ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรืองเบรคหน่อยครับ GC8  (อ่าน 6427 ครั้ง)

ออฟไลน์ Prayad

• *
  • Popular Vote : 3
  • คนรักsubaru
ขอความรู้เรืองเบรคหน่อยครับ GC8
« เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 12:04:39 AM »
คือ  ตอนนี้ผมใช้ GC8

แต่เบรคหน้า 4 พอต หลัง 1 พอต   ลงเครื่องคอแดง V4  จูน F con  มีปัญหาว่าบางทีเบรคมันแข็งๆไม่ค่อยอยู่

หลายคนแนะนำ ให้เปลี่ยนผ้าเบรค     แต่ผมอยากทำแล้วจบเลย

คืออย่ากเปลี่ยนเบรคหลังเป็น 2 พอต แล้วเปลี่ยนผ้าเบรคพร้อมที่เดียวเลย

แต่ติดปัญหาตรงที่ เบรคหลัง ซู 2 พอตนั้นส่วนใหญ่เป็นเพลาใหญ่  ต้องดัดแปลงถึงจะใส่ได้

ไม่ทราบว่ามี 2 พอตที่ใส่กับเพลาเล็ก  โดยไม่ต้องแปลงไหม  หรือของตากลม ตาเหยี่ยว นำมาใส่ได้หรือปล่าว 

ช่วยแนะนำทีครับ  กลัวเบรคไม่ทันครับ  หรือพอมีที่แนะนำเรื่องเบรคก็ช่วยแนะนำด้วยครับ   ขอบพระคุณมือใหม่ ซูครับ
คนรัก  Su

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
Re: ขอความรู้เรืองเบรคหน่อยครับ GC8
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 12:50:29 AM »
คือ  ตอนนี้ผมใช้ GC8

แต่เบรคหน้า 4 พอต หลัง 1 พอต   ลงเครื่องคอแดง V4  จูน F con  มีปัญหาว่าบางทีเบรคมันแข็งๆไม่ค่อยอยู่

หลายคนแนะนำ ให้เปลี่ยนผ้าเบรค     แต่ผมอยากทำแล้วจบเลย

คืออย่ากเปลี่ยนเบรคหลังเป็น 2 พอต แล้วเปลี่ยนผ้าเบรคพร้อมที่เดียวเลย

แต่ติดปัญหาตรงที่ เบรคหลัง ซู 2 พอตนั้นส่วนใหญ่เป็นเพลาใหญ่  ต้องดัดแปลงถึงจะใส่ได้

ไม่ทราบว่ามี 2 พอตที่ใส่กับเพลาเล็ก  โดยไม่ต้องแปลงไหม  หรือของตากลม ตาเหยี่ยว นำมาใส่ได้หรือปล่าว 

ช่วยแนะนำทีครับ  กลัวเบรคไม่ทันครับ  หรือพอมีที่แนะนำเรื่องเบรคก็ช่วยแนะนำด้วยครับ   ขอบพระคุณมือใหม่ ซูครับ

ดูจากอาการน่าจะเป็นคาลิเปอร์ตายมากกว่านะครับ~~~

แต่ถ้าเป็นบ้างหายบ้างก็น่าจะหม้อลมนะ~~~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2011, 12:51:47 AM โดย ReTRO RACER »
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ bon

• *
  • Popular Vote : 8
Re: ขอความรู้เรืองเบรคหน่อยครับ GC8
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 10:22:24 AM »
เบรคหลังใช้แค่ประคองเองนะครับ รับภาระหนักเป็นที่เบรคหน้าครับ หน้า4หลัง1เปลี่ยนผ้าดีๆๆหน่อยผมว่าก็อยู่นะครับ(ถ้าเครื่องคอแดงเดิมๆๆนะครับ)

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 01:40:25 PM »
อาการคาลิปเปอร์ตาย. สังเกตุยังไงได้บ้างครับ.  เคยแต่เจอลูกสูบติดกระทะจะร้อนมากเลยรถคันอื่น
คนรัก  Su

ออฟไลน์ adi autolism

• Adi Autolism..
  • *
  • Popular Vote : 28
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 08:05:05 PM »
ของผมหน้า 4potแดง หลัง 1pot ผ้าหน้า project mu หลังเดิม 200+ ก็ดูดดีนะคับ
อ้อใสสายถักอีก 1 ชุดคับ mush32
Adi Autolism.. 086-8060694

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 08:30:43 PM »
ดูผ้าเบรคก่อน และจานเบรคด้วยครับ หน้า 4 หลัง 1 เอาอยู่ครับ

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 08:42:10 PM »
ถ้าให้เบรคดีขึ้นแบบเซฟงบที่สุดเบรคหน้าใส่จานขยาย+ยางใหญ่ขึ้นครับ mush17
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ POPEYE

• popeye classic gc
  • *
  • Popular Vote : 10
  • ป็อปอายอินเตอร์เฉียง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 06:12:22 PM »
จากที่เคยเปลี่ยนจาก 1 pot หลัง เป็น 2 pot เบรคดูดดีขึ้นมากครับ
จากเดิมที่กดลงไปจะแข็งๆทื่อๆรู้สึกลื่นไม่ค่อยอยู่
จาน 2 pot มันใหญ่และหนากว่า1 pot ด้วยครับนอกจากการทำงานที่ไวกว่า
และแรงกดที่มากกว่าจาก 2 pot ทำให้ประสิทธิภาพดีกว่าขึ้นเห็นๆ

