ผู้เขียน หัวข้อ: Please help me choose  (อ่าน 5155 ครั้ง)

ออฟไลน์ cinemajoe

• *
  • Popular Vote : 0
Please help me choose
« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 10:15:33 PM »
Having a hard time choosing what to buy krub. It will be use as an everyday car krub.

Budget: 2,000,000 baht (max)

Choice 1: Subaru Legacy BR Wagon 2.0

Choice 2: Volkswagen golf 1.4 TSI (ABT)

Choice 3: BMW 520d E60 (Second hand: 2008-10)

What would you buy?
Any other comments or suggestions would be really helpful krub  mush23

ps: sorry krub my keyboard can't type Thai.

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
Re: Please help me choose
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 10:34:39 PM »
ตัวเลือกแรก จะมีเรี่ยวแรงไม่เท่า 2 กับ 3 รึป่าวคับ

แต่เป็นผม เลือก 3 เพราะ ดูหล่อดี 555
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 11:16:04 PM »
pattern รถสามคันนี้ มันต่างกันจังครับ

เลือกรถ ไม่ได้แค่ว่าขับทุกวัน  ผมว่า ลองให้ condition อีกซักข้อสองข้อ

ชาวเรานี้จะช่วยเลือกได้มากเช่น  ชอบแต่งมั๊ย  มีลูกเมียยัง ลูกกี่คน   แฟนว่าไง พ่อแม่ใช้ด้วย? ทำงานอะไร(บางทีต้องคิดถึงกระบะวีโก้) บ้านอยู่ไหน(เช่น ต้องใช้รถที่ตจว.หรือเปล่า หรือ ถ้าบ้านน้ำท่วม ควรไปซื้อเรือ..)

แต่ถ้าเอา สามคันนี้ ผมเลือก VW เพราะดูน่ารัก เหมาะกะใบหน้าผม mush21 เพิ่มตังอีกซักอึด เอา GTi ไปเล้ย  mush15

ซูไม่เลือกเพราะมีแล้ว 

ส่วน บีเอ็ม ไม่เอา  ไม่อยากตาม อีตู๋  mush32 mush32 

ส่วนถ้ามี สองล้าน  ผมจะรอซื้อทอง ก๊าฟ mush16 

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 11:16:32 PM »
legacy ตัวปัจจุบันที่ศูนย์มีแค่ตัว 2.0กับ outback2.5 สำหรับ2.0ผมว่าoptionน้อยไม่สมราคาเท่าไหร่เลยครับ  ส่วนตัวรถไม่น่าเป็นห่วงsubaruไม่จุกจิกอยู่แล้ว

golf 1.4 ก็น่าสนครับดูในยูทูปก็วิ่งดีเหมือนกัน เรื่องศูนย์บริการหรืออะไหล่ ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่ถ้าให้เทียบในค่ายเดียวกันผมว่าsiroccoสวยกว่านะ emo76o เว้นแต่ข้างหลังถ้าต้องมีคนนั่งบ่อยๆคงไม่เหมาะ ผมไปดูที่greyมาoption เยอะดีครับราคาอยู่ในงบ

E60 ผมคิดว่าถ้าหมด BSI ค่าใช้จ่ายจะหนักรึเปล่าไม่รู้ เคยฟังผู้บริการBMWเค้าบอกว่าต้องการให้ราคามือ2BMWดีเทียบเท่าBENZ เลยออกโปรแกรมนี้มา
แต่สุดท้ายคนก็ขายเปลี่ยนรถเมื่อหมดประกัน สงสัยหนีค่าอะไหล่ ถ้าซื้อมาใช้ยาวๆก็น่าคิดครับ

ออฟไลน์ da7000

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 03:54:56 AM »
ถ้าเป็นรถABTผมน่าจะได้ราคาพิเศษนะครับ
ส่วนตัวก็กำลังมองหา 520d E60เกียร์ไฟฟ้าไว้ใช้งานอยู่เหมือนกัน เพราะดันประมูลล้อกะกันชนหน้า เอาปัหน้า มาเรียบร้อยแล้ว แต่ไม่มีรถ 55

