ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่อง SUBARU LEGACY ตัวปัจจุบัน วิจารณ์หลายๆ แง่มุมเลยครับ  (อ่าน 10420 ครั้ง)

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
พอดีประมาณช่วง  เม.ย. - พ.ค. 55  มีความจำเป็นต้องซื้อรถยนต์ขนาดกลางเพิ่ม   สำหรับใช้งานประจำวัน

วัตถุประสงค์หลัก  -  ขับเอง / ประหยัดค่าน้ำมัน / ทรงตัวดี  /  ซ่อมบำรุงไม่ยุ่งยาก  งบประมาณ  1.8 - 2.5 ล้าน
                     -  เดินทางไกล / วิ่งต่างจังหวัดบ่อย   ใช้งานประมาณปีละ  40,000 กม.

รถที่สนใจตามลำดับ   1. Subaru  Legacy   ตัวปัจจุบัน   ทั้ง  ( sedan / wagon 2.0  ราคาประมาณ 1.9 - 2.1 ล้าน ) หรือ ( Outback 2.5 ล้าน )
                          2. Camry  Hybrid  2012  (ตัวใหม่)   น่าจะเปิดตัวช่วงก่อนสงกรานต์  ราคาตัว Top  น่าจะประมาณ 1.8 ล้าน
                          3. Accord 2.4  / Teana  V6   สนใจน้อยหน่อยเพราะจะเปลี่ยน Body  ปี 2013

ดังนั้น  คงเหลือผู้เข้าประกวดคือลำดับ 1.  กับ  2.

ช่วยวิจารณ์ด้วยนะครับ  -  เรื่องอู่ / ศูนย์บริการ Subaru  ไม่มีปัญหาเพราะมีอู่นอกใช้บริการประจำอยู่แล้ว
                           -  การขับขี่  /การเกาะถนน  /  การประหยัดน้ำมัน
                           -  ความทนทาน / การซ่อมบำรุง
                           -  รถต้องใช้งานบ่อยมาก
                           -  คุณภาพการประกอบ / วัสดุ

วิจารณ์กันเต็มที่เลยนะครับท่าน

mush17

• *
แล้ว  BMW 520d  E60   รถมือสองอายุใช้งานมาประมาณ 2-3 ปี  มี BSI  เหลือ  2 ปี   ราคา  2 ล้านต้นๆ
เข้าประกวดด้วย  พวกท่านจะเลือกอะไรครับ

ช่วยทีครับ

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
ไม่ลองมอง C250 CDi ดูหลอครับ ผมว่ามันขับดีเเล้วที่สำคัญประหยัดมาก  mush19 mush19

• *
ไม่ลองมอง C250 CDi ดูหลอครับ ผมว่ามันขับดีเเล้วที่สำคัญประหยัดมาก  mush19 mush19

ถ้าตัวนี้ต้องเพิ่มงบครับ   มีงบแค่  2 - 2.5 ล้าน
ถ้าเพิ่มงบสงสัยต้องเป็นหนี้    ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ S 202

• *
  • Popular Vote : 6
  • Ready to Dance with SUBARU Symmetrical AWD
วิ่งทางไกล ไม่ขึ้นเขา    ขับสองขับสี่ ไม่แตกต่างกันมาก

ผมเลือก camry 2.4 ใหม่ ไม่hybrid ราคาล้านห้า อุปกรณ์เสริมเหลือล้น  ทนทาน ดูแลง่าย ขายง่าย

ถ้าต้องการ handling. ดีที่ความเร็วสูงก็เปลี่ยนโช๊คให้หนึบขึ้น

ถ้าต้องการประหยัด ก็ติดแก๊ส วิ่งปีละ 40,000. โล   Save อีกปีละแสนกว่าบาท

Legacy 2.0 ขับแล้วน่าจะอึดอัด ถ้าเคยขับหมูมาก่อน
:sunglasses:   SU-LOVER    :sunglasses:

ไม่ใช่ทุกความพยายามจะประสบความสำเร็จ   แต่ทุกความสำเร็จล้วนเกิดจากความพยายาม

• *
วิ่งทางไกล ไม่ขึ้นเขา    ขับสองขับสี่ ไม่แตกต่างกันมาก

ผมเลือก camry 2.4 ใหม่ ไม่hybrid ราคาล้านห้า อุปกรณ์เสริมเหลือล้น  ทนทาน ดูแลง่าย ขายง่าย

