ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ ขอคำปรึกษาหน่อยครับ  (อ่าน 4950 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kra_Jid_Rid

• *
  • Popular Vote : 0
สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ ผมอาจจะเป็นสมาชิกใหม่ อยากปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ

ผมมีโครงการจะซื้อรถในฝันของตัวเอง อยากได้SUBARUสักคันนึง หลังจากรถคันเก่าเริ่มเบื่อหลังจากที่ใช้มานาน และบวกกบตอนวัยรุ่นๆๆประทับใจในsubaruเอามาก
ตอนนี้มีโอกาศที่จะซื้อรถใหม่ และ ทำงานเองมาหลายปีจึงพอจะมีแรงในการผ่อนชำระ และซื้อ

เข้าเรื่องเลยนะครับ ปูมาซะยาว
1.ผมคิดว่าจะซื้อGC มาขับ ไม่รู้จะดีรึเปล่า ยังลังเลอยู่ว่าใช้งานเป็นอย่างไร อะไหล่แพงมากไหม กินน้ำมันรึเปล่าครับ
2. ซื้อเต๊นท์หรือรถบ้านที่แต่งมาแล้วดีครับในราคา 4แสนต้นๆ มันจะยำไหม หรือเน่าในรึเปล่า หรือจะ รถแห้งๆไม่มีอะไรเลยในราคา3แสนต้นๆ มาทำดี มีงบสี่แสนต้นๆ
3. Subaru เห็นมันมีหลายGCมากเลย 8 6อะไรสักอย่าง หลายเวอร์ชั่นมาก V. แต่งต่างกันตรงไหนบ้างครับ เครื่อง,บอดี้ หรือปี ยังไง ๆลๆ
4. เคยโทรไปคุยกับเต๊นท์ที่จะซื้อ เห็นบอกขับ4 แท้ มาจากญีปุ่น บ้างคันก็บอกขับ2     แท้ไม่แท้มันยังไงครับขับ4  เห็นถามเต๊นท์ที่ว่าเค้าขับ2เพราะเอา4ออก ประหยัด งง ไปหมด

สุดท้ายขอบคุณมากครับ หวังว่าคงได้เป็นสมาชิดอย่างเต็มตัว ไม่ได้แค่Log in

emo72o 

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
Re: สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ ขอคำปรึกษาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 03:18:10 AM »
ขอตอบทีละคำถามเลยนะครับ

1.ผมคิดว่าจะซื้อGC มาขับ ไม่รู้จะดีรึเปล่า ยังลังเลอยู่ว่าใช้งานเป็นอย่างไร อะไหล่แพงมากไหม กินน้ำมันรึเปล่าครับ
ถ้าคิดว่า ชอบความดิบเถื่อน ก็ จัดเลยครับ กินน้ำมันมั้ย กินแน่นอนครับ สำคัญที่เท้าเราด้วยครับ ของผมเครื่อง2.0ไม่โบ เคยทำได้ดีสุด 9-10โลลิตรครับ ส่วน แย่สุดก็ 5โลลิตรครับ  อะไหล่ แพงมั้ย อันนี้ ไม่ทราบเหมือนกันครับ พอดี เป็นรถคันแรกครับพ๊ม
2. ซื้อเต๊นท์หรือรถบ้านที่แต่งมาแล้วดีครับในราคา 4แสนต้นๆ มันจะยำไหม หรือเน่าในรึเปล่า หรือจะ รถแห้งๆไม่มีอะไรเลยในราคา3แสนต้นๆ มาทำดี มีงบสี่แสนต้นๆ
ซื้อเต้นก็ได้ครับ ถ้าชอบ แต่ทางที่ดี หา ช่างตัวถังที่ ไว้ใจได้ หรือ ฝีตาการดูตัวถังที่ ชัวๆซักหน่อยไปดูด้วยก็ดีครับ แต่ถ้า คิดว่า จะ เอามาปั้นเองก็ หาเดิมๆเลยครับ สนุกนะครับขอบอก
3. Subaru เห็นมันมีหลายGCมากเลย 8 6อะไรสักอย่าง หลายเวอร์ชั่นมาก V. แต่งต่างกันตรงไหนบ้างครับ เครื่อง,บอดี้ หรือปี ยังไง ๆลๆ
เลข8ที่ว่า คือ รหัสตัวถังครับ อยู่ตรงเพลทบนซุ้มโช็ค ผมจะแบ่งตามนี้นะครับ
      1.GC3 คือ รถ 1600 ขับหน้า
      2.GC6 คือ รถ 1800 ขับ4
      3.GC8 คือ รถ 2000NA 2000turbo ขับ4
ส่วนคำว่า version ก็คือ หน้าตารอบคันและเครื่องและรายละเอียดอีกต่างๆนาๆครับ ลองเสิจ หาดูในนี้ล่ะครับ มีตั้งแต่ version 1-6 ก็ ลองเสิจหาหน้าตาของมันดูนะครับ ว่าเป็นแบบไหน แล้ว ชอบแบบไหน แล้วยังมี ชุดแต่งรอบคันจากสำนักต่างๆอีกเช่น zerosport  c-west  และอีกมากมายครับ ลองหาดูครับ
4. เคยโทรไปคุยกับเต๊นท์ที่จะซื้อ เห็นบอกขับ4 แท้ มาจากญีปุ่น บ้างคันก็บอกขับ2     แท้ไม่แท้มันยังไงครับขับ4  เห็นถามเต๊นท์ที่ว่าเค้าขับ2เพราะเอา4ออก ประหยัด งง ไปหมด
ข้อนี้ขึ้นไปอ่าน ข้อ3ครับ

