ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องเบรคหลังGC. 2พอร์ต และความสว่างไฟหน้าตาเพชรครับ  (อ่าน 2392 ครั้ง)

ออฟไลน์ Prayad

• *
  • Popular Vote : 3
  • คนรักsubaru
คือGC ผม เบรคหลังธรรมดา เพลาขับเล็ก เฟืองท้าย3.9
อยากได้เบรคหลังแบบ2pot.  มีวิธีไหนบ้าง ครับถามหลายคนก็ยังงง
เช่นเปลี่ยนทั้งชุดรวมเฟื่องท้าย4.4ด้วย หรือเปลี่ยนจานพร้อมคาลิปเปอร์ อย่างไหนดีกว่ากันคับ
และต้องแปลงอะไรบ้าง เช่นเบรคมือ อยู่ช่วยอธิบายให้
กระจ่างที่คับ

ส่วนเรื่องไฟหน้าเพชร ใส่แล้วสว่างขึ้นไหมคับต้องเปลี่ยนหลอดหรือทำอะไจพิ่มไหมคับ
รบกวนขอคำแนะนำด้วยคับ
คนรัก  Su

ออฟไลน์ POPEYE

• popeye classic gc
  • *
  • Popular Vote : 10
  • ป็อปอายอินเตอร์เฉียง
วิธีที่ง่ายที่สุดไม่บานปลาย ให้หาชุดเบรคยกดุม หลัง 2 pot ของซูบารุที่เป็นเพลาเล็กด้วยกัน หรือที่แปะอยู่กับเฟืองท้าย R160
อาจเป็นของ GDA มาใช้ครับ โดยสิ่งที่ต้องใช้คือ

1) คาลิปเปอร์ 2 pot
2) back plate
3) จานเบรค ขนาด 290*18 mm (เบรคมือ ขนาด 170 mm) ขนาดเท่ากับเบรคมือเดิมที่คุณใช้อยู่ตอนนี้

หรือถ้ามีcalipper แล้วจะเบิกจาน กับ back plate ก็น่าจะสะดวกดี เช็ก part no ก่อน
วิธีนี้ถอดใส่ไม่ต้องดัดแปลงใดๆ ใช้เบรคมือเดิม แบบดัดแปลงต่อขา bracket ใช้ 2 pot กับจานเดิม หรือ
ผ่า back plate เดิมใส่จานใหญ่ ก็มีแต่ไม่แนะนำครับ

หากจะไปใช้หรือได้ชุดเบรคที่เป็น  R180 (เบรคมือขนาด 190 mm) มา เฟืองท้ายใหญ่เพลาใหญ่ก็ต้องเปลี่ยนกันทั้งแพ เพลา เบรคมือ เฟืองท้ายหลัง เฟืองท้ายหน้า อาจต้องเปลี่ยนเกียร์ทั้งลูกกันไปเลย ได้ความแข็งแรงเพิ่มครับแต่เพิ่มเงินเพิ่มเวลา งานงอกอีกเพียบครับ
 mush38
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2011, 06:02:10 PM โดย POPEYE »
เทอร์โบลุกเป็นไฟ ลูกสูบละลายกลายเป็นผง