ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนอยากทราบบทสรุปของ "จดประกอบ" ครับ  (อ่าน 6776 ครั้ง)

ออฟไลน์ Im_Net

• IMPREZA ถึงเราไม่ได้อยู่ด้วยกันแล้ว แต่เธอคือรถที่ดีที่สุดสำหรับผม
  • *
  • Popular Vote : 1
คือตอนนี้ผมกำลังเล็งรถจดประกอบไว้ครับ  แต่ข้อมูลก็มาหลากหลายเหลือเกิน  และผมก็คนเชียงใหม่ด้วย  ข้อมูลอาจไม่แน่นอนเหมือนเมืองหลวง

คืออยากทราบว่าถ้าซื้อไปนี่มันจะจบมั้ยครับ  เท่าที่ได้ยินมาเค้าว่าต้องจดน้ำมัน เสียภาษี สมอ. จะแน่นอนที่สุด

เคยอ่านบางกระทู้ผมก็ยังไม่เข้าใจเรื่อง "ภาษีเรียกเก็บย้อนหลัง" ว่ามันคืออะไรครับ ??

รถที่จดประกอบแต่ละคัน  เท่าที่เคยเห็นมาสภาพก็สวยๆ ราคาก็น่าสนใจเหลือเกินครับ   mush14

ออฟไลน์ YedKay

• *
  • Popular Vote : 2

ออฟไลน์ ปลากระเบนบิน

• *
  • เบื่อ คนงี่เง่า~~~
Re: รบกวนอยากทราบบทสรุปของ "จดประกอบ" ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 08:06:35 PM »
พี่เน็ตเอามั้ยพี่เดียวผมจัดให้สักคัน หรืออยากถามข้อมูลหรือสงสัยโทรถามน้องได้เลยค้าบ  mush21

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
Re: รบกวนอยากทราบบทสรุปของ "จดประกอบ" ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 11:29:30 AM »
ผมก็มองๆพวก 2dr จดประกอบอยุ่เหมือนกันครับ แต่ใจมันไม่กล้าพอครับ  mush37
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 01:43:17 PM »
http://www.dailynews.co.th/newstartpage/index.cfm?page=content&categoryID=448&contentID=142179

'ศปจร.ตร.' ลุยจับรถจดประกอบเร่งชงแก้พ.ร.บ.พิกัดสรรพสามิต

ปัญหา “รถยนต์จดประกอบ” ที่ “เดลินิวส์” เกาะติดนำเสนอตีแผ่เรื่องราวอย่างต่อเนื่อง เพื่อให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ไม่ว่าจะเป็น กรมศุลกากร สรรพสามิต ตลอดจนกรมการขนส่งทางบก ได้รับรู้ว่ามีการใช้ช่องว่างของกฎหมายในการนำเข้ารถยนต์มือ 2 จากต่างประเทศ ส่วนใหญ่จะเป็นรถยนต์หรู หรือรถสปอร์ต อาทิ โตโยต้า   อัลพาร์ด มินิออสติน หรือเบนซ์สปอร์ต ไม่เว้นรถยนต์ซูเปอร์คาร์ อาทิ เฟอร์รารี   ลัมโบกินี ซึ่งมีราคาถูกกว่ารถยนต์ในเมืองไทยหลายเท่าตัว มาใช้วิธีการจดประกอบ “ฟอกรถ” ขอทะเบียน เพื่อให้รถยนต์สามารถวิ่งบนท้องถนนได้อย่างถูกต้องตามกฎหมาย

ขั้นตอนฟอกรถยนต์เหล่านี้ เป็นที่รับรู้กันในวงการกระซิบแจ้งข้อมูลมาว่า ’มีการจ่ายใต้โต๊ะ” เพื่ออำนวยความสะดวกแทบทุกขั้นตอน