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 10:38:15 AM »
pattern รถสามคันนี้ มันต่างกันจังครับ

เลือกรถ ไม่ได้แค่ว่าขับทุกวัน  ผมว่า ลองให้ condition อีกซักข้อสองข้อ

ชาวเรานี้จะช่วยเลือกได้มากเช่น  ชอบแต่งมั๊ย  มีลูกเมียยัง ลูกกี่คน   แฟนว่าไง พ่อแม่ใช้ด้วย? ทำงานอะไร(บางทีต้องคิดถึงกระบะวีโก้) บ้านอยู่ไหน(เช่น ต้องใช้รถที่ตจว.หรือเปล่า หรือ ถ้าบ้านน้ำท่วม ควรไปซื้อเรือ..)

ผมซื้อให้ตัวเองครับคันนี้ ไม่เกี่ยวข้องอะไรกับใครทั้งสิ้น  emo65o
มีก็เเต่อยากให้คุณเเม่ได้นั่งเเบบสบายๆบ้างเวลาที่ขึ้นรถผม เพราะที่ผ่านมาพาเเกนั่งเเต่ GF, BG เครื่องดัง สปริงโหลดครับ  mush11
เเต่งคงนิดหน่อยครับพอประมาณ เครื่องไม่เเตะเอาเเค่สวยดูดีมีสไตล์ครับ ผมไม่ใช้คนขับรถเร็วครับ
อยากช่วยโลกประหยัดน้ำมันเเละอยากได้รถที่ไม่ว่าจะเก่าเเล้วก็ยังดูดีครับ คงใช้ยาวๆครับคันนี้ (5 ปีอย่างต่ำ)

สุดท้าย ผมเป็นพวกบ้า sunroof / moonroof ครับ (ถ้ามีจะดีมากกกก)

หรือใครมี Option อื่นสามารถเสนอได้นะครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง  mush29

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 10:45:28 AM »
ผมซื้อให้ตัวเองครับคันนี้ ไม่เกี่ยวข้องอะไรกับใครทั้งสิ้น  emo65o
มีก็เเต่อยากให้คุณเเม่ได้นั่งเเบบสบายๆบ้างเวลาที่ขึ้นรถผม เพราะที่ผ่านมาพาเเกนั่งเเต่ GF, BG เครื่องดัง สปริงโหลดครับ  mush11
เเต่งคงนิดหน่อยครับพอประมาณ เครื่องไม่เเตะเอาเเค่สวยดูดีมีสไตล์ครับ ผมไม่ใช้คนขับรถเร็วครับ
อยากช่วยโลกประหยัดน้ำมันเเละอยากได้รถที่ไม่ว่าจะเก่าเเล้วก็ยังดูดีครับ คงใช้ยาวๆครับคันนี้ (5 ปีอย่างต่ำ)

สุดท้าย ผมเป็นพวกบ้า sunroof / moonroof ครับ (ถ้ามีจะดีมากกกก)

หรือใครมี Option อื่นสามารถเสนอได้นะครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง  mush29

โอเค  VW จัดไป

ที่ไม่เอา BM นอกจากไม่อยากตามอีตาตู๋ แล้ว  ผมว่า ยิงยาว อาจมีปัญหา

โดยประสบการณ์ใช้ scirocco มี ปีก่าๆ  สบายดีไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ jeeper

• *
  • Subaru Forester 2.5 Turbo
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:06:26 AM »
งบนี้เพิ่มอีกนิดน่าเล่น new C-Class ครับ  mush21

C200 156 แรงม้า อัตราเร่ง 0-100 กม./ชม. เกียร์ธรรมดา 8.9 วินาที เกียร์อัตโนมัติ 9 วินาที ความเร็วสูงสุด 222 และ 225 กม./ชม.

