ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น และ ตัวช่วยในการตัดสินใจจากพี่ๆ น้องๆชาวซูหน่อยครับ  (อ่าน 2894 ครั้ง)

ออฟไลน์ EARTH

• *
  • Popular Vote : 7
  • ชอบขับ 4WD
ตอนนี้ กำลังมีปัญหาในการตัดสินใจ ยากมากกกกก ครับ
พอดีเก็บเงินเกือบครบแล้วที่จะเปลี่ยน โช้คให้น้องเหยี่ยว แต่ติดที่ว่ากลัวโน้นกลัวหนี้

สิ่งที่กลัว เปรียบเทียบจากโช้คเดิมๆๆๆ STI แดง
1. แข็งไป กระด้างไป กลัวเจ็บหลัง เพราะมีปัญหาเกี่ยวกับหลังอยู่ครับ 
2. ไม่มีศูนย์รับซ่อมหากเป็นอะไร
3. กลัวซ่อมแล้วไม่เหมือนเดิมคับ

Coilover มีของ
- Tein super street
- AST sportline 1 ครับ

Not Coilover
- Bilstine  B12 รอ 3 เดือน
- Ohlines ฐานใหญ่ไม่รู้จะมีเมื่อไร
- Kayaba SR special กระบอกฟ้า

ช่วยหน่อยน่ะครับบบบบบบ  mush30

ออฟไลน์ Phob

• *
  • Popular Vote : 29
ใช้เหยี่ยวอยู่เหมือนกัน เคยใช้โช๊คเดิมสีดำอยู่พักใหญ่ ความนุ่มนวลกับการเกาะถนน อยู่ในระดับ

ใช้ได้ พอวิ่งสนามได้ แต่ไม่รุนแรงนัก  ตอนนี้ใช้tein monoflex อยู่ ซึ่งหนึบสุดๆทั้งวิ่งถนนความเร็ว

สูง หรือวิ่งในแทรค  แต่สิ่งที่ต้องแลกคือความกระด้างซึ่งเพิ่มขึ้นอย่างมาก แต่ผมไม่ค่อยได้ขับ

รถคันนี้จึงไม่มีผลอะไร

ถ้าให้แนะนำ อยากให้ใช้โช๊คเดิมดีที่สุดครับ ยิ่งมีปัญหาเกี่ยวกับหลังอยู่ หรือถ้าอยากเปลี่ยนจริงๆ

ต้องรู้จุดประสงค์ในการเปลี่ยนครับ ว่าต้องการอะไรจากโช๊คชุดใหม่ ขับสบาย หรือว่าเกาะหนึบๆเวลา

ความเร็วสูง ชอบวิ่งแทรค ซึ่งไม่มีโช๊คชุดไหนตอบโจทย์ได้ทุกอย่าง   จะได้ช่วยเลือกให้ถูก หรือไป

หารถเพื่อนลองนั่งดูว่าชอบแบบไหน  โช๊คแต่ละชุดการใช้งานต่างกันครับ

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
ทีแรกผมมองๆ KYB SR Special ใส่ GC แต่หาของยากครับ โทรถามสยามกลการก็ไม่มี ก็เลยตัดตัวเลือกนี้ไป
ที่หาได้ก็จะเป็นร้านข้างนอก คงหิ้วมา เรื่องประกัน เรื่องซ่อม นี่ไม่ทราบเลยครับ

Bilstein เรื่องศูนย์ เรื่องประกัน ก็น่าจะโอเค เหมือนเห็นว่ามี Authorized Dealer อยู่
http://bilsteinthailand.com/index.php/dealer

ถ้าอยากได้เรื่องศูนย์รับซ่อมมาตรฐานก็คง Tein แหละครับ
เพราะผมก็ซื้อ Tein Superstreet ด้วยเหตุผลนี้ 55