เป็นที่รับรู้กันในวงการด้วยว่า  มีข้อกฎหมายที่ระบุชัดเจนว่าห้ามนำอะไหล่ หรือรถยนต์มือ 2 จากต่างประเทศมาประกอบเพื่อวิ่งบนท้องถนน หากยังไม่ผ่านการตรวจสภาพจากสำนักงานมาตรฐานอุตสาหกรรม หรือ สมอ. อย่างไรก็ตาม ขบวนการนำเข้ารถยนต์จดประกอบ ได้หลีกเลี่ยงข้อกฎหมายดังกล่าว ด้วยการนำรถยนต์ทุกประเภทที่นำเข้ามา ไปติดตั้งแก๊ส ทั้งติดจริง ติดหลอก เพราะจะได้ข้อยกเว้นขั้นตอนตรวจสอบจาก สมอ. ที่มีมาตรฐานสูงมาก

แม้แต่เฟอร์รารี ลัมโบกินี ที่นำเข้ามาเป็นอะไหล่เพื่อรอการจดประกอบ ยังมีการติดถังแก๊สแบบโดนัทให้เห็นกันเต็มตาแถวอู่ใหญ่ย่านใจกลางเมืองหลวง!

หลังจากนั้น รถยนต์ที่ผ่านการตรวจสภาพจะถูกนำไปขอเล่มทะเบียนจากขนส่งฯ ได้อย่างฉลุย เพราะเจ้าหน้าที่ขนส่งที่พิจารณาออกเล่มทะเบียนนั้น จะพิจารณาจากเอกสารประกอบว่ารถยนต์คันดังกล่าวมีใบอินวอยซ์ เสียภาษีอย่างถูกต้องหรือไม่ มีการให้สรรพสามิตประเมินจ่ายภาษี ตลอดจนมีการตรวจสภาพจาก สมอ.หรือยังหากเอกสารครบถ้วน ขั้นตอนการขอทะเบียนจะใช้เวลาพิจารณาในเสี้ยวอึดใจ   

หลังทีมข่าวเฉพาะกิจนำเสนอเรื่องนี้มานานหลายเดือน หน่วยงานที่เกี่ยวข้องเริ่มมีเสียงตอบรับ ไม่ว่าจะเป็นกระทรวงพาณิชย์ กระทรวงการคลัง กระทรวงอุตสาหกรรมที่รับเป็นแม่งานในการสังคายนาปัญหา ดังกล่าว เนื่องจากภาครัฐต้องสูญเสียรายได้จากการจัดเก็บภาษีอย่างมหาศาล แต่ช่องโหว่ของกฎหมายยังคงมีอยู่ภาระหนักจึงตกเป็นของเจ้าหน้าที่ตำรวจ โดยเฉพาะชุดปราบปรามการโจรกรรมรถยนต์ ที่แม้รู้ทั้งรู้ว่ารถเหล่านี้อาศัยช่องว่างของกฎหมาย หลีกเลี่ยงการจ่ายภาษีนำเข้าที่สูงถึง 200 เปอร์เซ็นต์ แต่ก็ไม่สามารถจับกุมดำเนินคดีได้

โดยมากจะทำได้เพียงอายัดไปตรวจสอบหาที่มาของรถยนต์เหล่านี้ หากเจ้าของรถสามารถ “วิ่งหา” เอกสารนำมาแสดงต่อเจ้าหน้าที่ได้ ก็ถือเป็นอันจบพิธี

เจ้าของอู่รถยนต์ต่าง ๆ ยังเสนอขายรถจดประกอบให้กับลูกค้าเป็นตัวเลือกอย่างเอิกเกริก มีให้เห็นกันเกลื่อนตามเว็บไซต์ต่าง ๆ และส่วนใหญ่ยังการันตีในทำนอง เย้ยหยันว่า ’ตำรวจไม่สามารถจับกุมได้อย่างแน่นอน เพราะรถทำถูกต้อง มีเอกสารถูกกฎหมายทุกอย่าง” ดังนั้นจึงมีลูกค้าบางกลุ่มที่ชอบของดีราคาถูก แต่ ไม่ถูกกฎหมาย ตกเป็นเหยื่อหลงวางเงินมัดจำเป็นแสนเป็นล้านรอรถยนต์ที่ตัวเองหมายตา ถูกลำเลียงจากต่างประเทศใส่ตู้คอนเทเนอร์เข้ามาในเมืองไทย