ขอให้โชคดี ได้รถที่ถูกใจนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2011, 03:29:54 AM โดย mystic »
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
Re: สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ ขอคำปรึกษาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 10:02:46 AM »
สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ ผมอาจจะเป็นสมาชิกใหม่ อยากปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ

ผมมีโครงการจะซื้อรถในฝันของตัวเอง อยากได้SUBARUสักคันนึง หลังจากรถคันเก่าเริ่มเบื่อหลังจากที่ใช้มานาน และบวกกบตอนวัยรุ่นๆๆประทับใจในsubaruเอามาก
ตอนนี้มีโอกาศที่จะซื้อรถใหม่ และ ทำงานเองมาหลายปีจึงพอจะมีแรงในการผ่อนชำระ และซื้อ

เข้าเรื่องเลยนะครับ ปูมาซะยาว

สุดท้ายขอบคุณมากครับ หวังว่าคงได้เป็นสมาชิดอย่างเต็มตัว ไม่ได้แค่Log in

emo72o 

ผมก็มีความฝัน และทำแบบคุณเมื่อ 2 ปีที่แล้วครับ เข้าใจอารมณ์เลย 555+
งั้นจะขอตอบแบบรวมๆเลยนะครับ โดยเริ่มจากของที่มีก่อนคือ " เงิน " ครับ
- จากที่บอกว่ามีงบ 4 แสนต้นๆ ผมว่าคงได้ประมาณคอขาว และของคงไม่ครบมาก
แต่ถ้า 4 แสนต้นๆนี้เป็นเงินสดที่มี(ไม่ใช่งบ) ลองหารถที่ครบๆหน่อย แล้วเอาเงินไปดาวน์ซัก 2-3 แสน
ที่เหลือก็ผ่อนต่ออีกหน่อย จะได้มีงบเหลือไว้ ซ่อมบำรุง เปลี่ยนอะไหล่คับ เพราะมันต้องมีแน่ๆจากอายุการใช้งาน
และอาจจะได้ถึงคอแดงซึ่ง ราคาน่าจะประมาณ 4 ปลาย หรือ 5 ต้นๆครับ
ลองดูรถในwebก็ได้ครับจะได้เช็คประวัติง่าย แต่ต้องใจเย็นๆครับ ตอนผมก็หาอยู่หลายเดือนอยู่
- ไม่ว่าจะ GC 3,6 หรือ 8 มันก็ไม่แตกต่างมากครับ แค่รูยึดน๊อต
ซึ่งผมว่าคนที่อยากขับซู ก็คงอยากได้ขับ 4 อยู่แล้ว ( ใช่มั้ยเอ่ย ? )
- เรื่องความสิ้นเปลือง มันเป็นสิ่งที่ต้องทำใจสำหรับรถขับ 4 ครับ บวกกับการคุมเท้าขวาด้วยคับ
ผมว่ามันเหมาะกับเป็น week end car มากกว่า แต่ถ้าจะใช้ทุกวันก็แล้วแต่ความจำเป็นครับ
มีทางเลือกให้ทำเยอะ ทั้งจูนโซฮอล หรือจะดมแก๊ส
- เรื่องอะไหล่ มีมากมายคับ ราคาไม่ได้แพงอย่างที่คิดนะคับ ก็ไม่แตกต่างจากรถทั่วไปมากคับ
ส่วนมากที่ได้ยินมาว่าแพง ก็คงเป็นพวกของแต่งแก้คัน และคงเป็นเพราะคนที่เขามีรถพวกนี้ในครอบครอง
เขาก็อยากจะใส่แต่ของดีๆ คุณภาพสูงกว่าของ STD  เพื่อให้รถที่เขารักอยู่กับเขานานๆคับ (ผมก็เป็น 555+)

