ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องเซทอัพช่วงล่างหน่อยครับ  (อ่าน 2856 ครั้ง)

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
รบกวนขอคำแนะนำเรื่องการปรับแต่งช่วงล่างในGC8จากพี่ๆหน่อยครับ

ตอนนี้รถใช้โชคประบอกแดงสปริงเดิมอยู่ ปกติแล้วขับวันหยุด ซิ่งบ้างตามถนน ไปtrackdayปีละไม่เกินสองถึงสามครั้ง วิ่งถนนซะมากกว่า แต่ตอนนี้อยากขยับรุ่นหน่อย เนื่องจากเวลาขับเร็วแล้วจั๊มคอสะพานมันวูบมากทั้งตอนขึ้นและลง และเก็บรายละเอียดถนนไม่ค่อยดีครับ
แบบว่าเจอคลื่นนี่สั่นทั้งคันเลย และบางทีเหมือนมันระยะยุบกับดีดไม่สัมพันธ์กันยังไงก็ไม่รู้ 
อยากได้ช่วงล่างที่ให้ความรู้สึกไม่แข็งไปกว่่านี้ ไม่ต้องโหลดเตี้ยไปกว่านี้(ขึ้นลงอะไรจะได้ไม่ลำบากครับ) แต่จั๊มคอสะพานแล้วไม่เสียวและเก็บรายละเอียดถนนได้ดี ไม่มีปัญหากับการใช้งานประจำวัน เช่น เปลี่ยนเป็นโชคแต่งหัวบอลจ๊อยซ์แล้วมีเสียง ซึ่งผมก็ไม่รู้อีกว่าพวกนี้เสียงมันจะน่ารำคาญมากขนาดไหน ?
ตอนนี้ไม่มีตัวไหนตั้งไว้ในใจเลย มีแค่งบประมาณที่อยู่ประมาณ20Kไม่เกินไปกว่านี้

ปัจจุบันอุปกรณ์ช่วงล่างอื่นๆก็มีเพียงค้ำล่าง4จุด ค้ำโชคหลัง ค้ำเฟืองท้าย และกันโคลงหน้า22มิล(น่าจะ22นะ หรือ23ไม่แน่ใจครับ) ใช้กับล้อขอบ17กว้าง8 ยาง215/45 อาการรถเวลาเลี้ยวแรงๆในtrack underนิดๆ แต่อาการรถมันrollค่อนข้างมาก(คงเพราะรถไม่ได้โหลดด้วย) เวลาขับถนนเปลี่ยนเลนกระทันหันโอเคแต่ท้ายย้วยนิดนึงไม่ไวเท่้่าข้างหน้า ถ้าทำได้อยากให้มันสมดุลกว่านี้ เปลี่ยนอะไรแล้วมันจะช่วยผมตรงนี้ผมได้บ้าง ? หรือจริงๆแล้ว เปลี่ยนแค่สปริงดีๆซักชุดก็พอ ? 

รบกวนพี่ๆดูให้หน่อยว่าผมควรปรับแต่งช่วงล่างอย่างไรให้ได้ตามที่ผมต้องการครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับผม  emo73o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2011, 09:30:11 AM โดย name_joker »

ออฟไลน์ Teeraparp

• *
  • Popular Vote : 3
Re: ขอคำแนะนำเรื่องเซทอัพช่วงล่างหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 08:17:02 AM »
เพิ่มงบอีกหน่อยเดียว จัด Ohlins. ฐานใหญ่ครับ จบแน่นอน

ออฟไลน์ noom_chopper

• *
  • "อิมแวน บรรทุกหมา"
Re: ขอคำแนะนำเรื่องเซทอัพช่วงล่างหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 11:22:50 AM »
 emo65o เสริมด้วยเหล็กกันโคลงหลัง 21 mm. (ปรับได้ถึง 23 mm.)+end link เจ๋งๆ อีกสักคู่
รับรองว่าท้ายแน่นขึ้นรู้สึกได้เลยคับ
อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง ไม่อยากเสียตังค์ ขับเดิมๆ