แต่จากข่าวจับกุมรถยนต์จดประกอบไม่นานมานี้ อาจทำให้ใครต่อใครที่อยากได้รถแจ่ม ๆ ราคาถูกเหล่านี้ ต้องกลับไปคิดทบทวนกันใหม่อีกครั้ง ช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา พล.ต.ท.ระพีพัฒน์ ปาละวงศ์ ผู้ช่วย ผบ.ตร. ในฐานะผู้อำนวยการศูนย์ปราบปรามการโจรกรรมรถยนต์ รถจักรยานยนต์ สำนักงานตำรวจแห่งชาติ (ผอ.ศปจร.ตร.) ได้นำทีมแถลงข่าวใหญ่ ที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ถึงผลการปฏิบัติงานหลังสั่งการให้ชุดปฏิบัติการศปจร.ตร. ดำเนินการสืบสวนจับกุมผู้กระทำผิดเกี่ยวกับคดีรถยนต์ในหลายพื้นที่ โดยสามารถตรวจยึดจับกุมรถยนต์ที่เข้าข่ายกระทำความผิดได้ทั้งสิ้น 100 คัน แยกประเภทเป็น รถหนีภาษีศุลกากร 51 คัน, รถแจ้งหายจากประเทศมาเลเซีย 24 คัน และ รถต้องสงสัยว่าหลบเลี่ยงภาษีนำเข้า 25 คัน

พล.ต.ท.ระพีพัฒน์ หรือ “บิ๊กต้อย” กล่าวว่า รถยนต์ที่สามารถจับกุมได้เหล่านี้กว่า 100 คัน จะส่งพนักงานสอบสวนดำเนินการตาม พ.ร.บ.ศุลกากรต่อไป สำหรับรูปแบบคนร้ายที่นำเข้ารถผิดกฎหมายเหล่านี้มีรูปแบบวิธีการกระทำผิด โดยนำรถยนต์ทั้งคันหลีกเลี่ยงภาษีศุลกากรประเทศมาเลเซีย หรือประเทศสิงคโปร์เข้ามาในไทยและขายให้กับประชาชนโดยผิดกฎหมาย ทั้งยังใช้ประเทศไทยเป็นทางผ่านเพื่อนำรถยนต์เหล่านี้ไปขายยังประเทศที่สาม ในรูปแบบของนิติบุคคลโดยแสดงเอกสารว่าเป็นรถที่เข้ามาซ่อมดัดแปลงสภาพรถเพื่อให้ได้ทะเบียน แล้วส่งต่อไปจำหน่ายยังอีกประเทศ

ผอ.ศปจร. กล่าวต่อว่า อีกรูปแบบคือการนำเข้ารถยนต์เก่า โดยการสำแดงเท็จต่อเจ้าหน้าที่กรมศุลกากรว่าเป็นชิ้นส่วนอะไหล่รถยนต์ เพื่อเสียภาษีในอัตราของอะไหล่รถยนต์ แล้วนำอะไหล่มาใช้วิธีการ “จดประกอบ” เป็นรถยนต์เก่าสมบูรณ์เต็มคัน โดยพบว่าขบวนการเหล่านี้มีช่องทางนำเข้าด้วยการลักลอบมาทางชายแดนประเทศมาเลเซีย ผ่านด่านศุลกากรทั้ง 12 ด่าน พบว่าด่านที่ผ่านมากที่สุดคือด่านสะเดา อีกส่วนจะลักลอบนำเข้ามาจากประเทศญี่ปุ่นโดยซุกซ่อนมาในตู้คอนเทเนอร์ โดยมีแบบทั้งคัน และถอดแยกเป็นอะไหล่สำคัญ เช่น ประตูรถ เครื่องยนต์ เพื่อมาประกอบในไทย และบางส่วนนำออกไปขายยังประเทศที่สาม โดยพบว่ามีจุดที่ใช้ปรับแต่งรถเหล่านี้ในย่านลาดกระบัง และแหลมฉบัง