ถ้าต้องการ handling. ดีที่ความเร็วสูงก็เปลี่ยนโช๊คให้หนึบขึ้น

ถ้าต้องการประหยัด ก็ติดแก๊ส วิ่งปีละ 40,000. โล   Save อีกปีละแสนกว่าบาท

Legacy 2.0 ขับแล้วน่าจะอึดอัด ถ้าเคยขับหมูมาก่อน

ตอนนี้ก็ยังใช้หมู 2500 คอขาวอยู่  ตั้งใจเก็บไว้ใช้ช่วงวันหยุด
กำลังเตรียมหารถไว้ทำงานขนาดกลางอีก 1 คัน ( เดินทางไกลบ่อยครับ )
ภายใต้งบที่จำกัด
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
320d ก็น่าจะเป็นอีกตัวเลือกที่ดีนะครับ หรู หล่อ แรง แถมประหยัดน้ำมันด้วย ส่วนราคาถ้าหากคุยกับเซลส์ดีๆ อาจจะได้ที่สองล้านกลางๆ

ออฟไลน์ SG5XT

• *
  • Popular Vote : 0
Camry 2.4 2012 หรือ Accord  และ CRV ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ  เน้นเดินทาง ออกต่างจังหวัดบ่อย ซ่อมบำรุงง่าย สะดวก มีศูนย์รองรับบริการเยอะ
ส่วน Camry hybrid ขับออกตจว. อัตราเร่งไม่ค่อยน่าประทับใจ
Legacy เคยไปลองขับที่ศูนย์ คนเคยใช้เทอร์โบอยู่ เอามาขับใช้อาจจะรู้สึกอึดอัด ..

งบประมาณนี้ เลือกยากดีนะครับ ลองขับเทียบดูหลายๆรุ่น หรือไม่ลองไปดู BMW X1 sDrive18i รุ่นประกอบในประเทศ ราคา 2.19 ล้าน

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
ไม่ลองดู 320d เหรอครับ ประหยัด แรง หล่อ แต่ค่าบำรุงหลังหมดBSIน่าจะเยอะกว่าซูแน่นอน

ออฟไลน์ popdazzle

• *
  • Popular Vote : 4
  • www.tvdirect.tv
    • iampopdazzle
เป็นผมคงตัด bmw เพราะค่าบำรุงรักษา เเละ sensor ระบบเยอะ น่ากัว 55
ตัด camry hybrid เพราะถึงเเม้จะเหมือนว่าเรารักโลกดี เเต่ไม่ชอบช่วงล่างเเละ feel ของพี่ต้าจริงๆ
คงเหลือ teana กะ honda...สองตัวนี้ชอบ honda มากกว่าดด้วย slogan ''enjoy honda'' มันก็เป็นเช่นนั้นจริงๆ
ถึงเเม้หลายคนบอกว่า teana มันขับดี กำลังเครื่องก็ดีสุดละมั้งครับพี่ เเต่ผมไม่เคยลอง
ทรง teana ดูได้นาน ขนาดรุ่นเก่ายังดูดีอยู่เลย...
อ้าว ลืม subaru ไปเลย...ตัดไป เพราะกำลังเครื่องไม่ทันใจวัยทีนอย่างเราเท่าไหร่ ^^

ในมุมเรื่องความประหยัด คงไม่หนีกันเท่าไหร่ ยกเว้น 520D ครับ ซึ่งคงไม่มีประเด็นมากนักสำหรับพี่ชวนในการเลือกรถระดับนี้ครับ

• *
เป็นผมคงตัด bmw เพราะค่าบำรุงรักษา เเละ sensor ระบบเยอะ น่ากัว 55
ตัด camry hybrid เพราะถึงเเม้จะเหมือนว่าเรารักโลกดี เเต่ไม่ชอบช่วงล่างเเละ feel ของพี่ต้าจริงๆ
คงเหลือ teana กะ honda...สองตัวนี้ชอบ honda มากกว่าดด้วย slogan ''enjoy honda'' มันก็เป็นเช่นนั้นจริงๆ
ถึงเเม้หลายคนบอกว่า teana มันขับดี กำลังเครื่องก็ดีสุดละมั้งครับพี่ เเต่ผมไม่เคยลอง
ทรง teana ดูได้นาน ขนาดรุ่นเก่ายังดูดีอยู่เลย...
อ้าว ลืม subaru ไปเลย...ตัดไป เพราะกำลังเครื่องไม่ทันใจวัยทีนอย่างเราเท่าไหร่ ^^

