใต้เครื่อง แล้ววิ่งบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 12:37:00 AM »
ถอดตลอดเลยครับ เย็นลงนิดหน่อย เปรียบเทียบจาก oil temp นะครับ แต่ไม่มากขนาดจะมีผลดีหรือเสียกับเครื่องยนต์ในกรณีใช้งานปกติ ส่วนตอนวิ่งหนักๆ ในสนามไม่เคยลองเทียบครับ ส่วนข้อเสียก็น่าเป็นกับพวกที่มีผ้าพัน header เวลาวิ่งหน้าฝน หรือเจอแอ่งน้ำครับ รับรอง อายุการใช้งานของผ้าพันท่อลดลงมากแน่นอนเนื่องจากพวกนี้เจอน้ำแล้วกรอบเร็วครับ 

ออฟไลน์ den_GC8 Kakimoto Regu 06&R

• เสือ 2 ตัวอยู่ถ้ำเดียวกันไม่ได้ แต่ซูบารุ 2 คันอยู่บ้านเดียวกันได้
  • *
  • Popular Vote : 4
  • ชอบจังซู
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 08:59:19 AM »
รถผมไม่มีอยู่แล้วอะ mush30

• *
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 09:57:16 AM »
คันนี้ยังไม่เคย เคยแต่เอาพาสติกกันเกียร์ (ต่อจากกันแคร้ง)ออก ไม่รู้สึกอะไรน๊ะ...

ส่วนคันเก่า (colt) นี่ เคยเอาไปตีอลูมิเนียมกันแคร้ง วิ่งความเร็วสูงอาการลอยๆของรถน้อยลง (ไม่รู้เพราะลมหรือเพราะน้ำหนักที่เพิ่ม)
เวลาวิ่งความร้อนระบายได้ดีกว่าตอนไม่มีน๊ะ....(จากไม่มีแล้วเอาไปใส่น๊ะ)

ตีอลูที่ไหนหรอครับ  mush23

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 01:19:08 PM »
ตีอลูที่ไหนหรอครับ  mush23

จำได้ว่าแถวๆโชคชัย 4 ครับ.. จำไม่ได้แล้วว่าร้านไหนทำตั้งแต่สมัยแข่งแรลลี่อ่ะครับ
ถ้าอยากทำ ริชชี่น่าจะพอแนะนำร้านได้มั๊งครับ เห็นริชชี่ยังแข่งแรลลี่อยู่อ่ะ..
แต่ตอนนั้นเห็นนอกจากตีด้วยลูมิเนียมแล้วยังเห็นทำด้วยไฟเบอร์ก็มีน๊ะ..น่าจะได้เบากว่าเข้ารูปกว่าด้วยอ่ะ แต่ทำที่ไหนไม่รู้ อันนี้เห็นทีมสิงห์เคยทำอ่ะ

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 04:03:36 PM »
ผมถอดไปแล้วครับนุ เพราะมันติดเฮดเดอร์ กลัวมันไหม้ครับ ก็ไม่เห็นว่ามันจะเย็นลงหรือร้อนขึ้นนะครับ
แต่อนาคตจะไปตีเป็นอลูปิดเหมือนเดิมครับ เพราะวิ่งอยุธยาทุกอาทิตย์กลัวหินมันกระเด็นใส่เครื่องครับ
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 04:45:27 PM »
อ่า..ถ้าตีอลูมิเนียม ต้องเน้นช่างดีๆหน่อยน๊ะครับ เพราะถ้าตีไม่ดี หรือบางไป วิ่งๆบางทีมันมีเสียงกระพรือหรือเสียงเคาะของแผ่นอลูมิเนียมได้ แล้วจะรำคาญใช่ได้เลย 5555...

• *
  • My GDG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 02:15:01 PM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

กะว่าจะเอาแบบเดิมไปเป็นตัวอย่างให้เขาทำเหมือนเดิม จุดยึดต่างๆเหมือนของเดิม แค่หลบช่วงเฮดเดอร์ครับ กับเจาะช่องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง
เพื่อนผมแนะนำร้านกลุ่มเขา เป็นร้านที่ทำพวกออฟโรดน่ะครับ กะว่าจะไปให้เขาทำให้น่าจะโอเคอยู่ แต่หนทางอื่นก็เอาไว้เป็นทางเลือกครับ
ตั้งใจว่าจะทำให้แข็งแรงเลย จะได้ใช้เสมือนค้ำล่างไปในตัว 5 5 5

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 09:28:16 PM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

กะว่าจะเอาแบบเดิมไปเป็นตัวอย่างให้เขาทำเหมือนเดิม จุดยึดต่างๆเหมือนของเดิม แค่หลบช่วงเฮดเดอร์ครับ กับเจาะช่องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง
เพื่อนผมแนะนำร้านกลุ่มเขา เป็นร้านที่ทำพวกออฟโรดน่ะครับ กะว่าจะไปให้เขาทำให้น่าจะโอเคอยู่ แต่หนทางอื่นก็เอาไว้เป็นทางเลือกครับ
ตั้งใจว่าจะทำให้แข็งแรงเลย จะได้ใช้เสมือนค้ำล่างไปในตัว 5 5 5

เอาด้วยอันนึงครับ  mush26

• *
  • My GDG
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 09:34:25 PM »
เอาด้วยอันนึงครับ  mush26

วันไหนพี่จะไปเดี๋ยวโทรหานะครับนุ