ขอให้ได้โช้คที่ถูกใจครับ

• *
ขอบคุณทั้ง  PHOB และ  ​SARAN_1st ครับ

โช้คเดิมติดรถเสียครับ เวลาขึ้นลงเนินจะโดนซุ้มตลอด ครับ สนามไม่ได้ไปลงอยู่แล้วครับด้วยปัณหาเรื่องหลังแถมไม่กล้าครับ  555
ใจอยากได้ขับสบายๆ แต่ก็หนึบเวลาเร่งหรือกดครับ ไม่ค่อยมีเพื่อนเล่นรถเลยครับ เลยไม่รู้จะไปนั่งของใครครับ

saran_1st แล้ว tein เป็นยังไงบ้างครับ กระด้างมั้ยเคยมีคนบอกว่าแข็ง อยากลองนั่งครับถ้าเป็นไปได้  mush21

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
เปนผมจัด AST line1 ครับ น่าจะตอบโจทได้ เปนโช้คที่ไม่มีความกระด้างเลยครับ แล้วก้หนึบกว่าโช้คเดิมแน่นอนครับ

ลองหารถเพื่อนๆ ในนี้ที่ใช้อยุ่ลองนั่งดูก่อนก้ได้ครับ

เพิ่มเติม Tein กระด้างกว่า AST แน่นอนครับ เคยใช้ทั้ง 2 ตัวเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2011, 05:02:49 PM โดย Sinz »

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
ขอบคุณทั้ง  PHOB และ  ​SARAN_1st ครับ

โช้คเดิมติดรถเสียครับ เวลาขึ้นลงเนินจะโดนซุ้มตลอด ครับ สนามไม่ได้ไปลงอยู่แล้วครับด้วยปัณหาเรื่องหลังแถมไม่กล้าครับ  555
ใจอยากได้ขับสบายๆ แต่ก็หนึบเวลาเร่งหรือกดครับ ไม่ค่อยมีเพื่อนเล่นรถเลยครับ เลยไม่รู้จะไปนั่งของใครครับ

saran_1st แล้ว tein เป็นยังไงบ้างครับ กระด้างมั้ยเคยมีคนบอกว่าแข็ง อยากลองนั่งครับถ้าเป็นไปได้  mush21

เหมือนกันเลยครับ ตอนผมได้รถมา โช้คติดรถลาโลกไปแล้ว รั่วซะ3ต้น ลงสะพานติดซุ้มตลอด รำคาญมาก
tein เท่าที่ใช้มาอาทิตย์นึง ปรับหนืดไว้ระดับกลางเป๊ะ เจอลูกระนาดมีจุกเหมือนกันครับ (ล้อ17)

ไม่รู้จะเทียบยังไงดี 55 เอาเป็นว่า
ฟีลเวลาจั๊มสะพาน ใกล้เคียงซีรี่ย์3 โช้คเดิมอะครับ แต่เวลาโยนเข้าโค้งดีกว่าเยอะ
ความกระด้างเวลาเจอหลุม เจอรอยต่อถนนก็ กระด้างกว่าปิคอัพ d-max พอสมควรครับ

ลองมานั่งเล่นก็ได้ครับ ส่วนมากผมแวะไปอู่อากมลบ่อยๆ

• *
ขอบคุณ ครับ sins และ คุณ saran_1st ครับ
ตอนนี้ ก็น่าจะเหลือ Choice ไม่มากคับ เอาเป็นว่าถ้ามีโอกาสจะขอลองนั่งหน่อยคับ คุณ Saran_1st
คุณ Sinz ผมไม่ค่อยรู้จักใครในชมรมเท่าไรครับ ก็เลยไม่ทราบว่าจะไปขอนั่งยังไงครับเกรงใจเค้า ล่ะ ครับ  mush14
เดี๋ยวค่อยซักแป๊ปเพื่อมีความเห็นเพิ่มเพื่อการตัดสินใจครับ เพราะราคาทั้งคู่ก็เอาการอยู่ ทั้ง AST และ Tein ครับ
ยังไงขอบคุณมากครับ ถ้าได้เปลี่ยนเดี๋ยวมาเล่าความรู้สึกครับบบ