ในมุมเรื่องความประหยัด คงไม่หนีกันเท่าไหร่ ยกเว้น 520D ครับ ซึ่งคงไม่มีประเด็นมากนักสำหรับพี่ชวนในการเลือกรถระดับนี้ครับ

ขอบคุณมากครับ   ไม่ได้เจอกันนานเลย

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
ถ้าเน้นที่การขับ + ชอบระบบขับเคลื่อนสี่ล้อ ลองไปขับ outback ตัวใหม่ดูครับ เครื่อง N/A 2.5 ลิตร ไม่อืด และบริโภคน้ำมันระดับ 11-13 km/l

แต่ถ้าไม่คำนึงเรื่องการกินน้ำมัน แต่เรื่องอื่นๆดีหมด ก็นี่เลย
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

• *
ถ้าเน้นที่การขับ + ชอบระบบขับเคลื่อนสี่ล้อ ลองไปขับ outback ตัวใหม่ดูครับ เครื่อง N/A 2.5 ลิตร ไม่อืด และบริโภคน้ำมันระดับ 11-13 km/l

แต่ถ้าไม่คำนึงเรื่องการกินน้ำมัน แต่เรื่องอื่นๆดีหมด ก็นี่เลย

ขอบคุณครับ  อยากได้ Outback  เหมือนกัน     ว่าแต่ทั้ง Legacy / outback  จะเปลี่ยนโฉมกันเมื่อไรครับ
ประมาณ 2012 หรือ 2013

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
โฉม BM/BR มาเมื่อ 2009 ถ้านับปี อาจเปลี่ยนโฉมแถวๆ ปลาย 2013 ถึงต้น 2014 ครับ
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

ออฟไลน์ teng

• subaru family
  • *
  • Popular Vote : 7
  • subaru family
ผมใช้ตัว BR 2.0 อยู่นะครับ ออกมาตั้งแต่เปิดตัวครั้งแรกเลย

ลักษณะการใช้งานของผม ก็เป็นรถครอบครัว เอามาใช้แทนฟอร์เรสเตอร์ ขอบอกว่าภายในนั่งสบายกว่าเยอะครับ เพราะบอดี้มันใหญ่กว่า พื้นที่ใช้สอยเหลือเฟือ เวลาออกทริปต่างจังหวัด 4 คน (พ่อ แม่ ลูก 2) ขนของเหลือๆ อัตราเร่งอย่าพูดถึง (มันอืดๆๆๆ)  แต่ถ้าความเร็วเกิน 140 กม. ไปแล้ว มันจะขึ้นได้เรื่อยๆ ไม่อืดเหมือนตอนแรก จนไปถึง 180 กว่าๆ  ส่วนอัตราสิ้นเปลืองไม่เคยวัดแหะ แต่ประหยัดกว่าอิมตากลมที่ผมใช้อยุ่เยอะเหมือนกัน ฟิลลิ่งในการขับ ผมว่าทริปยาวๆ ขับสบายกว่าอิมครับ เกาะถนนโอเคเลยครับ

ในงบ 2 ล้านหน่อยๆ ถ้าไม่จำเป็นต้องเป็นรถใหม่ ผมว่า BP Turbo ก็น่าสนใจไม่น้อย ถ้าได้สภาพดีๆ แต่ถ้ายอมรับกับความอืดได้ ตัว BR ก็ไม่เลวนะครับ ถ้าชอบรถที่ไม่ใช่รถตลาด

เพิ่มเติมอีกนิด ถ้ายอมรับรถมือสองได้  ผมเองยังอยากได้ แคมรี่ตัว 3500 ไม่ก็ แอคคอรด์ 3500 ไปเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2011, 08:52:05 PM โดย teng »