ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิลลิ่งระหว่าง แมว หมู เหยี่ยว gc  (อ่าน 8209 ครั้ง)

ออฟไลน์ ppppure

• *
  • Popular Vote : 5
ฟิลลิ่งระหว่าง แมว หมู เหยี่ยว gc
« เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 01:31:09 AM »
ถ้าเปรี่ยบเทียบกันระหว่างรุ่น sti ทั้ง 3 ตัวนี้ อารมเวลาขับ ความรู็สึก ข้อดี ข้อเสีย ต่างกันยังไงมั้งครับ ผมอ่านดูกระทู้เก่าๆเจอแต่เทียบแมว na กับ ตัว sti ตลอดเลย

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
Re: ฟิลลิ่งระหว่าง แมว หมู เหยี่ยว gc
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 09:18:24 AM »
na กับ Sti ไม่ใกล้เคียงกันเลยนะครับ เทียบกันไปก้อไม่สมน้ำสมเนื้อ เหมือนเอา BMW seris5 เทียบ M5 , lancer เทียบ evo, c class เทียบ C63
คือเห็นผลอยู่แล้วครับ .....     version Sti เป็นการเอาตัวธรรมดามา upgrade ให้แรงกว่าเดิม เกาะกว่าเดิม

แมว เหยี่ยว หมู GC กว้างไปครับ ผมขอจัดกลุ่มตามตัวถังนะครับ เป็น GH(แมว), GD(เหยี่ยว หมู) , GC (ตัว classic )
ตัวถังเดียวกัน เช่น GD(มีเหยี่ยว หมู) จะ feeling ใกล้เคียงกัน ต่างกันในรายละเอียดพวก wheel base เช่นตัวหน้าหมู คือการเอาเหยี่ยวมาเปลี่ยนหน้าเปลี่ยนหลัง up โน่นนี่นั่นพอสมควร แต่ base ก้อยังคงเป็นตัวถัง GD อยู่
ถ้าจะเทียบ feeling เอาแบบที่ลงเครื่องเครา แรงม้า แรงบิดใกล้ๆ กัน ก้อตามนี้ครับ
GC บาง เบา (แต่แข็งแรงพอสมควรนะครับ) จะคล่องตัว ออกตัวไว แต่วิ่งเร็วๆ เสียวนิดๆ คือมั่นคงแต่น้อยกว่า body อื่น เสียงจะดัง กระด้างกว่า ดิบกว่า
GD หนาครับ ปึกเลย เหล็กหลายชั้น ตัวหนัก ช้า แต่แข็งแรง มั่นคงที่ความเร็วสูงๆ เสียงเงียบกว่า นุ่มกว่า แน่นกว่า GC
GH เป็นตรงกลางระหว่าง GC,GD จะได้ทั้ง เบา(ลงมาหน่อย) บาง และแข็งเหนียวกว่า GC และนุ่ม เงียบกว่า GD

(เคยไปดูตอนเค้าวางเครื่องแมว ช่างบอกว่าในห้องโดยสารต้องขันน๊อตเบาๆ มือหน่อย เพราะเอามือโยกพวกคานเหล็กได้เลย ผิดกับ GD ที่แข็งแน่นกว่า
แต่ GD โดนเรื่องน้ำหนักตัวที่เยอะกว่า อืดกว่า)

• *
Re: ฟิลลิ่งระหว่าง แมว หมู เหยี่ยว gc
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 12:58:18 PM »
na กับ Sti ไม่ใกล้เคียงกันเลยนะครับ เทียบกันไปก้อไม่สมน้ำสมเนื้อ เหมือนเอา BMW seris5 เทียบ M5 , lancer เทียบ evo, c class เทียบ C63
คือเห็นผลอยู่แล้วครับ .....     version Sti เป็นการเอาตัวธรรมดามา upgrade ให้แรงกว่าเดิม เกาะกว่าเดิม

แมว เหยี่ยว หมู GC กว้างไปครับ ผมขอจัดกลุ่มตามตัวถังนะครับ เป็น GH(แมว), GD(เหยี่ยว หมู) , GC (ตัว classic )
ตัวถังเดียวกัน เช่น GD(มีเหยี่ยว หมู) จะ feeling ใกล้เคียงกัน ต่างกันในรายละเอียดพวก wheel base เช่นตัวหน้าหมู คือการเอาเหยี่ยวมาเปลี่ยนหน้าเปลี่ยนหลัง up โน่นนี่นั่นพอสมควร แต่ base ก้อยังคงเป็นตัวถัง GD อยู่
ถ้าจะเทียบ feeling เอาแบบที่ลงเครื่องเครา แรงม้า แรงบิดใกล้ๆ กัน ก้อตามนี้ครับ
GC บาง เบา (แต่แข็งแรงพอสมควรนะครับ) จะคล่องตัว ออกตัวไว แต่วิ่งเร็วๆ เสียวนิดๆ คือมั่นคงแต่น้อยกว่า body อื่น เสียงจะดัง กระด้างกว่า ดิบกว่า
GD หนาครับ ปึกเลย เหล็กหลายชั้น ตัวหนัก ช้า แต่แข็งแรง มั่นคงที่ความเร็วสูงๆ เสียงเงียบกว่า นุ่มกว่า แน่นกว่า GC
GH เป็นตรงกลางระหว่าง GC,GD จะได้ทั้ง เบา(ลงมาหน่อย) บาง และแข็งเหนียวกว่า GC และนุ่ม เงียบกว่า GD

