ผู้เขียน หัวข้อ: อยากลงเครื่องใหม่ครับ  (อ่าน 7076 ครั้ง)

ออฟไลน์ EAK LEGACY

• *
  • Popular Vote : 1
อยากลงเครื่องใหม่ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 04:56:11 AM »
 mush23
             ตอนนี้ผมใช้ new le van ej2.2 na ครับ อยากลงเครื่อง ej20 turbo หรือ ej25 na มีงบ 50,000ครับ
             จุ่ดประสงค์การใช้รถ
              1.ใช้งานทั่วไป
              2.เน้นทนไม่แรงมากมาย ขอแค่อารมณ์ sport ซิ่งๆบางครั้ง
              3.ใช้เกียร์ auto เดิม หรื่อ ธรรมดา อันไหนดีกว่ากัน ถ้า auto เดิมเกียร์จะทนได้ไหม ระยะยาวอันไหนคุ้มกว่ากัน
              4.เมื่อเปลี่ยนครื่องแล้ว อย่างไหนต้องทำเพิ่มบ้าง หรือต้องใส่เพิม เพื่อรักษาเครื่องยนต์ไห้ใช้นานๆ
              5.การเลื่อกเครื่องมือสองเราต้องดูยังไงถึงจะรู้ว่าเครื่องสมบูรณ์แค่ไหน
              6.ถ้า ej25 na ตัวไหนมีม้า ถึง175ตัวมั่งครับ กับej20 turbo อันไหนคุ้มกว่ากันครับทั้งเงินและเวลาครับ
                                                                                                                                                                                                                                                                                                 mush23

ออฟไลน์ da7000

• *
  • Popular Vote : 9
Re: อยากลงเครื่องใหม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 02:51:01 PM »
อย่างแรกเลย ให้หลีกเลี่ยงเครื่องทวินโบ เพราะอาจจุกจิกกว่า เนื่องจากอุปกรณ์ชิ้นส่วนทางเทคนิคแยะกว่า ที่แน่ๆกินน้ำมันมากกว่า (ส่วนตัวเคยใช้ทั้ง BG5 แท้ เครื่องทวินโบ และ ตัววางเครื่องอิมออโตโบเดี่ยว เครื่องอิม วิ่งดีกว่า ประหยัดกว่า )
ส่วนเครื่องยนต์ ถ้าสามารถหาพวกเครื่อง ตากลมหรือเยี่ยวออโตได้จะดีมาก เพราะได้รับการปรับปรุงแก้ไขทางด้านเทคนิคมาพอสมควร(เคยใช้เหยี่ยวคอขาวออโตแท้ ขับดีมาก แรงด้วย)
เรื่องเกียร์ขอให้ใช้เกียรืที่ติดมากะเครื่องออโตเทอร์โบเลย เกียร์เดิมทนไม่ไหวครับ
ถ้าจะหาเครื่องยนต์ ลองสอบถามตามอู่ต่างๆดูเช่น พี่พนมบีวา เพาเวอร์สปีด บ๊อกเซอร์ พี่กมล เอก(ลูกพี่กมล) เก่ง หรือ Forever shop
2.0เทอร์โบ กะ 2.5 ธรรมดา เครื่องเทอร์โบน่าจะวิ่งกว่า ประหยัดกว่าด้วย เนื่องจากอัตราส่วนทั้งแรงม้า+แรงบิดต่อน้ำหนักตัวรถสูงกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2011, 02:55:02 PM โดย da7000 »

ออฟไลน์ 066043415

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 12:22:41 AM »
อย่างแรกเลย ให้หลีกเลี่ยงเครื่องทวินโบ เพราะอาจจุกจิกกว่า เนื่องจากอุปกรณ์ชิ้นส่วนทางเทคนิคแยะกว่า ที่แน่ๆกินน้ำมันมากกว่า (ส่วนตัวเคยใช้ทั้ง BG5 แท้ เครื่องทวินโบ และ ตัววางเครื่องอิมออโตโบเดี่ยว เครื่องอิม วิ่งดีกว่า ประหยัดกว่า )
ส่วนเครื่องยนต์ ถ้าสามารถหาพวกเครื่อง ตากลมหรือเยี่ยวออโตได้จะดีมาก เพราะได้รับการปรับปรุงแก้ไขทางด้านเทคนิคมาพอสมควร(เคยใช้เหยี่ยวคอขาวออโตแท้ ขับดีมาก แรงด้วย)
เรื่องเกียร์ขอให้ใช้เกียรืที่ติดมากะเครื่องออโตเทอร์โบเลย เกียร์เดิมทนไม่ไหวครับ
ถ้าจะหาเครื่องยนต์ ลองสอบถามตามอู่ต่างๆดูเช่น พี่พนมบีวา เพาเวอร์สปีด บ๊อกเซอร์ พี่กมล เอก(ลูกพี่กมล) เก่ง หรือ Forever shop
2.0เทอร์โบ กะ 2.5 ธรรมดา เครื่องเทอร์โบน่าจะวิ่งกว่า ประหยัดกว่าด้วย เนื่องจากอัตราส่วนทั้งแรงม้า+แรงบิดต่อน้ำหนักตัวรถสูงกว่า
เห็นด้วยทุกประการ  แต่งบห้าหมื่นเอาไม่อยู่แน่

ออฟไลน์ Yo Legacy

• *
  • Popular Vote : 28
  • สนามไม่สน ถนนเท่านั้น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 11:22:16 PM »
ผมวาง 2.5NA จบที่3หมื่นกว่าๆ คุ้มราคาคับ แต่รถผมเกียกระปุกนะ ใจก็อยากได้เทอร์โบเหมือนคนอื่นแต่งบต้อง 80000+คับ วาง2.5ทั้ง2คันที่บ้านเลยทั้งแวนและซีดาน วิ่งได้ 200+ ขึ้นเร็วใช้ได้นะคับ ผมเคยลองกับทวินเกียร์ออโต้หนีกันไม่ออกนะ แต่เราแช่ได้เต็มที่

ออฟไลน์ EAK LEGACY

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 06:17:29 AM »
 mush23
              แล้วอัตราการกินนำมันละครับ คุณ YO NEW LE มันได้ซัก กี่โลลิตร ครับ  วางที่ไหนครับ เเรงบิดเป็นไงมั่งครับ แล้วตัวที่วาง เป็นตัว 175แรงม้าหรือ155แรงม้าครับ
                                                                                                                                                                                                                 mush18

ออฟไลน์ Yo Legacy

• *
  • Popular Vote : 28
  • สนามไม่สน ถนนเท่านั้น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 10:47:59 PM »
น้ำมันยังไม่แน่ใจนะคับ รถผมติดแก๊ส
แก๊สลิตรละ11.35บาท เติมไป500บาทวิ่งได้ 320กิโลแบบอัดๆ ตอนเป็น EJ20NA มันได้ประมาณ 360-370โลแบบซัดๆอะคับ
ถ้าน้ำมันคงประมาณ8โลลิตรนะคับ แต่ถ้าผมขับเปลี่ยนเกยร์ไม่เกิน3000รอบได้10โลลิตร