ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้เกี่ยวกับการซื้อขายทะเบียน  (อ่าน 4580 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปลากระเบนบิน

• *
  • Popular Vote : 1
  • เบื่อ คนงี่เง่า~~~
อยากรู้เกี่ยวกับการซื้อขายทะเบียน
« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 09:59:22 PM »
คือเลขที่ผมอยากได้เนี่ยมันไม่ใช่เลขประมูลครับ แล้วพอผมไปถามที่ขนส่งเค้าบอกผมว่าเลขที่ไม่ใช่เลขประมูลไม่สามารถซื้อขาย หรือ โอนทะเบียนได้ นอกจากจะทำการสลับทะเบียน(รถสองคันชื่อเจ้าของเดียวกัน) ผมเลยงงว่าทำไมเค้าถึงขายกันได้ครับถ้าหากมันโอนไม่ได้

ชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ Phob

• *
  • Popular Vote : 29
Re: อยากรู้เกี่ยวกับการซื้อขายทะเบียน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 10:12:42 PM »
สามารถโอนเป็นชื่อเราได้แต่ไม่ใช่่เจ้าของครับ เลขที่ไม่ใช่เลขประมูล แต่มีการซื้อขาย เป็นการซื้อขายตาม

ความพอใจ  เสียเงินทั้งทีแนะนำไปเล่นเลขประมูลดีกว่า  ได้เป็นเจ้าของสิทธิ แถมได้ทำบุญด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2011, 10:14:36 PM โดย phob »

ออฟไลน์ KaMz`

• *
  • Popular Vote : 8
Re: อยากรู้เกี่ยวกับการซื้อขายทะเบียน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 10:33:10 PM »
คือพวกที่ขายๆกัน ผมเข้าใจว่า เค้าจะเอาทะเบียนพวกนั้นไปสวมไว้กับรถคันในคันหนึ่งก่อนอ่ะครับ แล้วถ้าเราซื้อเค้าก็จะสับกับเลขทะเบียนเราอีกทีอ่ะครับ

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 10:52:47 PM »
ตั้งแต่มีประมูลมามันถูกกฎหมายแล้วครับ

พ่อผมพึ่งขายไป ก็แค่สลับของเค้ากับของเราเท่านั้นเองครับ เสียค่าโอนไม่เท่าไร่ แต่ได้แค่ภายในจังหวัดนะครับ ข้ามจังหวัดไม่ได้

ถ้าเป็นเมื่อสมัยยังไม่มีป้ายกราฟฟิคประมูล อันนั้มถึงใช้วิธีสวมเอาครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 11:40:17 PM »
คือพวกที่ขายๆกัน ผมเข้าใจว่า เค้าจะเอาทะเบียนพวกนั้นไปสวมไว้กับรถคันในคันหนึ่งก่อนอ่ะครับ แล้วถ้าเราซื้อเค้าก็จะสับกับเลขทะเบียนเราอีกทีอ่ะครับ

ผมไปเช็คกับขนส่งมาแล้วครับ จะสับป้ายกันได้รถสองคันต้องมีชื่อในเล่มเหมือนกันเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ KaMz`

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 11:42:54 PM »
ผมไปเช็คกับขนส่งมาแล้วครับ จะสับป้ายกันได้รถสองคันต้องมีชื่อในเล่มเหมือนกันเท่านั้นครับ

ไม่ต้องชื่อเดียวกันก็ได้ครับ แต่คนในคนหนึ่งที่มีชื่อในเล่มต้องไปด้วยตัวเอง ส่วนอีกคนเซ็นต์มอบอำนาจไปก็ได้ครับ

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 12:48:48 AM »
ตอนผมซื้อรถมา เจ้าของเก่าเค้าก็ขอสลับทะเบียนเลขสวยของเค้าเก็บไว้ครับ เอกสารก็มีพวกบัตรประชาชน เซ็นมอบอำนาจไรงี้
แล้วผมก็ได้เลขทะเบียนของอีกคันมาแทน อันนี้เข้าใจว่าไม่ยาก เพราะวันเดียวเสร็จ