สัญญาณเตือนจากตำรวจในครั้งนี้ สะท้อนให้เห็นว่า ศปจร.เอาจริงเอาจังกับการปราบปรามจับกุมรถยนต์จดประกอบอย่างเข้มงวด เพราะรถยนต์เหล่านี้ ทำให้ภาครัฐต้องสูญเสียรายได้จากการจัดเก็บภาษี จนถึงขณะนี้อาจสูงถึง 1,000 ล้านบาทเข้าไปแล้ว

นอกจากนี้ ยังมีเสียงพรายกระซิบแว่วเข้าหูมาว่า ในอนาคตอันใกล้ กระทรวงคมนาคมกำลังเร่งปรับปรุง พ.ร.บ.พิกัดอัตราภาษีสรรพสามิต เพื่อแก้ปัญหารถยนต์จดประกอบอย่างเป็นรูปธรรม ซึ่งต้องจับตาดูกันต่อไปว่า บรรดารถยนต์จดประกอบที่วิ่งกันเกลื่อนเมืองเป็นหมื่นเป็นพันคัน จะได้รับผลกระทบเช่นไร

แม้กฎหมายจะไม่สามารถเอาผิดย้อนหลังได้ แต่เชื่อว่ารถยนต์หรูจดประกอบจะไม่สามารถวิ่งอวดโฉมแบบสบายใจตามท้องถนนเหมือนเดิม เพราะเจ้าหน้าที่หลายหน่วยงานเริ่มจ้องจับตา “เช็กบิล” รถยนต์หรูเหล่านี้กันอย่างจริงจังแน่นอน.

พงษ์พิพัฒน์ จินดาศรี

อ่านแล้วว่าไงกันบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2011, 01:47:39 PM โดย MOJOJOJO »

ออฟไลน์ J31

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 09:17:18 PM »
ถ้าหาได้ เอาแบบจดน้ำมันดีกว่าครับ แบบไม่ใช่ติดแก๊สแล้วถอดออกไปแก้เป็นน้ำมันนะ จะชัวร์กว่ามากครับ
แต่ราคาสูงกว่าแบบติดแก๊สนิดนึงครับ

ไม่ต้องกลัวครับ เลือกเจ้าที่ไว้ใจได้ เอกสารเสียภาษี สมอ.มีครบ มีเล่มทะเบียนจริง ในเล่มจะระบุว่า รถประกอบขึ้นจากอะไหล่เก่า

แค่นี้ก็เข้าไฟแนนซ์ได้ ทำประกันได้ โอนได้ทั่วไทยแล้วครับ ตำรวจไม่ทำอะไรหรอกครับ เพราะว่ามันถูกต้อง อย่างมากแค่ขอตรวจสอบเอกสารครับ

เพื่อนผมก็ใช้อยู่ครับรถจดประกอบ บ้านเขาก็ไม่ได้มีเส้นมีสายอะไร ขับปกติ ไปเรียน ไปเที่ยว ไม่เคยมีปัญหาเลยครับ เบื่อก้ขายออก โอนได้100%

ถ้าจะแก้กฎหมายล่ะก็ อย่าลืมว่ารถบรรทุก6ล้อ+4ล้อเล็กบ้านเรา จดประกอบกันเยอะแยะครับ

ออฟไลน์ Im_Net

• IMPREZA ถึงเราไม่ได้อยู่ด้วยกันแล้ว แต่เธอคือรถที่ดีที่สุดสำหรับผม
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 06:13:50 PM »
ผมเพิ่งดูข่าว ช่อง TNN24 มีร้านทำรถจดประกอบ ย่านกาญจนาภิเษก โดนจับครับ  ยิ่งไม่มั่นใจไปใหญ่เลยย   mush30