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 02:15:52 PM »
ผมว่า tein ss หรือว่า flex มือ2 น่าจะพอหาได้ในงบนี้ แล้วสภาพดีดีด้วยนะครับ แล้วก็ มีศูนซ่อมที่มาตรฐานด้วย + กับ ตัวปรับ EDFCด้วยแล้วรับรอง สบายครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ den_GC8 Kakimoto Regu 06&R

• เสือ 2 ตัวอยู่ถ้ำเดียวกันไม่ได้ แต่ซูบารุ 2 คันอยู่บ้านเดียวกันได้
  • *
  • Popular Vote : 4
  • ชอบจังซู
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 03:55:10 PM »
ถ้าสปริงเดิมหมายถึงโรงงาน แนะนำให้เปลี่ยนสปริืงโหลดก่อน ไม่อยากเตี้ยแนะนำ eibach / Tein ลด 1 นิ้ว จะได้มั่นคงอีกนิด สปริงจะเป็นตัวกำหนดค่า K ส่วนโช๊คอัพไว้ซับแรง ถ้ามือ 2 ก็ไม่กี่พัน ถ้ามือ 1 ก็ไม่เกินหมื่น เปลี่ยนลูกยางบางส่วนเป็นยูรีเธน แล้วลองดูก่อนครับ

ปล.รถผมใช้ Gab ฐานใหญ่ สปริง Prodrive เตี้ยลง 2 นิ้ว บูชยูรีเธนที่กันโคลงหน้า / ยางรัดแร๊คพวงมาลัย / ตัว C ที่ยึดกันโคลงหลัง / ค้ำหน้าบน-ล่าง 4 จุด / คำหลังบน-ล่าง จะว่าไปก็คล้าย ๆ กันนะครับ ยัีงวิ่งสบาย ไม่หัวสั่นหัวคลอน

ออฟไลน์ satisfy

• *
  • Popular Vote : 15
  • Proud of Boxer...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 04:28:57 PM »
emo65o เสริมด้วยเหล็กกันโคลงหลัง 21 mm. (ปรับได้ถึง 23 mm.)+end link เจ๋งๆ อีกสักคู่
รับรองว่าท้ายแน่นขึ้นรู้สึกได้เลยคับ

ขออนุญาตคุณเนมด้วยนะครับ (รบกวนถามคุณหนุ่มเพิ่ม)..
คุณหนุ่มครับ ไม่ทราบว่ากันโคลงหน้า-หลัง มีการกำหนดขนาดมั้ยครับ
เหมือนผมจะเคยอ่านผ่านๆ ว่าไม่ให้ด้านใดมีขนาดใหญ่กว่า เพื่อผลของ
การเข้าโค้ง เช่น ด้านหลังไม่ควรใหญ่กว่าด้านหน้า หรือสลับกันครับ

ออฟไลน์ noom_chopper

• *
  • "อิมแวน บรรทุกหมา"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 08:18:47 PM »
ขออนุญาตคุณเนมด้วยนะครับ (รบกวนถามคุณหนุ่มเพิ่ม)..
คุณหนุ่มครับ ไม่ทราบว่ากันโคลงหน้า-หลัง มีการกำหนดขนาดมั้ยครับ
เหมือนผมจะเคยอ่านผ่านๆ ว่าไม่ให้ด้านใดมีขนาดใหญ่กว่า เพื่อผลของ
การเข้าโค้ง เช่น ด้านหลังไม่ควรใหญ่กว่าด้านหน้า หรือสลับกันครับ

ใช่ครับ ด้านหลังไม่ควรใหญ่กว่าด้านหน้า แต่ก็ขึ้นอยู่กับสภาพการใช้งาน
ถึงออกแบบมาให้ปรับได้ ส่วนขนาดที่นิยมกันก็หน้า 22 หลัง 21
แต่ถ้าจำไม่ผิดก็ตัว RA ครับที่ด้านหลังจะใหญ่กว่าด้านหน้า
อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง ไม่อยากเสียตังค์ ขับเดิมๆ

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • BeNatural
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 11:13:43 PM »
Ohlin ฐานใหญ่ครับ ทีเดียวจบ นุ่ม หนึบ หนับ โอเวอร์ฮอลก่อนใช้ได้ยิ่งดี ยาวๆครับ เนียนที่สุดในตองอู

mush15 mush15