(เคยไปดูตอนเค้าวางเครื่องแมว ช่างบอกว่าในห้องโดยสารต้องขันน๊อตเบาๆ มือหน่อย เพราะเอามือโยกพวกคานเหล็กได้เลย ผิดกับ GD ที่แข็งแน่นกว่า
แต่ GD โดนเรื่องน้ำหนักตัวที่เยอะกว่า อืดกว่า)
คือหลักๆผมอยากจะเทียบแมวอ้วน sti กับ sti โฉมอื่น เห็นบอกความมันส์ดิบๆแบบ subaru มันหายไปเยอะ แต่ส่วนใหญ่นั่นจะเป็นคำวิจารย์ของแมวผอมอืดบ้างย้วยบ้าง ผมเลยยังข้องใจอยู๋กับแมวอ้วนว่ายังคงมีความเป็นsubaruที่เป็นรถที่ขับมันส์สะใจตอบสนองดีจนหลงรักเหมือนแต่ก่อนมั้ย

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 01:10:54 PM »
ความเห็นส่วนตัวนะคับ
GRB ...ประมาณพวก BMW 320d อ่ะคับ รถใหม่ ดูดีมีตระกูล แรง นุ่ม หนึบ ฉลาด ตัวช่วย(ในการขับ+ทรงตัว)เยอะ
GDB ...ประมาณพวก GT-R ประมาณ 33-34 เก่าหน่อยแต่ไม่มาก(ยังหล่อ) แรง หนึบ ไม่นุ่มมาก(แต่ก็ไม่แข็งโป๊ก) ตัวช่วยมีแต่ไม่มาก (ช่วยตัวเองเยอะหน่อย)
GC8 ... เหมือน Go-Kart คับ .....

...ดินดาน  mush17

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 01:33:29 PM »
 mush21
ความเห็นส่วนตัวนะคับ
GRB ...ประมาณพวก BMW 320d อ่ะคับ รถใหม่ ดูดีมีตระกูล แรง นุ่ม หนึบ ฉลาด ตัวช่วย(ในการขับ+ทรงตัว)เยอะ
GDB ...ประมาณพวก GT-R ประมาณ 33-34 เก่าหน่อยแต่ไม่มาก(ยังหล่อ) แรง หนึบ ไม่นุ่มมาก(แต่ก็ไม่แข็งโป๊ก) ตัวช่วยมีแต่ไม่มาก (ช่วยตัวเองเยอะหน่อย)
GC8 ... เหมือน Go-Kart คับ .....

...ดินดาน  mush17
GCคือต้องช่วยตัวเองบ่อยหน่อยเหรอครับพี่ดินดาน น้องไม่เข้าใจครับ555+
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ TURBO-Plus

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 38
  • All my life
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 01:39:05 PM »
ชอบที่สุด คือ GC ครับ ดิบ เกาะ เสียงโหด เหยี่ยว ก็โอเคครับ ตัวอื่นไม่รู้ครับไม่เคยลอง
Jay TURBO-Plus

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 04:20:22 PM »
ชอบที่สุด คือ GC ครับ ดิบ เกาะ เสียงโหด เหยี่ยว ก็โอเคครับ ตัวอื่นไม่รู้ครับไม่เคยลอง

แต่ถ้าใส่ เครื่อง 1.6 หมูก็นุ่มเลยครับ ช่วงล่าง ก็นุ่มขึ้น แต่ดันเกาะหนึบกว่าตอนใส่ 1.8 นี่สิ mush21 mush21 mush21
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 04:46:13 PM »
ถ้าให้เทียบ แมวผอม กับแมวอ้วนน่ะพอได้ แต่ตัวอื่นไม่กล้าตอบเพราะเคยขับแต่แบบไม่เดิมครับ

ถ้าเป็นแมวอ้วน WRX STI 2.5Turbo กับแมวผอมที่ไม่ใช่เทอร์โบละกันครับ เราตัดเรื่องกำลังเครื่องทิ้งไปได้เลยเพราะมันเทียบกันไม่ได้เลย
แต่ถ้าเน้นเรื่องแฮนด์ริ่ง ของการขับขี่ แมวอ้วนให้อารมณ์ที่แน่น หนึบ แต่ไม่กระด้างครับ