ออฟไลน์ Teeraparp

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 08:17:51 AM »
ผม Concervative ครับ ไม่เชื่อว่ามันจะไม่มีปัญหา ทุกอย่างมีเหตุผลในตัวเองพวกนำเข้าถูกกฏหมาย จะทำยังไง เกรยมาเก็ต จะขายออกมั๊ย เพราะจดประกอบ มันถูกกว่าแยะ   เงินไม่ใช่น้อยๆ ถ้ามีปัญหาแล้วจะทำยังไง มีน้อย ขี่ GC ครับ ไปซื้อ แมว หรือ หมูแต่ขับแล้วไม่สบายใจ ไม่ชัวร์ ไม่สบายใจ ไม่ขับครับ

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 01:04:21 PM »
ผม Concervative ครับ ไม่เชื่อว่ามันจะไม่มีปัญหา ทุกอย่างมีเหตุผลในตัวเองพวกนำเข้าถูกกฏหมาย จะทำยังไง เกรยมาเก็ต จะขายออกมั๊ย เพราะจดประกอบ มันถูกกว่าแยะ   เงินไม่ใช่น้อยๆ ถ้ามีปัญหาแล้วจะทำยังไง มีน้อย ขี่ GC ครับ ไปซื้อ แมว หรือ หมูแต่ขับแล้วไม่สบายใจ ไม่ชัวร์ ไม่สบายใจ ไม่ขับครับ

เห็นด้วยครับ
รถพวกนี้สีเทาๆ ใช้แล้วไม่มีความสุข จอดไว้เดินห้าง ดูหนังกลับมาอาจจะเจอ ตร.มาล้อมตรวจได้ครับ....

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 12:07:19 PM »
ผมขับไปจอดซีคอนยังมีตำรวจมาถามเลย ขอตรวจเล่มด้วย สงสัยไม่เคยเห็น

ออฟไลน์ tone gt

• see view
  • *
  • Popular Vote : 11
  • bkkfypg
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 10:33:10 PM »
สิ่งนึงที่ผมไม่มั่นใจคือที่มาที่ไปของรถครับ ผมไม่รู้ว่ากว่ามันจะมาจอดตรงหน้าเนี่ย มันมีการแยกอุปกรณ์และชิ้นส่วนมาถูกต้องตามกฎหมายหรือไม่ เพราะเท่าที่ศึกษาจากกฎหมายแล้ว มันต้องแยกชิ้นส่วนตัวถังกับเครื่องมันต้องแยกกันมา แล้วถึงจะเอามาประกอบอีกทีในบ้านเรา ถ้าทำถูกต้องหมด ผมว่าราคามันถูกกว่ารถมือสองนิดเดียวเอง และไม่รู้ว่าการประกอบอะหลั่ยกลับเข้าไปถูกต้องตามมาตราฐานโรงงานหรือไม่ แต่ที่ผมกลัวสุดคือตัดมาหัวหรือกลางหรือท้าย เราดูยากมากครับ น้อยเต้นท์ที่จะยอมให้เอารถไปดูตามอู่สีหรือร้านซ่อม เพราะร้านที่ขายรถจดประกอบผมว่ามันมีอะไรที่คนธรรมดาไม่รู้อีกเยอะ มันไม่มีอะไรที่ถูกต้องไปหมดหรอกครับ ไม่งั้นเค้าไม่กำไรแน่นอน เอาเป็นว่าหาร้านที่รู้จักเป้นการส่วนตัวและไว้ใจได้เพื่อเวลามีปัญหาจะได้ช่วยกันแก้ไขจะดีกว่า

ออฟไลน์ Bluejeans

• *
  • น้องอิมชอบขับรถค่า
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 04:37:04 PM »
นานาทัศนะครับเรื่องนี้ แต่กับตัวผม จากที่เห็นและรู้จักคนใช้ เขาซื้อมาใช้แค่ขับแถวบ้านหรือในหมู่บ้านเท่านั้นครับ ไม่ค่อยเข้าเมืองหรือเอาไปไหน ส่วนคนที่ใช้รถแบบนี้ ก็มักไม่ค่อยเปิดตัว นอกจากสนิทกันจริงๆ  แถวราชพฤกษ์ เส้น 345 เต็มเลย

ผมเองก็อยากได้สักคันเหมือนกัน 555555