ตอนหลัง ไปซื้อทะเบียนจากพ่อค้า (ไม่ใช่ป้ายประมูล) อันนี้ไม่รู้ว่าเค้าใช้วิธียังไง ถึงมีทะเบียนเก็บไว้ขายเยอะมาก
คือไม่มีทางหารถไว้เก็บทะเบียนได้หมดทุกป้ายแน่นอน ผมก็ให้เอกสารเค้าไปทำ ใช้เวลานานเหมือนกัน ประมาณ 3 สัปดาห์

แต่ซื้อขายทะเบียน ระวังหน่อยนะครับ ดูดีๆ อย่าโอนเงินก่อน ถ้าจูงมือกันไปสลับที่ขนส่งได้ก็ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Phob

• *
  • Popular Vote : 29
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 09:50:54 AM »

ยืนยันว่าสามารถสลับกันได้ถึงแม้จะคนละชื่อ ผมสลับมาหลายเลขแล้วถึงแม้ว่าไม่ใช่เลขประมูล

เรื่องของเลขสวยแบ่งเป็นหลักๆ2อย่าง อย่างแรกเป็นเลขไม่ประมูล สามารถเปลี่ยนชื่อได้แต่ไม่ได้เป็น

เจ้าของสิทธิ  ส่วนอีกแบบนึงคือเลขประมูล ซึ่งเป็นเจ้าของสิทธิได้ เนื่องจากเป็นการประมูลจ่ายเงิน

ถูกต้องตามกฏหมาย สามารถโอนหรือว่าพักเลขเวลาไม่ได้ใช้ได้(ออกเป็นเอกสารชื่อเรา) ถือว่าเป็น

สมบัติชิ้นนึง

ส่วนวิธีการดูว่าเป็นเลขประมูลหรือไม่ เอาเลขที่ต้องการเช็คไปที่ขนส่งว่าทำเป็นป้ายกราฟฟิกได้หรือไม่

ถ้าเลขประมูลต้องสามารถทำเป็นป้ายกราฟฟิกได้  ซี่งเลขสวยธรรมดาไม่สามารถทำได้

คร่าวๆหมวดประมูลเริ่มจาก ษง ขึ้นไปจนถึง ษฮ แล้วก็ ศ ส ช ฌ ฎ ญ ในหนี่งหมวดมีเลขประมูล

301 หมายเลขครับ

ตาม link ไปครับ  http://www.tabienrod.com/

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 09:13:40 PM »
สลับได้ครับ   มอบอำนาจให้ใครไปทำก็ได้  เคยจ้างพวกเต้นท์รถไปทำ 3-4 คันแล้วครับ
ถ้าย้ายอย่าลืมแจ้งทำป้ายใหม่ไปเลยครับ ( รอประมาณ 45-60 วัน )   จะได้ป้ายขาวๆ  ไม่มีรูเจาะ

ได้ป้ายมาแล้วจะเจาะ  / ใส่กรอบตามสบายบรื่๋อ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 08:38:16 PM »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆนะครับ สงสัยผมจะโดนขนส่งแกล้งซะแล้ว 555

เสียดายป้ายเก่าเลย mush26

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 09:05:44 PM »
เข้าใจว่าเจ้าหน้าที่เค้าจะหมายถึงว่า

ป้ายขาว-ดำ มันอยู่ลอยๆไม่ได้ครับ มันต้องมีรถให้สวม ถ้าจะเปลี่ยนก็ต้องสลับเอาทะเบียนไปให้อีกคันนึง
ไม่เหมือนป้ายประมูล อยู่ลอยๆได้ จะเปลี่ยนมือยังไงก็ได้ (มั้งครับ)

ยกเว้นกรณีขอป้ายขาว-ดำ เลขใหม่จากขนส่ง อันนี้น่าจะอยู่ลอยๆได้