ผู้เขียน หัวข้อ: อาการฟอดดับ ช่วยหาสาเหตุหน่อยครับ  (อ่าน 2282 ครั้ง)

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
อาการฟอดดับ ช่วยหาสาเหตุหน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 12:58:08 PM »
รถฟอดดับไปเฉยๆอะครับ บางทีก็ ดับตอนจอดติดไฟแดง บางที อยู่เกียร์3-4 วิ่งๆแซงอยู่ก็ดับกลางอากาศ บางที ดับตอนถอนคันเร่งเตรียมเลี้ยว
หลังจากดับ สตาร์ทติดยากมาก รอซักพัก อาจจะสตาร์ทติด ถ้าไม่ติดก็ต้องรอยาวๆซักสิบนาที พอติดแล้วเครื่องจะสะดุด
แล้วมีเสียงดังแกร๊กๆๆๆๆ (คล้ายๆโลหะกระแทกกัน) บริเวณห้องเครื่อง ด้านคนขับ (เสียงได้ยินชัดมาก เหมือนออกมาจากช่องแอร์ด้านคนขับ)

ส่วนที่เช็คไปแล้ว เปลี่ยนไปแล้ว มีดังนี้ครับ
- แอร์โฟลว์
- เซนเซอร์แคมชาฟท์
- เซนเซอร์แครงค์ชาฟท์
- แรงดันน้ำมัน ปกติครับ

ควรเช็คอะไรเพิ่มเติมอีกดีครับ

ออฟไลน์ CaptaiN

• "อย่าจี้ตูด เดี๋ยวปู๊ดให้ดม กร๊ากกก"
  • *
  • Popular Vote : 23
  • I BELIEVE. I CAN FLY.
Re: อาการฟอดดับ ช่วยหาสาเหตุหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 12:37:04 AM »
ปั้มติ๊กครับ ลองดูน่ะครับ
ถ้าคุณแน่.....อย่าแพ้ขับ4

ออฟไลน์ POPEYE

• popeye classic gc
  • *
  • Popular Vote : 10
  • ป็อปอายอินเตอร์เฉียง
Re: อาการฟอดดับ ช่วยหาสาเหตุหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 03:53:44 PM »
เซ็นเซอร์วัดอุฌหภูมิน้ำ ลองเช็คดู อาจเสียแล้วทำงานผิดเพี้ยน

เครื่องเย็นไม่ดับ ถ้าเครื่องเริ่มร้อนจะดับตอนถอนคันเร่ง เหยีบคลัช หรือไหลดับ ครับ
จากอาการที่บอกก็น่าจะเกี่ยวกับอุฌหภูมิเครื่องยนต์
เทอร์โบลุกเป็นไฟ ลูกสูบละลายกลายเป็นผง

ออฟไลน์ kee

• *
  • Popular Vote : 36
  • ติดต่อ 081 820 8700
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 10:34:26 AM »
น้องครับเป็นไปตามที่ปอปอายบอกครับส่วนเสียงที่น้องพูดถึงถ้าอยู่ตำแหน่งกลางเครื่องใต้ท่อไอดีเสียงคล้ายๆเสียงเขกๆของโลหะจะมีเชนเชอร์จับสัญยานที่เรียกกันว่า น๊อกเชนเชอร์ บางท่านอาจจะเรียกว่า เชนเชอร์ โดนัท  อยู่ใต้ท่อไอดีตัวสีดำกลางเครื่องมีสายยาวประมาน6นิ้วหัวเสียบสีขาวส่วนมากจะแตกกันมากแต่จะไม่ค่อยสังเกตุกันจนกว่าอาการจะแสดงถึงจะรู้กันครับว่าเสียแล้วของใหม่ราคาไม่แพงเลย ลดแล้ว 1870-ของเก่ายุ้นอาจจะใช้ได้ครับแต่จะได้นานแค่ไหนวัดดวงเอานะครับ
มีอะไหล่รถซูบารุทั้งรุ่นเก่า-ใหม่บริการครับ โทร.081 8208700
แวะชมรายการอื่นๆได้ที่นี่ >> http://keeshop.blogspot.com

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 12:45:14 PM »
เซ็นเซอร์วัดอุฌหภูมิน้ำ ลองเช็คดู อาจเสียแล้วทำงานผิดเพี้ยน

เครื่องเย็นไม่ดับ ถ้าเครื่องเริ่มร้อนจะดับตอนถอนคันเร่ง เหยีบคลัช หรือไหลดับ ครับ
จากอาการที่บอกก็น่าจะเกี่ยวกับอุฌหภูมิเครื่องยนต์
น้องครับเป็นไปตามที่ปอปอายบอกครับส่วนเสียงที่น้องพูดถึงถ้าอยู่ตำแหน่งกลางเครื่องใต้ท่อไอดีเสียงคล้ายๆเสียงเขกๆของโลหะจะมีเชนเชอร์จับสัญยานที่เรียกกันว่า น๊อกเชนเชอร์ บางท่านอาจจะเรียกว่า เชนเชอร์ โดนัท  อยู่ใต้ท่อไอดีตัวสีดำกลางเครื่องมีสายยาวประมาน6นิ้วหัวเสียบสีขาวส่วนมากจะแตกกันมากแต่จะไม่ค่อยสังเกตุกันจนกว่าอาการจะแสดงถึงจะรู้กันครับว่าเสียแล้วของใหม่ราคาไม่แพงเลย ลดแล้ว 1870-ของเก่ายุ้นอาจจะใช้ได้ครับแต่จะได้นานแค่ไหนวัดดวงเอานะครับ

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวลองจัดการกับ 2 ตัวนี้ดูครับ