น้ำหนักพวงมาลัยใกล้เคียงกัน แมวอ้วนหนักกว่านิดหน่อย ระยะทดพวงมาลัย ผมว่าไวกว่ากันนิดหน่อยครับ การเก็บอาการของพวงมาลัย
แมวอ้วนให้อารมณ์แน่นๆ มีฟีตแบ็คขึ้นมาแบบแน่นๆ พอให้คนขับรับรู้ เสถียรภาพรถ ส่วนแมวผอมผมว่ามันไม่ค่อยจะแน่นเท่าไหร่นะ แต่ส่งฟีตแบ็คขึ้นมาแบบโหวงๆ

ช่วงล่าง แมวอ้วนให้ความรู้สึกหนึบ แน่น ดูดไปกับถนนตลอดเวลา ทั้งเวลาเทคตัว และเร่งรอบ มันเกาะตลอดแบบแน่นๆ เป็นฟิลลิ่งที่ไม่พบในแมวผอมครับ
อารมณ์ช่วงล่างแมวอ้วน มันกระเดือดไปทางพวกรถยุโรปนะ ประมาณพวกกอล์ฟ GTi นะถ้าเปรียบกับที่เคยขับมา แต่แมวอ้วนช่วงล่างหลังไม่แข็งเท่าแต่เกาะ...

อารมณ์เรื่องการให้ตัวของแชทซี ผมว่าแมวอ้วนกระชับกว่า ไปทีทั้งคัน แมวผอมมันจะมีดีเลย์นิดๆ ครับ แต่ถ้าใส่กันจริงๆแมวอ้วนภาษีดีกว่าเพราะระบบช่วยเยอะเลย

อันนี้คือลงจากแมวอ้วน แล้วขับแมวผอมต่อเลยนะครับ แมวผอมก็ทำมานิดหน่อยด้วย ยังเทียบกันไม่ติดเลย
อารมณ์ตอนขับแมวผอมนี่ ผมอยากได้ช่วงล่างแมวอ้วนมาทั้งกระบิเลย มันแน่นหนึบกว่ากันมากน่ะครับ
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ V.Putin@Productive

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 05:51:46 PM »
GC เหมือนการฆ่าคนด้วยมือเปล่า คุณได้ฟีลทุกอย่าง พวงมาลัยสื่อถนนถึงมือหมดทุกเม็ด เสียงดังฟังชัด ขับตัวเยอะ เบา คล่อง
GD เหมือนการยิงด้วยปืน หนักแน่น effective แต่กรองบางอย่างที่ไม่จำเป็นออกไป และดูผู้ดีขึ้นแต่ยังมีความเป็นธรรมชาติอยู่
GRB (สเป็คไทย) เหมือนวางระเบิด แล้วกดปุ่มรีโมทบึ้ม มัน effective แต่บางทีก็รู้สึกเหมือนเราไม่ค่อยได้ทำอะไร ทุกอย่างมัน
so remote.. แต่สบาย ง่าย และเงียบ

ออฟไลน์ Catkennel

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 05:53:49 PM »
mush21GCคือต้องช่วยตัวเองบ่อยหน่อยเหรอครับพี่ดินดาน น้องไม่เข้าใจครับ555+

ดินดานชอบนะ เห็นด้วยกะโบ๊ทครับ55555
นักปั่นพลังหนุ่ม 
5iveclub.com

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 02:15:36 AM »
GC เหมือนการฆ่าคนด้วยมือเปล่า คุณได้ฟีลทุกอย่าง พวงมาลัยสื่อถนนถึงมือหมดทุกเม็ด เสียงดังฟังชัด ขับตัวเยอะ เบา คล่อง
GD เหมือนการยิงด้วยปืน หนักแน่น effective แต่กรองบางอย่างที่ไม่จำเป็นออกไป และดูผู้ดีขึ้นแต่ยังมีความเป็นธรรมชาติอยู่
GRB (สเป็คไทย) เหมือนวางระเบิด แล้วกดปุ่มรีโมทบึ้ม มัน effective แต่บางทีก็รู้สึกเหมือนเราไม่ค่อยได้ทำอะไร ทุกอย่างมัน
so remote.. แต่สบาย ง่าย และเงียบ

แล้วBC หละเพ่ mush21
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 02:58:08 AM »
ขอบคุณมากครับ พอจะเห็นภาพขึ้นมาแล้วครับ mush24

ออฟไลน์ Norasaker

• *
  • Popular Vote : 7
  • คิดดี ทำดี พูดดี มีแต่รวยยย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 05:41:20 AM »
ฟิลลิ่งยังไงก็ไม่เท่าลองขับด้วยตัวเองครับ
สิบตาเห็นไม่เท่ามือขับ

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 08:25:16 AM »
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,15579.0.html

ผู้การตอบในนี้แล้วก็เอาคลิปขึ้นเลยนะ ทันใจจริงๆ
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 08:40:23 AM »
ดูคลิปแล้วคิดถึงตาแพน เมื่อไหร่ว่าง จัดไปกินกุ้งกันอีกดีกว่า