ลองหาข้อมูลดูเรื่อยๆในwebก่อนครับ พี่ๆเพื่อนๆทุกท่านใจดี มีอะไรก็ถามได้ครับ
ผมมั่นใจว่าทุกคนที่ทราบ ยินดีให้คำตอบครับ .....ขอให้เจอเนื้อคู่ไวๆคับ

.....ดินดาน  mush17

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 12:41:51 PM »
น้องโบ๊ตและแนนตอบให้พอสมควรแล้วนะครับ

ผมขอเสริมแบบเป็นกลางนิดเดียวครับ

GC อายุอานามก็พอสมควร การซ่อมบำรุงเมื่อได้มาครอบครอง ต้องบอกว่ามีแน่นอนครับ เพราะอะไหล่บางอย่างก็มีอายุการใช้งานครับ จริงๆ แล้วไม่ว่าจะเป็นรถมือสองยี่ห้อใดก็ตาม ก็คงต้องมีการซ่อมบำรุงอยู่ดีครับ ยกเว้นว่าไปซื้อรถที่ยังอยู่ในช่วงการรับประกันจากศูนย์เหลืออยู่

ในส่วนของราคาอะไหล่ก็คงต้องตอบแบบนี้ครับว่า ไม่ได้แพงอย่างที่คิด โดยเฉพาะถ้าเป็น GC.....รถยี่ห้ออื่นอาจจะมี 120 -150 แรงม้า แต่ซูบารุมีแรงม้าอยู่ในระดับ 220 - 280++ แรงม้า ถ้าจะเทียบราคาอะไหล่กันโดยตรงก็คงต้องบอกว่า จะเป็นการไม่ยุติธรรมไปซะหน่อย (แต่ก็มีบางอย่างที่ราคาใกล้เคียงกันหรือถูกกว่านะครับ 555) แต่ถ้าลองเทียบราคากับรถที่มีแรงม้าระดับเดียวกันแล้ว ก็จะพบว่า ไม่ได้แพงอย่างที่คิดนะครับ

ยังไงก็แล้วแต่ขอให้ได้รถที่ถูกใจเร็วๆ นะครับ (ป.ล. รถมือสองที่ถูกใจเราไปซะทุกอย่างคงหายากมากกกก ลองเลือกหาคันที่ถูกใจมากที่สุดแล้วค่อยเอามาปรับเปลี่ยนเป็นแบบที่เราชอบนะครับ)
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 12:54:26 PM »
 emo73o ขอบคุณทุกพี่ๆทุกท่านมากครับ ให้ความกระจ่างขึ้นเยอะเลย

มีอีกคำถามครับ สำหรับGC มีชุดภายในยังไงบ้างครับ เห็นบางคันก็เบาะสีฟ้า เบาะสีแดง เบาะดำธรรมดา เราต้องดูยังไงรุ่นไหนครับ เค้าแบ่งกันยังไง

ราคาชุดภายใน เบาะหน้า เบาะหลัง ราคาแพงไหมครับ ชุดนึงเท่าไหร่ ยังหายากอยู่ไหมครับ (ราคาสำคัญเลยครับ)

แล้วเวลาซื้อมายกใส่ได้เลยไหมครับ พวกรูยึดต่างๆตรงกันไหม เอาของ เหยี่ยว  แมว มาใส่GCได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 01:14:46 PM »
เนื่องจาก Impreza บอดี้ GC นั้น มีหลายล็อต หารวมๆ WRX และ STi เข้าด้วยกัน ก็จะตกราวๆเกือบ 20 เสปคที่ต่างๆกันไป อันนี้รวมไปถึงพวก Limited และ S ด้วยนะครับ ดังนั้นหากอยากศึกษาจริงๆให้แจ่มแจ้งหละก็ แนะนำไปหาเล่มนี้มาอ่านครับ จบๆ

