ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงหอนจากท้ายรถ  (อ่าน 1794 ครั้ง)

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
เสียงหอนจากท้ายรถ
« เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 04:03:53 PM »
ใช้เกียร์6สปีดตากลมอยู่ครับ ขับปรกติดีแต่พอความเร็ว200++เริ่มมีเสียงหอนดังพอสมควรดังมาจากท้ายรถ
ใครเคยเปนบ้าง นำ้มันเกียร์+เฟืองท้ายเปลี่ยนที่พี่พนม แถมพี่เค้าว่าอาจเปนที่ยาง ใครเคยเปน
ช่วยทีครับ ปล.ยางมิชชิลินps3 ใช้มาปีกว่าแต่ดอกยังเยอะครับ
เพิ่มครับ เสียงหอนตอนกดคันเร่งนะครับพอถอนก็เงียบปกติไม่มีสั่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2011, 04:17:29 PM โดย Choke gf »
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
Re: เสียงหอนจากท้ายรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 04:30:27 PM »
พาน้องหมาใส่แวนไปด้วยหรือเปล่าครับ  บรู๋รรรรรรรรร....... mush21

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 04:41:38 PM »
ความคิดเห็นผมนะครับ ถ้าเสียงหอน ในความเร็ว 200 และ ดังเฉพาะกดคันเร่ง

ให้ลองมาดูส่วนที่เกี่ยวข้องกับคันเร่งก่อนดีไม๊ครับ อย่าเพิ่งไปตัดสินว่ายาง

กดคันเร่ง--->เสียงเกิดขึ้น        ยกคันเร่ง--->เสียงเงียบไป

ดังนั้น เวลากดคันเร่งแล้วมันมีแรงกระทำ,ส่งผล หรือเชื่อมโยงไปอะไรได้บ้าง ทำให้เกิดเสียงหอนขึ้นมา ลองไล่ดูครับ เช่น เฟืองท้าย ฯลฯ

ถ้าเป็นยาง มันน่าจะต้องดังอยู่ตลอด ไม่ใช่เฉพาะ เวลากดคันเร่ง ลองตัดปัจจัยที่ไม่น่าจะเกี่ยวข้องออกไป น่าจะหาสาเหตุได้แคบลง ไม่เปลืองเงินมากโดยใช่เหตุ ครับ

"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 04:46:22 PM »
พาน้องหมาใส่แวนไปด้วยหรือเปล่าครับ  บรู๋รรรรรรรรร....... mush21
555พี่ครับผมจำได้ว่าตอนขับผมไม่ได้อ้าปากนะครับ emo64o

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 04:58:46 PM »
ความคิดเห็นผมนะครับ ถ้าเสียงหอน ในความเร็ว 200 และ ดังเฉพาะกดคันเร่ง

ให้ลองมาดูส่วนที่เกี่ยวข้องกับคันเร่งก่อนดีไม๊ครับ อย่าเพิ่งไปตัดสินว่ายาง

กดคันเร่ง--->เสียงเกิดขึ้น        ยกคันเร่ง--->เสียงเงียบไป

ดังนั้น เวลากดคันเร่งแล้วมันมีแรงกระทำ,ส่งผล หรือเชื่อมโยงไปอะไรได้บ้าง ทำให้เกิดเสียงหอนขึ้นมา ลองไล่ดูครับ เช่น เฟืองท้าย ฯลฯ

ถ้าเป็นยาง มันน่าจะต้องดังอยู่ตลอด ไม่ใช่เฉพาะ เวลากดคันเร่ง ลองตัดปัจจัยที่ไม่น่าจะเกี่ยวข้องออกไป น่าจะหาสาเหตุได้แคบลง ไม่เปลืองเงินมากโดยใช่เหตุ ครับ
เท่าที่ตั้งใจฟังเหมือนดังจากเฟืองท้ายแต่ไม่มั่นใจเท่าไรเพราะเสียวชน