ผู้เขียน หัวข้อ: เอาไอเดีย ผ้าคลุมรถกันน้ำท่วมมาให้ดูครับ เผื่อใครไม่อยากเอาไปจอดไกลหูไกลตา..  (อ่าน 7056 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
ลองดูครับ เต้อว่าไม่เลวเลย เพราะกรุงเทพหลายพื้นที่ ไม่น่าท่วมมิดชั้นหนึ่งเหมือน ตจว. สำหรับใครคิดว่าไม่ใช่พื้นเสี่ยงน้ำขึ้นสูง mush19 mush25

ตอนนี้พี่น้องคนไทยกำลังประสบปัญหาน้ำท่วม ตามห้างร้านก็เปิดให้เอารถเข้าไปจอดกันบนที่สูงได้ ถ้าหากว่าคุณสะดวกอย่างงั้น นั่นก็เป็นทางเลือกหนึ่งสำหรับการป้องกันไม่ให้รถของคุณโดนน้ำท่วมได้ แต่วันนี้ เรามี idea ใหม่ ที่อาจจะป้องกันน้ำจากรถของคุณได้ไม่ยาก จากการใช้ “ถุงคลุมกันน้้ำแบบกลับหัวกลับหาง” ซึ่งก็น่าจะป้องกันน้ำท่วมได้จริงเหมือนกันครับ

ตอนแรกผมก็ Google หาดูว่า จะมีสินค้าประเภท ถุงพลาสติกคลุมรถ หรือไม่เพราะเคยเห็นในข่าวเมื่อตอนน้ำท่วมครั้งก่อนแต่ปรากฏว่า ก็ยังไม่ได้ทำเป็นสินค้ามาขาย และค้นหาไมเจอใน internet แต่อย่างใดครับ เพราะงั้นถ้าหากว่าชอบ concept ของถุงกันน้ำท่วมคลุมรถ แบบนี้แล้วล่ะก็ คุณไม่ต้องไปหาซื้อทีไหนไกลกันแล้วล่ะครับ เพราะ แค่ผ้าคลุมรถธรรมดาๆ ก็ป้องกันน้ำท่วมรถยนต์คันงามของคุณได้แล้ว !

มาใช้ผ้าคลุมรถกันน้ำท่วมเพื่อป้องกันรถคุณจากน้ำท่วมกันเถอะ!

เริ่มมาให้ผ้าคลุมรถ โดยเลือกเอา size XL หรือยิ่งใหญ่ยิ่งดี เพราะจะได้สวมใส่กันได้สะดวก เพราะ concept ของเราคือ การเอาผ้าคลุมรถแทนที่จะใส่จากด้านบน ก็เอามาใส่จากด้านล่างแทนครับ ตอนที่คุณเลือกผ้าคลุมรถ ต้องเป็นผ้าหรือเป็นวัสดุอะไรก็ตามที่กันน้ำได้ด้วยเท่านั้น เพราะอาจจะมีผ้าคลุมรถที่กันน้ำไม่ได้ (อันนี้ไม่แน่ใจว่ามีเหรอป่าวแต่ว่าถ้าหากว่าจะเอา sure ให้ถามคนขายด้วยน่ะครับว่า ผ้าคลุมรถอันนี้กันน้ำได้แบบ 100% ด้วยหรือไม่)

ผ้าคลุมรถเป็นแบบที่ขอบยางเสียหน่อยก็น่าจะดีเพราะว่า ตอนสุดท้ายแล้ว เมื่อคุณเอาไปคลุมรถเสร็จ มันก็จะเข้ารูปเหมือนกับเป็นการใส่เกงกางให้กับรถสุดรักของคุณยังไงล่ะครับ และทั้งนี้ก็จะเป็นการง่ายต่อการคลุมที่กระชับอีกด้วย

เริ่มต้นให้วางผ้าคลุมรถไว้ ณ ตำแหน่งที่คุณอยากจะจอดรถเอาไว้เช่น ที่จอดรถบ้านคุณเองเป็นต้น แล้วก็ให้คนจับมุมเอาไว้ทั้งสองฝั่ง ถ้าหากว่าจะให้ง่ายที่สุดผมแนะนำว่า ควรจะมีคนจับมุมทั้งสี่ฝั่งไว้เลยจะทำให้การถอดจอดรถเพื่อเข้าผ้าคลุมรถทำได้ง่ายมากๆ  หลังจากนั้นก็ให้คนขับถอยรถช้าๆ และเปิดกระจกรถเอาไว้เผื่อว่าจะตะโกนหากันตอนที่ คนจับผ้าโดนรถเหยียบก็จะได้บอกคนขับรถได้ครับ