ลองดูลิ้งนี้ครับถอดให้ดูกันเห็นๆ สำหรับเพลาเล็ก R160 แต่เขาใช้คาลิปเปอร์ NISSAN
ตอนแรกผมเข้าใจว่าระยะขาของคาลิปเปอร์มันไม่เท่ากัน แต่เห็นฝรั่งเอามาประกอบเข้ากันแป๊ะ
แต่หน้าผ้าเบรคจะล้นจานไปนิด คงต้องเจียขอบผ้าเบรคทิ้ง

http://forums.nasioc.com/forums/showthread.php?t=1567707

mush21
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2011, 07:27:11 PM โดย POPEYE »
เทอร์โบลุกเป็นไฟ ลูกสูบละลายกลายเป็นผง

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 07:33:22 PM »
จากที่เคยเปลี่ยนจาก 1 pot หลัง เป็น 2 pot เบรคดูดดีขึ้นมากครับ
จากเดิมที่กดลงไปจะแข็งๆทื่อๆรู้สึกลื่นไม่ค่อยอยู่
จาน 2 pot มันใหญ่และหนากว่า1 pot ด้วยครับนอกจากการทำงานที่ไวกว่า
และแรงกดที่มากกว่าจาก 2 pot ทำให้ประสิทธิภาพดีกว่าขึ้นเห็นๆ

ลองดูลิ้งนี้ครับถอดให้ดูกันเห็นๆ สำหรับเพลาเล็ก R160 แต่เขาใช้คาลิปเปอร์ NISSAN
ตอนแรกผมเข้าใจว่าระยะขาของคาลิปเปอร์มันไม่เท่ากัน แต่เห็นฝรั่งเอามาประกอบเข้ากันแป๊ะ

http://forums.nasioc.com/forums/showthread.php?t=1567707

mush21

ของผมยกทั้งจานทั้งคาลิเปอร์nissanไส่เลย แต่ต้องทำอแดปเตอร์จากแบ้คเพลท1potเพื่อรับกับขา2pot
ตามลิ้งนี่เขาได้แบ็คเพลท2potมาด้วยเลยสวมได้เลย จริงๆซื้อยกดุม2Pot Subaruมา แล้วย้ายแบ็คเพลทไส่เอาไม่ต้องเปลี่ยนเพลาก็ได้นะ
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 07:42:17 PM »
ถูกต้องแล้วครับแต่ต้องยกดุมเพลาเล็กมานะครับ เช่น จาก GDA
เพราะ back plate ของเพลาเล็กเพลาใหญ่ไม่เท่ากัน และไม่เหมือนกันที่ขนาด diameter ของเบรคมือครับ
เทอร์โบลุกเป็นไฟ ลูกสูบละลายกลายเป็นผง

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 08:49:01 PM »
แล้วเพลาเล็กพร้อมชุดเบรคหลังgda หายากไหมคับงบเท่าไหร่คับ
คนรัก  Su

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 12:13:43 AM »
ถูกต้องแล้วครับแต่ต้องยกดุมเพลาเล็กมานะครับ เช่น จาก GDA
เพราะ back plate ของเพลาเล็กเพลาใหญ่ไม่เท่ากัน และไม่เหมือนกันที่ขนาด diameter ของเบรคมือครับ

นั่นแหละครับปัญหา ผมเลยยกสกายไส่เลยง่ายดี ถูกกว่าด้วย ได้จานหลังใหญ่กว่าด้วย แต่อาจจะลำบากตรงเวลาเปลี่ยนจานต้องเอาจานไปเจาะเป็น5/100ทุกครั้ง mush37

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 08:09:24 AM »
แล้วเพลาเล็กพร้อมชุดเบรคหลังgda หายากไหมคับงบเท่าไหร่คับ

หายกไหมก็คงหายากครับ อยู่ที่จังหวะเวลา ครับ
เดินเชียงกงผมก็เคยเจอครับ หลังจากได้ของแล้ว
ยกชุดให้เตรียมไว้ 20K ครับ บวกลบตามสภาพ

ไม่ลองเบิก back plate และ จาน จากศูนย์ดูครับ ผมว่าน่าจะมีของนะเพราะเคยได้ยินว่ามีคนเคยเบิก
ส่วนคาลิปเปอร์ประมูลเอาแยะมากๆไม่แพงด้วย ถ้าเฉพาะคาลิปเปอร์

mush17
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2011, 08:17:21 AM โดย POPEYE »

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 08:24:18 AM »
นั่นแหละครับปัญหา ผมเลยยกสกายไส่เลยง่ายดี ถูกกว่าด้วย ได้จานหลังใหญ่กว่าด้วย แต่อาจจะลำบากตรงเวลาเปลี่ยนจานต้องเอาจานไปเจาะเป็น5/100ทุกครั้ง mush37

ใช่ครับของ NISSAN ราคาถูกมากๆเลยครับ ของก็หาง่าย ถ้าได้ช่างที่ทำงานได้ละเอียดลึกซึ้งในเรื่องคุณภาพและความปลอดภัยในการดัดแปลง
ก็ถือได้ว่าคุ้มค่าเงินมากๆครับ

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 04:33:33 PM »
ของผม GC เครื่อง V4 คอแดง RA
หน้า 4 หลัง 1 เช่นกันครับ
เปลี่ยนผ้า Dixcel Z + จานเซาะร่อง Dixcel (หน้า)
หลังใช้ผ้าตลาดทั่วไป แต่เกรดสูงหน่อย
สายเบรก เป็นสายถัก น้ำมัน Dot 4
ทำท่อลมเป่าเบรก (หน้า)
วิ่งสนาม สบายหายห่วงครับ แค่รู้ลิมิตของมัน ....

....ดินดาน  mush17