ส่วนเรื่องหารถ มันเป็นสัจธรรมอย่างนึงว่า "ของดีไม่มีถูก" ยกเว้นบางคันที่มันขายแพงบ้าเลือดนั่นอีกเรื่องนึง มันมีอยู่สองกรณีที่เห็นกันบ่อยๆนะครับ
- ซื้อรถถูก ของน้อย แต่งเพิ่ม จบ
- ซื้อรถแพง ของเยอะ ไม่ต้องแต่งเพิ่มหรือแต่งเพิ่มนิดเดียว จบ

สองกรณีนี้สุดท้ายเสียเงินพอๆกันครับ อยู่ที่ใครถูกใจจะทำแบบไหน วิธีประหยัดอีกวิธีคือ "ไม่แต่ง" ........... mush32

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 03:05:02 PM »
เนื่องจาก Impreza บอดี้ GC นั้น มีหลายล็อต หารวมๆ WRX และ STi เข้าด้วยกัน ก็จะตกราวๆเกือบ 20 เสปคที่ต่างๆกันไป อันนี้รวมไปถึงพวก Limited และ S ด้วยนะครับ ดังนั้นหากอยากศึกษาจริงๆให้แจ่มแจ้งหละก็ แนะนำไปหาเล่มนี้มาอ่านครับ จบๆ

ส่วนเรื่องหารถ มันเป็นสัจธรรมอย่างนึงว่า "ของดีไม่มีถูก" ยกเว้นบางคันที่มันขายแพงบ้าเลือดนั่นอีกเรื่องนึง มันมีอยู่สองกรณีที่เห็นกันบ่อยๆนะครับ
- ซื้อรถถูก ของน้อย แต่งเพิ่ม จบ
- ซื้อรถแพง ของเยอะ ไม่ต้องแต่งเพิ่มหรือแต่งเพิ่มนิดเดียว จบ

สองกรณีนี้สุดท้ายเสียเงินพอๆกันครับ อยู่ที่ใครถูกใจจะทำแบบไหน วิธีประหยัดอีกวิธีคือ "ไม่แต่ง" ........... mush32

จะไปซื้อที่ไหนได้ครับ เล่มนี้

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 03:19:32 PM »
จะไปซื้อที่ไหนได้ครับ เล่มนี้

ไปที่ร้านโตเกียวโดบุ้คส์ก็ได้ครับ มีหลายสาขา แต่สาขาที่ผมเห็นมีหนังสือรถเยอะหน่อยก็คงเป็นฟอร์จูนทาวน์ ถ้าที่ร้านไม่มีสต๊อก เขาสามารถสั่งจากญี่ปุ่นให้ได้ครับ ราคา 1,xxx (ต้นๆ) แล้วแต่ค่าเงิน

ถ้าจะประหยัดไปยืมพี่พนมบีวา อ่านก็ได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 04:16:33 PM »

ไปที่ร้านโตเกียวโดบุ้คส์ก็ได้ครับ มีหลายสาขา แต่สาขาที่ผมเห็นมีหนังสือรถเยอะหน่อยก็คงเป็นฟอร์จูนทาวน์ ถ้าที่ร้านไม่มีสต๊อก เขาสามารถสั่งจากญี่ปุ่นให้ได้ครับ ราคา 1,xxx (ต้นๆ) แล้วแต่ค่าเงิน

ถ้าจะประหยัดไปยืมพี่พนมบีวา อ่านก็ได้ครับ

ขอบคุณมากครับ จะลองไปหาดูครับ

ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ

1
http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=529666&r=114150
อันนี้ถ้าเอาไปอาจจะใส่ชุดภายในใหม่ อย่างเดียว เครื่องไม่น่าเปลี่ยน แต่ขอความคิดเห็นพี่ๆครับ

2
http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=644848&r=-1032
อันนี้ถ้าเอาไปคงเปลี่ยนเครื่อง กับชุดภายใน เห็นเจ้าของเค้าบอกขับสองเครื่องพันหกเดิมครับ 

แล้วสองอันนี้ชุดพาร์ทอะไรครับ ทำไมสีขาวหางหลังไม่เหมือนสีเทา งง

ช่วยหน่อยนะครับอันไหนคุ้มกว่ากัน emo64o

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 10:54:54 AM »
 emo77o emo77o

ออฟไลน์ Ozvvan13

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 01:43:13 PM »
ขอให้ได้เนื้อคู่ที่ถูกใจไวๆนะครับ  แล้วจะมีความสุขทุกครั้งที่ Start เครื่อง และนั่งอยู่หลังพวงมาลัย  แม้ GC จะอายุอานามเยอะแล้วก็ตาม แต่ก็สวยไม่สร่างเลยจริงๆครับ