ผู้เขียน หัวข้อ: ขับความเร็วสูง 160+ ได้ยินเสียงยางบดถนน ดังว่อง ว่อง ว่อง ว่อง เพราะ?  (อ่าน 5234 ครั้ง)

ออฟไลน์ 1Chirawat

• GC8 1995 /EJ20 V.4 wrx sti inside/Direct Coil/(MT)transmission
  • *
  • Popular Vote : 5
  • รับสั่งอะไหล่ซิ่ง...ติดต่อ Line: bookcgdesign
ยางมันไม่กลมใช่ไหมครับ? พาลทำให้ดึงขวามากๆ

สเปคยางคือ

ยาง Faderail 215 45 17 เติมไนโตรเจน มือ1 ออกห้าง

ยางมีด้วยหรือที่ถูกออกแบบสำหรับรถขับซ้าย ขับขวา???
0929893536Body:GC8 1995 v.4 Engine:1997 wrx sti TD05H 18G MT: 5 spd 4.444

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
 emo72o

ว่ากันทีละข้อนะครับ   ข้อแรกถามจากกระทู้คือ วิ่งเร็วแล้วมีเสียง  ถ้าไม่ได้มาจากอย่างอื่นก็พอสรุปได้ว่า

ยางเสื่อมสภาพ เช่นดอกยางแข็งแล้ว หรือดอกยางสึกเป็นบั้งๆ หรือสภาพยางเองที่ไม่กลม สาเหตุจากหลายอย่าง

ยางไม่กลม มันมาจากการผลิตก็มี  หรือจากการจอดนานๆ หรือเคยเบรคจนล้อล๊อค  หรือตกหลุมแรงๆ มันก็ทำให้ยางเส้นนั้นๆ ไม่กลม

จะเติมลมยางด้วยอะไรก็ตามแต่  ถ้ารักษาแรงดันลมยางให้อยู่ที่จุดที่เหมาะสม  ไม่ใช่สาเหตุครับ เว้นว่าเติมอ่้อน/แข็งมากเกินไป

เรื่องยางที่ถูกออกแบบสำหรับขับซ้ายหรือขวาโดยเฉพาะ ผมไม่เึคยได้ยินครับ  มีแต่การปรับช่วงล่างเพื่อให้เหมาะกับรถขับซ้าย/ขวา เท่านั้น
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ TRN

• *
  • Popular Vote : 15
ถ้ายางมันไม่กลม มันน่าจะมีอาการสั่นร่วมด้วยนะครับ จะรู้สึกได้ที่พวงมาลัยครับ

ผมเคยเจอเสียง ว่อง ๆ เหมือนกันนะครับ แต่ของผมจะไม่ได้ดังตลอดเวลา  เดี๋ยวเป็นเดี๋ยวหาย ตอนนั้นก็หาอยู่พักใหญ่ว่ามาจากไหน สุดท้ายถึงได้ทราบว่าเป็นเฉพาะตอนเผลอขับคร่อมเลนไปทับเส้นประบนถนน  emo74o

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
เคยเป็นครับ เปลี่ยนลูกปืนล้อแล้าหายครับ

ออฟไลน์ CaptaiN

• "อย่าจี้ตูด เดี๋ยวปู๊ดให้ดม กร๊ากกก"
  • *
  • Popular Vote : 23
  • I BELIEVE. I CAN FLY.
เคยเป็นครับ เปลี่ยนลูกปืนล้อแล้าหายครับ

ตามนั้นครับ
ถ้าคุณแน่.....อย่าแพ้ขับ4

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
 ถ้าดังแบบนี้ น่าจะมาจากลูกปืนล้อครับ  เสียงหอนจากยาง

ส่วนใหญ่จะดังเสมอราบเรียบตลอดครับ เว้นแต่จะเจอถนที่เป็นลอนคลื่น

แต่ถ้าถึงความเร็วช่วงหนึ่งแล้วดัง หรือดังเพิ่มขึ้นเรื่อยๆตามความเร็ว

แล้วก็ดัง-เบาเป็นจังหวะ สาเหตุน่าจะมาจากลูกปืนล้อครับ 

แต่อย่างไรก็ตาม เสียงหอนจากยาง กับเสียงของลูกปืนล้อนั้นดังแทบจะเหมือนกัน

จนบางทีแยกแยะลำบากครับ

ถ้าอยากรู้ว่าดังจากยางหรือลูกปืนล้อ ลองยกรถให้ลอยทั้งคัน แล้วเข้าเกียร์ให้ล้อหมุน

