ผู้เขียน หัวข้อ: รถ start ไม่ติดครับ  (อ่าน 2964 ครั้ง)

ออฟไลน์ tomtor

• *
  • Popular Vote : 0
รถ start ไม่ติดครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 09:13:41 AM »
บิดสวิทช์แล้วเงียบไปเลยครับเปลียนแบตแล้วก็ไม่หายมีพี่ๆคนไหนพอรู้บ้างครับรบกวนด้วยครับ ตาเหยี่ยวครับ emo68o

ออฟไลน์ pick

• Life is Short
  • *
  • Popular Vote : 47
  • GC Doluck
    • http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?PHPSESSID=c6q7a1ri2u0qf0o8ijre0ru8n5&/topic,88992.0.html
Re: รถ start ไม่ติดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 09:31:04 AM »
รถ start ไม่ติดมีหลายสาเหตุครับ
-ระบบการจ่ายไฟ
1. check แบตเตอรี่ (ตัดไปเพราะเปลี่ยนแล้ว)
2. check ไดร์สตาร์ท/start (เวลาสตาร์ทแล้ว มีเสียงแช๊ะ แล้วเงียบ ซัก ที 2 ที ถึงจะติด)
3. check ไดร์ชาร์จ/alternator (เวลาสตาร์ทแล้ว เงียบ เพราะไม่มีไฟมาเลี้ยงไดร์สตาร์ท ตัวไดร์ชาร์จไม่เก็บไฟและจะดึงไฟจากแบตเตอรี่จนหมด)
4. หัวเทียน เดี่ยวนี้คงไม่ค่อยเจอหัวเทียนบอดกันมาแล้ว---ตัดไป

-ระบบการจ่ายนำ้มัน
1.ปั้มติกลาโลกหรือลาพักร้อน
2. ระบบไฟหรือปลักไฟของปั้มติกมีปัญหา (ต้องลองฟังเสียงดูเวลาบิดกุญแจ)

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 09:35:59 AM »
ขอบคุณครับพี่แต่ว่าพอบิดสวิทช์แล้วไม่มีเสียงอะไรเลยครับผม

ออฟไลน์ pick

• Life is Short
  • *
  • Popular Vote : 47
  • GC Doluck
    • http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?PHPSESSID=c6q7a1ri2u0qf0o8ijre0ru8n5&/topic,88992.0.html
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 09:46:59 AM »
ขอบคุณครับพี่แต่ว่าพอบิดสวิทช์แล้วไม่มีเสียงอะไรเลยครับผม

น่าจะเป็นไดร์ชาร์จ/alternator (เวลาบิดแล้ว เงียบ)แต่ไม่ขอฟันธงนะครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 09:53:00 AM »
ขอบคุณครับรบกวนอีกอย่างครับพอรูเปล่าครับแถวชลบุรีมีอู่ซ่อมเปล่าครับพอดีเอารถไปจอดหนีนำถ่วมครับแล้วจะไปเอากลับมากรุงเทพครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ poowasu

• *
  • Popular Vote : 9
  • พูดคุยปรึกษาเรื่องรถได้คับ กะลังเหงาๆ 089-122-1670
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 09:57:51 AM »
บิดสวิทไปที่ on แล้วมีเสียงปั้มติ๊กทำงานรึป่าวคับ ถ้าไม่มีน่าจะเป็นที่ปั้มติ๊กเสียหรือปลั๊กไฟซ๊อตหรือไหม้ ลองรื้อใต้เบาะหลังดูคับว่าปลั๊กที่เดินไปปั้มติ๊กไหม้รึช็อตรึป่าว ลองดูคับ
Glad to drive it. Subaru

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 10:01:58 AM »
ปั้มติกทำครับผม
มีเสียง

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 10:04:55 AM »
บิดกุญแจแล้วเงียบนี้เงียบแค่ไหนครับคือ
มันแช๊ะ แช๊ะ สต๊าทเตอร์ไม่หมุน หรือว่า หมุน อืด ๆ ๆ แต่ไม่ติด
หากไม่หมุนเลย ฟังต่อว่ามีเสียง รีเลย์ แต๊ก ๆ ไหม หากไม่มี ดูที่ฟิวส์ครับ ทั้ง ฟิวส์ตัวใหญ่ของเครื่องและฟิวส์ สต๊าทเตอร์
แต่ หาก อืีด ๆ ๆแต่ ไม่ติดเรียกว่า เสียงสต๊าทแห้ง คือไม่มีความพยายาม จุดระเบิดเลย ก็ให้ ดู น้ำมันกะไฟ
หากลองหลายๆที แล้วท่อไอเสียมีกลิ่นน้ำมัน หึ่งออกมา แสดงว่า หัวเทียนไม่จุด
หาก ไม่มีกลิ่นน้ำมัน ก็ ไปฟังเสียงปั๊มติ๊กในถังว่าหมุนไหม เอาหูไปแนบตัวถังแถวๆ ใต้ฝาน้ำมันก็น่าจะได้ยินอยู่
เวลาเปิดกุญแจ ก็ควรจะมีเสียงปั๊ม จิ๊ดดดดด แป๊บนึง

หากไม่จี๊ดดดดเลย ตรวจฟิวส์ ปั๊มน้ำมัน ไม่ก็ปั๊มเสีย หรือไม่ก็ ระบบกันขโมย ตัดการทำงานปั๊ม

หากไดชาร์ตไม่ทำงาน แต่แบตแรงไงก็ยังติดได้ครับ แล้วก็ดับไป

ส่วนเสียงสต๊าทเปียกคือเหมือน รถนำเข้าหัวเทียนอะครับ มัน พยายามติดแต่ ไม่ครบสูบ สะอึก ๆ ๆ

ลองดูนะครับ สุดท้าย ก็ เพื่อนกลุ่ม ซูชลบุรีกะ อีโวชลบุรียเลยครับ ทิ้งเบอร์ไว้ ไม่นานเชื่อว่า จะมีคนโทรไปหาครับ

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 10:06:40 AM »
หากทุกอย่างทำงานแว้นแต่ สต๊าทเตอร์ ก็ เข็นกระชากเกียร์สองเลยครับ
ขอให้โชคดี

แต่ หากไม่สำเร็จก็ ระบุสถานที่และเบอร์ไว้เลยครับ

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 10:12:00 AM »
เหยียบครัช ยังท่าน mush21 mush21

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 10:35:26 AM »
ขอขอบคุณทุกคนครับสุดทายเข็นติดเอาครับติดแล้วครับเดี๋ยวมาแก้ไขที่กรุงเทพครับ ผมต๊อมครับ 089-7776904 ดีใจมากเลย mush23