ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยอุปกรณ์เครื่องหมู WRX 2500 ( EURO SPEC ) ช่วยทีครับ  (อ่าน 2307 ครั้ง)

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
รถผม หน้าหมู WRX  GD

มีอุปกรณ์ชิ้นนึงสงสัยซึ่งติดตั้งมาในเครื่องหมู 2500   หน้าตาเหมือนก้นหอยคล้ายเทอร์โบ
ในคู่มือแจ้งเพียงเป็นอุปกรณ์ลดมลพิษที่จะปล่อยสู่อากาศ
ซึ่งเป็นมาตรฐานของ EURO  SPEC
ผมเข้าใจอุปกรณ์ที่ทำเครื่องหมายสีแดง   ว่าเป็นพวก EGR วาล์ว  ใช่หรือไม่
จะทำการตัดต่อ หรืออุดไปเลยได้ไหม   จะมีผลเสียต่อเครื่องยนต์หรือไม่
Check engine  จะมีปัญหาเรื่อง code  อะไรหรือไม่   ถ้าทำการตัดออก  หรืออุดระบบอุปกรณ์ตัวนี้

ถ้าคุณ BANK  ผ่านมาดูหน้านี้    ช่วยแนะนำด้วยว่า   ถ้าเอาออกจะต้องกลับไป Reflash  กล่องอีกทีหรือไม่
ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

mush19 mush19 mush19

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
Re: สงสัยอุปกรณ์เครื่องหมู WRX 2500 ( EURO SPEC ) ช่วยทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 11:30:19 AM »
หากอุดเได้ขออุดให้แมวด้วยนะ เครื่องจะได้สะอาดๆ

• *
Re: สงสัยอุปกรณ์เครื่องหมู WRX 2500 ( EURO SPEC ) ช่วยทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 01:58:00 PM »
คุณป๊อกมีปัญหาแบบเดียวกับผมบ้างไหมครับ

ไอ้ระบบป้องกันมลพิษตัวนี้   ทำให้ลิ้นปีผีเสื้อ ( ไฟฟ้า )  สกปรก / รวนได้บ่อยทุก 25,000 โล
ถ้าสกปรกมาก  check engine  โชว์ขึ้นมา  แล้วรอเบเครื่องจะสวิงขึ้นละ 1,500 - 2,500 รอบ
เหมือนคนเบิ้ลเครื่องไปเรื่อยๆ  จนกว่าจะดับเครื่อง
เหยียบเร่งก็ไม่ขึ้น
แต่ผมดับเครื่อง  และถอดขั้ว battery  ก็หายไป  แต่ไฟ check engine  ยังโชว์ค้างไว้
วิ่งไปอู่ใช้กล่องเช็คบอกว่าเป็นปัญหาที่ลิ้นปีกผีเสื้อไฟฟ้า   ถอดมาล้างด้วยเบนซิน   ลบโค๊ต   ก็หายไป
ผมเป็นมาที่   35,000 km   และที่ 70,000 โล   โดนมา 2 ทีละครับ

ใครรู้ช่วยแก้ปัญหาเจ้าอุปกรณ์ตัวนี้ทีครับ

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 08:24:07 PM »
คุณป๊อกมีปัญหาแบบเดียวกับผมบ้างไหมครับ

ไอ้ระบบป้องกันมลพิษตัวนี้   ทำให้ลิ้นปีผีเสื้อ ( ไฟฟ้า )  สกปรก / รวนได้บ่อยทุก 25,000 โล
ถ้าสกปรกมาก  check engine  โชว์ขึ้นมา  แล้วรอเบเครื่องจะสวิงขึ้นละ 1,500 - 2,500 รอบ
เหมือนคนเบิ้ลเครื่องไปเรื่อยๆ  จนกว่าจะดับเครื่อง
เหยียบเร่งก็ไม่ขึ้น
แต่ผมดับเครื่อง  และถอดขั้ว battery  ก็หายไป  แต่ไฟ check engine  ยังโชว์ค้างไว้
วิ่งไปอู่ใช้กล่องเช็คบอกว่าเป็นปัญหาที่ลิ้นปีกผีเสื้อไฟฟ้า   ถอดมาล้างด้วยเบนซิน   ลบโค๊ต   ก็หายไป
ผมเป็นมาที่   35,000 km   และที่ 70,000 โล   โดนมา 2 ทีละครับ

ใครรู้ช่วยแก้ปัญหาเจ้าอุปกรณ์ตัวนี้ทีครับ

ยังไม่มีปัญหาครับผม แต่ ก็อยากอุดนะ เพราะจะำทำให้ท่อไอดีสะอาด

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 01:11:14 PM »
ท่าน BANK  ช่วยวิจารณ์หน่อยครับ   เอาไงดี
ถ้า "อุด"  แล้วต้องกลับไป reflash ไหมครับ

ช่วยทีคร้าบบบบบ