ดูครับ ถ้าถึงช่วงความเร็วหนึ่งแล้วมีเสียงก็ลูกปืนล้อแน่นอน แต่ถ้าไม่ดังก็เสียงยางครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2011, 09:18:51 AM โดย pomaru »

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
รถที่บ้านอีกคัน (ไม่ใช่ซูบารุ) ก็เป็นอาการนี้เหมือนกันครับ
ดังเป็นช่วงๆ หว่องๆๆ อย่างงี้ตอน 180+ ยางก็เพิ่งเปลี่ยนใหม่

เดี๋ยวลองเช็คลูกปืนดูบ้าง

ออฟไลน์ sleep

• *
  • Popular Vote : 0
  • Good Job
ถ้า Faderail 595RS  ขอเดาเอาน่ะครับ

ถ้าใช้มาสักระยะ (ระยะทาง+ระยะเวลา)   ตัวนี้ดังครับ  ดูจากดอกยางได้ครับ   เท่าที่เคยใช้มา  6 เดือนก็เสียงมาล่ะครับ

• GC8 1995 /EJ20 V.4 wrx sti inside/Direct Coil/(MT)transmission
  • *
  • รับสั่งอะไหล่ซิ่ง...ติดต่อ Line: bookcgdesign
 emo65o

ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านครับ

ยางชุดนี้ผมซื้อมาใช้ได้แค่ ไม่ถึง 3 เดือน เสียงก็มาแล้วราคาถูกมากๆครับ

ผมก้มดูยกดูหลายที
ลูกปืนล้อเปลี่ยนแล้วครับ
ลูกหมากแลค (นอก) เปลี่ยนใหม่ครับ
เหลือแต่ยางแล้วครับ กำลังมองหายางที่นิ่มๆทนๆ

นิสัยการขับของผม
- ปานกลาง - เร็วมาก
- โค้งหนักปานกลาง - หนักมาก
- บรรทุก(เพื่อนๆเยอะ)3-5 คนบ่อยๆ
- ถนนแถวบ้าน แถวที่ทำงาน กรวดหิน ถนนคอนกรีต(ต้องซ๋อม) สภาพถนนห่วยๆสไตร์ไทยแลนด์
0929893536Body:GC8 1995 v.4 Engine:1997 wrx sti TD05H 18G MT: 5 spd 4.444

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
เรื่องเสียงพวกนี้นี่ หายากเย็นจิงๆนะครับ ต้องไล่มันทุกอย่าง โชคดีหน่อยอาจจะเจอต้นตออยุ่ที่แรก ซวยหน่อยก็เจอตันตออยุ่ที่สุดท้าย เอาใจช่วยครับ
85sound and music studio 086-6896625

• *
ถ้า Faderail 595RS  ขอเดาเอาน่ะครับ

ถ้าใช้มาสักระยะ (ระยะทาง+ระยะเวลา)   ตัวนี้ดังครับ  ดูจากดอกยางได้ครับ   เท่าที่เคยใช้มา  6 เดือนก็เสียงมาล่ะครับ
.
ใช่เลยครับคุณพี่ รุ่นนี้แหละ มันจะเป็นการซื้อครั้งแรก และครั้งเดียว ครั้งสุดท้ายแล้วแหละครับ ผมจะไปเล่น บริดสโตนแว้วววววว

ออฟไลน์ SnoozEviL

• *
  • ลัทธิสุขนิยม
เพิ่มเติมเรื่องยางซ้ายขวาครับ

หลายๆคนอาจจะลืมนะครับ คือหน้ายางไม่สมมตรหรือเหมือนกันในยางเส้นเดียว นั่นคือ ถ้าเอายางเส้นนั้นมาแบ่งครึ่งดอกยางจะไม่เหมือนกัน

จากนั้นให้ดูที่แก้มยาง จะบอกว่า inside กับ outside ถ้าเป็น outside ก็แปลว่า แก้มยางด้านนั้นต้องอยู่ด้านนอกตัวถัง และถ้าป็น inside ก็จะอยู่ในซุ้มล้อ

แล้วอีกจุดที่ต้องดูคือ rotation ---> ซึ่งจะบอกว่าให้ล้อหมุนไปทางนี้ ถ้าใส่กลับไปกลับมาก็อาจเกิดเสียงได้ และการยึดเกาะถนนจะไม่ดีอย่างที่เขาบอกไว้ครับ
...รุ่น..ใหญ่...ใจ..ต้อง..นิ่ง...