การถอยรถต้องค่อยๆถอย โดยผ่านมุมเข้าผ้าคลุมช้าๆเป็นแนวเดียวกับผ้าคลุมรถ และ ผ้าคลุมควรจะต้องขึงตึงเอาไว้ เพราะ เราไม่อยากจะให้รถเหยียบผ้าคลุมเอาไว้ เดี๋ยวมันจะยกขอบผ้าคลุมไม่ขึ้นครับ

เมื่อถอยรถได้ตำแหน่งอยู่กลางผ้าคลุมแล้วก็ให้คุณเอาขอบของผ้าคลุมคลุมเอาไว้รอบคัน ทั่วทั้งคันครับ และ สำหรับการป้องกันที่จะทำได้จริง คุณจะต้องติด tape กาวแบบที่เมื่อมีน้ำชะจะต้องไม่หลุดลอกออกมาด้วยครับ แนะนำว่าให้แปะก็แปะทั่วทั้งคันเพื่อความมั่นใจได้ว่า น้ำจะไม่ซัดหรือดึงผ้า หรือไปกร่อนเนื้อกาวเพื่อให้ผ้าคลุมหลุดลอกออกมาได้ง่ายๆ

ผมว่าวิธีการนี้ คือ การใช้ผ้าคลุมรถกันน้ำท่วม โดยเอามาคลุมแบบกลับหัวนั้น น่าจะเป็นทางเลือกที่ทำได้ง่าย ด้วยอุปกรณ์ที่หาซื้อได้จากห้างร้านค้าทั่วไปครับ เลยอยากจะเอามา share ไว้ที่ Rackmanagerpro.com แห่งนี้ครับ ถ้าหากว่ามีคนได้ลองและได้ทำจริงและ อยู่ในสถานการณ์จริงแล้วได้ผลเห็นผลสำเร็จแล้ว comment ทิ้งเอาไว้ให้ด้วยน่ะครับ ผมจะได้มั่นใจว่า เมื่อน้ำไหลบ่ามาเขตบ้านผม ผมจะเอาผ้ามาคลุมไว้เพื่อป้องกันน้ำซึมเข้าตัวรถครับ

ผ้าคลุมรถกันน้ำได้อย่างดีมันแพงไปก็เอาอย่างนี้ก็ได้น๊ะครับ

mush17 mush17 mush17 mush17 mush17 mush17

เรื่องราวนำมาจากเว็บ
http://www.rackmanagerpro.com/car-cover-idea/
ขอบคุณไอเดียดีดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2011, 03:28:17 PM โดย Hiter »

ออฟไลน์ NOp76

• Still Chill Chill ^ ^~
  • *
  • Popular Vote : 73
  • Proud of Boxer
    • http://www.bendix.co.th

ออฟไลน์ pandapong

• *
  • Popular Vote : 19
ไอเดียดีมาก... คนที่คิดฉลาดมากๆอ่ะครับ  emo65o emo65o
Proud to drive the WRX !!!

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
ต้องหาเตรียมไว้มั่งแล้ว
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ den_GC8 Kakimoto Regu 06&R

• เสือ 2 ตัวอยู่ถ้ำเดียวกันไม่ได้ แต่ซูบารุ 2 คันอยู่บ้านเดียวกันได้
  • *
  • Popular Vote : 4
  • ชอบจังซู
ผ้าคลุมมีอยู่แล้ว แต่ปัญหาคือ ไม่รู้ว่าจะกันน้ำได้ขนาดไหน สมมุติว่าท่วมซักครึ่งประตู เดี๋ยวถุงแตกน้ำเข้าเลย mush21

ออฟไลน์ BOY รถบ้าน

• *
  • Popular Vote : 4

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
เช็คถุงก่อนใช้งาน  ลองบีบๆ  ไล่ลมดูก่อนว่ามีรูรั่วไหม
ระวังถุงแตก   งานเข้า

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
เห็นข้างๆบ้านทำไปแล้วครับ เพียงแต่กังวลว่าถ้าน้ำเกิน 1 เมตร น่าจะไม่รอดเช่นกันครับ

