ผู้เขียน หัวข้อ: รถมือสองที่เล่มทะเบียนใหม่เอี่ยมๆ ต้องระวังอะไรไหมครับ  (อ่าน 6374 ครั้ง)

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
เค้าบอกว่าเล่มเก่าหมด เลยทำเล่มใหม่   มีอะไรที่ผู้ซื้อต้องระวัง หรือดูเป็นพิเศษไหมครับ

ออฟไลน์ Lost Log in

• *
  • Popular Vote : 5
ระวังเป็นจดประกอบครับ ถ้าไงไปเช็คต้นขั้วที่ขนส่งเลยจะชัวร์ที่สุด เพราะเค้าจะมีบันทึกเอาไว้ครับ

ออฟไลน์ Full Throttle

• *
  • Popular Vote : 11
  • Boxer Passion
    • P.P.C. Factory Co., Ltd.
ดูสภาพรถก่อนครับ ถ้ามั่นใจว่ารถสภาพดีจริงๆ เป็นที่ถูกใจของเราค่อยไปค้นหาข้อมูลต่อ การเปลี่ยนเล่มใหม่บางครั้งอาจจะมี หรือไม่มีการหมกเม็ดอย่างที่คุณเข้าใจก็ได้ แต่มันก็มีกรณีแบบรถหลายมือ รถจดทะเบียนต่างจังหวัด แต่อยากล้างเล่มให้ดูเหมือนมือเดียว หรือจดทะเบียนกรุงเทพฯ อะไรประมาณนี้ ลองสังเกตที่หมวดทะเบียนก่อนครับ ถ้าหมวดทะเบียนไม่ตรงปีรถคงต้องสืบที่มาที่ไปกันหน่อย ส่วนเรื่องรถจดประกอบถ้าไม่ใช่รุ่นที่พวกจดประกอบนิยมก็ไม่ต้องเป็นห่วงครับ แต่ถ้ากลัวเรื่องนี้ก็พิจารณาที่ปีจดทะเบียนครับรถปีเก่าแต่เพิ่งจดทะเบียนใหม่ๆ อันนี้ก็มีความเป็นไปได้ครับ

ถ้าสืบประวัติแล้วทะเบียนไม่มีปัญหาอะไรเวลาซื้อแนะนำให้ไปโอนที่ขนส่งด้วยตัวเองครับ ไปโอนกับเจ้าของรถพร้อมกัน ถ้ามีปัญหาเรื่องทะเบียนขอบอกว่าโอนไม่ได้แน่นอนครับ โดยเฉพาะพวกรถนำเข้าทั้งหลาย รถคลาสสิคยอดนิยม เขาจะเพ่งเล็งเป็นพิเศษ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องสวมทะเบียน ตัดต่อตัวถังแบบผิดกฎหมาย อย่าเพิ่งจ่ายเงินทั้งหมดก่อนโอนสำเร็จนะครับ และอย่าโอนลอยเพราะคุณไม่ได้มีอาชีพเป็นพ่อค้ารถมือสอง ถ้าไม่ไว้ใจกันก็ให้ทำหนังสือสัญญาซื้อขายและวางเงินมัดจำกันก่อน

อย่าให้ความอยากได้มาบังตาระวังจะโดน...

ขอให้โชคดี emo65o

ออฟไลน์ Shi

• *
  • Popular Vote : 6
มันก็มีทางเป็นไปได้ทั้งนั้นครับ บางครั้งเจ้าของเก่าอยากจะเปลี่ยนเล่มใหม่ เพื่อความที่สบายตาและดูเหมือนว่ารถผ่านมือมาน้อย เพราะว่าสามารถแจ้งเปลี่ยนเล่มได้โดยแจ้งว่าเล่มเก่าชำรุด ซึ่งสิ่งที่สำคัญคือต้องตรวจดูหมายเลขเครื่อง หมายเลขตัวถังให้ดี และเรื่องชุดโอนลอยนี่ก็ต้องระวังหากเจ้าของเก่ายังไม่ได้โอนเป็นชื่อผู้ครอบครอง ผมแนะนำว่ายอมเสียเวลาสักหน่อยไปโอนที่ขนส่งพร้อมกัน โอนเสร็จค่อยจ่ายตัง สบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ 1Chirawat

• GC8 1995 /EJ20 V.4 wrx sti inside/Direct Coil/(MT)transmission
  • *
  • รับสั่งอะไหล่ซิ่ง...ติดต่อ Line: bookcgdesign
http://www.taladrod.com/b/w/info/articleT.aspx?item=_T0701

ลองอ่านดูครับ ผมโดนมาแล้วแต่ดีที่มีความรู้เรื่องเลขตัวถัง พอเห็นเครื่องตัดใจ+กัดฟัน ซื้อศพตัวถัง + เครื่องคอแดงรุ่นใหม่ ปี99  เอามาทำต่อหน่อย (1 แสน+)งามไม่แพ้ ของเดิมๆ 5 แสน+ ครับ ใจเย็นกันนิดนึงครับ ซื้อรถ มิใช่ซื้อข้าวมันไก่ mush21
0929893536Body:GC8 1995 v.4 Engine:1997 wrx sti TD05H 18G MT: 5 spd 4.444

ออฟไลน์ PaoPao

• *
ของผมเปลี่ยนเล่มเพราะเล่มเก่าจากเจ้าของเก่าเน่ามาก

ออฟไลน์ keith

• *
  • Popular Vote : 0
ต้องเช็คกลับไปที่ต้น. ถ้าไล่แล้วต้นคลุมเคลือ ก้ออย่าเอาดีกว่าครับ.  อย่างที่คุณ full throttle บอกครับ อย่าให้ความอยากได้มาครอบงำเราว@