ผู้เขียน หัวข้อ: subaru มีอู่เช็คระยะเหมือนรถทั่วไปมั้ยคับ (เช็คอะไหล่ตามระยะ)  (อ่าน 3805 ครั้ง)

ออฟไลน์ popsing

• *
  • Popular Vote : 0
ผมมีแผนจะซื้อ subaru (ชอบมานานมากกกก) ปกติผมใช้ honda ถึงเวลาเช็คระยะก็ไปศูนย์ แล้ว subaru ทีอู่เช็คเปล่าคับ ขอแบบเช็คตามระยะ ตรวจเช็คอะไหล่ (ไม่ใช่เปลี่ยนแค่น้ำมันเครื่อง)

*** ขอวิธีการดูแลรถ subaru ด้วยคับ เพราะปกติเติมน้ำมันอย่างเดียว

ออฟไลน์ peter

• *
ผมว่าอู่ที่รับซ่อมซูบารุ สามารถทำได้แบบที่ศูนย์อ่ะคัฟ ลองๆหาอู่ที่ถูกใจดูนะคัฟ

ออฟไลน์ Donald_Duck

• เป็ดมีปัญหา~หา~หา
  • *
  • Popular Vote : 6
กรณีที่ถามนี้คือซื้อมือสองมาใช่ไหมครับ ถ้าใช่ของผมเข้าอู่พี่มานะ (ศูนย์ซูบารุกรุงเทพ) แกก็แนะนำให้เปลี่ยนใหม่หมด แล้วนับหนึ่ีง ส่วนชิ้นส่วนต่างๆ ก็เช็คตามปกติ พอเสียก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ แต่แกจะมีสมุดทะเบียนรถลูกค้าอยู่ว่าคันนี้ต้องทำอะไรยังไง คิดว่าอู่อื่นก็คงมีเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Double You Are Ex

• *
  • Popular Vote : 10
  • Sports performance for every day use. . .
ผมมีแผนจะซื้อ subaru (ชอบมานานมากกกก) ปกติผมใช้ honda ถึงเวลาเช็คระยะก็ไปศูนย์ แล้ว subaru ทีอู่เช็คเปล่าคับ ขอแบบเช็คตามระยะ ตรวจเช็คอะไหล่ (ไม่ใช่เปลี่ยนแค่น้ำมันเครื่อง)

*** ขอวิธีการดูแลรถ subaru ด้วยคับ เพราะปกติเติมน้ำมันอย่างเดียว

ใช้รถยี่ห้ออะไรก็แล้วแต่ เวลาเข้าเช็คระยะ ช่างจะช่วยตรวจเช็ค / เปลี่ยนอะไหล่ได้ส่วนหนึ่งเท่านั้น  ผู้ใช้รถที่อยู่กับรถทุกวันจะต้องเรียนรู้ สังเกต ประเมินการใช้รถของตัวเองด้วยครับ
ยกตัวอย่างเช่นผ้าเบรก สมมุติว่าของใหม่หนา 12 มม. เราใช้รถมาแล้ว 4 หมื่น กม. ถอดผ้าเบรกมาดู เหลือ 4 มม. ช่างบอกเราไม่ได้หรอกครับ ว่าผ้าเบรกที่เหลือ เราจะใช้ได้อีกกี่ กม.
แต่เราประมาณเองได้ ว่าที่ผ่านมา เราใช้ไป 12-4 = 8 มม. ต่อ 4 หมื่น กม.  เท่ากับ 2 มม. ต่อ หมื่น กม.  เพราะฉะนั้น ผ้าเบรกที่เหลือ ใช้ได้เกินหมื่น กม.แน่นอน เราก็เลือกได้ว่าจะเปลี่ยน หรือจะรออีกหมื่น กม.

สรุป ถึงใช้ Honda เอารถเข้าศูนย์ ก็วางใจไม่ได้ ว่าเปลี่ยนอะไหล่ตามระยะแล้วจะเพียงพอ เหมาะสม ไม่ขาดไม่เกิน
ใช้ Subaru ถึงไม่มีการเช็คระยะเป๊ะๆ ตามสมุดคู่มือ แต่ถ้าเราใส่ใจ สั่งให้ช่างเช็คในส่วนที่ควรถึงระยะ หรือเราไม่แน่ใจ ก็สามารถดูแลรถได้อย่างดีครับ
หลายๆอู่ บอกประวัติรถให้เค้าทราบ เค้าก็แนะนำได้ครับ ว่าควรเช็ค / เปลี่ยนอะไรบ้าง

ออฟไลน์ jeeper

• *
  • Subaru Forester 2.5 Turbo
จะศูนย์หรืออู่เค้าก็ไม่รู้เท่ากับคนขับเองอยู่ทุกวันหรอกครับ ก็ต้องคอยสังเกต ยิ่งไม่ได้เป็นรถตลาดแล้วด้วยก็ต้องหาความรู้มากๆ เผื่อเสียกลางทางจะหาช่างที่รู้จักรถเรามันยาก

ออฟไลน์ Kaew 5045

• เสพซูแล้วเลิกยากมาก..
  • *
  • Popular Vote : 9
  • ป๋านี่แหละขับตุ๊ด.. มุดไม่เป็งงงง...
ใช้มา 14 ปี  2 คัน เช็คระยะทุก 1  หมื่นกิโล ที่ศูนย์พี่มานะ ( เพชรเกษม ) อะไหล่ มีตลอดไม่เคยขาด

ศูนย์มีน้อยมาก แต่ถ้าเทียบกับจำนวนรถที่มีอยู่ในประเทศ มันก็พอดีกันแล้วครับ

ใช้รถที่มีใช้กันน้อย ควรมีความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับรถตัวเองบ้าง จะดีมาก เช็ครถให้พร้อมใช้งานตลอด

ไม่จำเป็นอย่าไปซนอะไรกับเค้ามาก ไม่งั้นอาจจะได้ลิงมาเป็นเพื่อนกินข้าว
แค่.. รักษารถให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้งานก็เกินพอแล้ว..

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
อู่ซูบารุสามารถเช็คได้ทุกอู่หล่ะครับ มีอยู่ทั้งในเมืองและชานเมือง สะดวกที่ไหน ถูกใจกับช่างคนไหน ก็ไปที่นั่นครับ mush13
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!