พอดีได้ fwd เมล์มาเป็นอีกอันนึง มันเป็นถุงห่อรถไว้ทั้งคันเลย ท่วมเท่าไหร่ก็ไม่กลัว (ถ้าน้ำไม่พัดหายไปนะ) แต่ราคาแรงหน่อย ประมาณ 3,500 หน่ะครับ

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
ในเวปมีคนเอาผ้าใบมาคลุมรถอ่ะครับ ได้ใหญ่ดี แต่ผ้าคลุมรถกับผ้าใบข้อดีข้อเสียต่างกัน

ผ้าใบเนี่ยเปิดรถมาอาจได้ขัดสีชุดใหญ่ไม่ก็ทำสีรอบคันแน่ครับ

ส่วนผ้าคลุมรถเนี่ยโอกาสรถเกิดรอยถลอกมีน้อยกว่ามากครับ(ให้ดูจากเนื้อผ้าด้านในทำป้องกันการเสียดสีกับตัวสีรถ)

(ถ้าไม่เชื่อให้แค่ลองเอาทิชชู่มาขยำเป็นก้อนหรือพับเป็นแผ่นก็ได้ครับแล้วถูกับสีรถ แค่นี้รอยก็เพียบแร้ว  mush30)

ส่วนที่เห็นเอาล้อรถกับสามขามารองรถ จริงๆแล้วไม่จำเป็นต้องเอาอุปกรณ์ที่เกียวกับรถยนต์มารองก็ได้นะครับ

เอาแผ่นบล็อคปูถนนหรือตัวหนอนก็ได้ยิ่งหนักยิ่งดีมารองจะรองได้สูงกว่า  สูงเท่าไหร่ก็ได้จนกว่าจะสุดแม่แรง

ถ้ารองมากหรือสูงแนะให้เอาปูนมาฉาบเชื่อมระหว่างก้อนและให้ดีกับพื้นด้วยจะแข็งแรงกว่าครับกันบล้อคเคลื่อนตัว  เป็นไอเดียนะครับ เสนอแนะได้ครับ  emo77o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2011, 12:21:45 AM โดย pedkasem »
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ dodoo99

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 21
ผ้าใบสีฟ้า มันไม่น่าจะทนน้ำได้มากนะครับเพราะว่ามันแค่มีสารเคลือบผิวไว้เฉยๆเจอน้ำไม่นานน้ำน่าจะซึมเข้าไปได้นะครับ

ถ้าได้เปนพลาสติกใสๆหนาๆจะดีกว่าตอนนี้มีคนเริ่มเอามาขายกันแล้วนะครับ 1ผืนประมาณ3900บาทครับ แต่ตัดคลุมได้2คันครับ

คลุมแล้วมันปมข้างบนเหมือนมัดถุงข้าวแกงอ่ะครับ น้ำเข้าไม่ได้แน่นอนถ้าถุงไม่แตก
ถ้าไม่ปล่อยมือจากอดีตแล้วจะเอามือที่ไหนคว้าอนาคต

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
ผ้าใบสีฟ้า มันไม่น่าจะทนน้ำได้มากนะครับเพราะว่ามันแค่มีสารเคลือบผิวไว้เฉยๆเจอน้ำไม่นานน้ำน่าจะซึมเข้าไปได้นะครับ

ถ้าได้เปนพลาสติกใสๆหนาๆจะดีกว่าตอนนี้มีคนเริ่มเอามาขายกันแล้วนะครับ 1ผืนประมาณ3900บาทครับ แต่ตัดคลุมได้2คันครับ

คลุมแล้วมันปมข้างบนเหมือนมัดถุงข้าวแกงอ่ะครับ น้ำเข้าไม่ได้แน่นอนถ้าถุงไม่แตก

เด๋วจาแอบเอาปากกาไปจิ้มถุงคลุมรถคุณดู๋   mush32

เพชรนะครับมาแอบแซวเล่น อิอิ mush37
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ raduxa

• *
  • Popular Vote : 0
    • รถยก forklift
ถ้าใช้อย่างหนาขึงให้แน่นลอยน้ำได้เลยนะครับน้ำแค่ไหนก็ไม่ต้องกลัวกลัวคนจูงไปเทียวอย่างเดียวพอ mush17
ศูนย์ จำหน่าย ให้เช่า รถยก forklift

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
ได้ข่าวมาวันก่อนว่ารถลอยน้ำไปถึงรังสิต  คงลอยชิ่งเหมือนลูกสนุ๊ก ของเค้าดีจริง mush21