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:56:00 AM »
โอเค  VW จัดไป

ที่ไม่เอา BM นอกจากไม่อยากตามอีตาตู๋ แล้ว  ผมว่า ยิงยาว อาจมีปัญหา

โดยประสบการณ์ใช้ scirocco มี ปีก่าๆ  สบายดีไม่มีปัญหาครับ

งั้นผมเปลี่ยนใจละ มาตามคุณหมอรูปหล่อดีก่า VW ครับ อิอิ   emo76o
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 08:06:21 PM »
ถ้าเป็นรถABTผมน่าจะได้ราคาพิเศษนะครับ
ส่วนตัวก็กำลังมองหา 520d E60เกียร์ไฟฟ้าไว้ใช้งานอยู่เหมือนกัน เพราะดันประมูลล้อกะกันชนหน้า เอาปัหน้า มาเรียบร้อยแล้ว แต่ไม่มีรถ 55

คุณ da7000 ได้พิเศษยังไงหรอครับ ผมเเค่โทรไปคุยเรื่องราคา ยังไม่ได้คุยรายละเอียดอะไรเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 08:10:42 PM »
งั้นผมเปลี่ยนใจละ มาตามคุณหมอรูปหล่อดีก่า VW ครับ อิอิ   emo76o

ขอบคุณทั้งคู่ครับสำหรับข้อเเนะนำดีๆ VW ก็เป็นตัวเลือกที่ผมอยากได้มั่กๆครับ ห่วงก็เเต่เรื่อง maintenance ครับ

ออฟไลน์ suPerKiTtY

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 10:50:55 PM »
หา BP สวยๆ ดีกว่ามั้ยครับ
สวย แรง นั่งสบาย

ออฟไลน์ Full Throttle

• *
  • Popular Vote : 11
  • Boxer Passion
    • P.P.C. Factory Co., Ltd.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 11:16:09 AM »
ถ้าจะใช้อีก 5 ปี ซื้อรถใหม่ดีกว่าครับ ถ้าซื้อ BMW มือสองแล้วพอ bsi หมดนี่มันค่าใช้จ่ายอ่วมจริงๆ ครับ ที่บ้านมี e60 อยู่คันจ่ายค่า maintenance หลังหมด bsi ไปเกือบสองแสนแล้ว ทั้งช่วงล่างและอื่นๆ อีกจิปาถะที่มันทยอยเสีย

ถ้าเป็นรถที่ใช้งานทุกวันแนะนำให้ซื้อรถที่ประหยัดน้ำมันสักน่อยจะดีกว่า ถ้าส่วนใหญ่ใช้คนเดียวก็อย่าซื้อรถไซส์ใหญ่มันไม่มีประโยชน์ ขับไปที่แคบหรือจะจอดรถก็ลำบาก เปลืองน้ำมันกว่า ยกเว้นว่าเป็นคนตัวใหญ่หรือซื้อให้คนตัวใหญ่นั่งด้วย อันนี้ซื้อรถไซส์ใหญ่ก็ถือว่าเหมาะสม แล้วถ้าได้รถใหม่ก็จะดีเพราะไม่ต้องกังวลกับการซ่อมแซมไปได้อีกนาน

ถ้าเป็นผมจะลองพิจารณาหาตัวเลือกอื่นๆ ดูครับ แต่ถ้าอยากจะซื้อเพราะชอบ อยากได้ หรืออยากขับเองอันนี้ก็อยู่ที่การตัดสินใจของคุณ เงินของคุณ คุณจ่ายเอง คุณคือผู้ตัดสินใจ

ขอให้โชคดี emo65o

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 12:35:43 PM »
ขอบคุณทุกเสียงครับ  mush29

สงสัยจะได้ออก Golf กันสักรอบ  emo73o

ออฟไลน์ maddoc

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 09:44:47 AM »
เห็นมีประกาศขายกอล์ฟexecutive car ราคาไม่ถึงสองล้าน ลองหาดูนะครับ