ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความรู้เรื่องเครื่องหน่อยครับ เครียดมากๆ!!  (อ่าน 19384 ครั้ง)

ออฟไลน์ JaaYY

• *
  • Popular Vote : 1
  • www.Yokyor.co.th
Re: รบกวนขอความรู้เรื่องเครื่องหน่อยครับ เครียดมากๆ!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 12:03:36 PM »
ลองเปลี่ยนอู่ก่อนไหมคับ และคนที่จะประกอบให้ด้วยคับต้องมีความชำนาญและความละเอียดคับ ตรงนี้สำคัญมากๆ ส่วนราคาโดยประมาณนะครับ อันนี้เป็นราคาโอเวอร์ฮอลเครื่องเพราะชาร์ปเริ่มจะดังนะคับ 1.ชาร์ป อก+ก้าน ACL 6,500
2. ค่าซีลทุกชิ้นในเครื่อง รวมปะเก็น แหวนใหม่ 14,000
3.balanceข้อเหวี่ยง 5,000
4. ตั้งาวล์วบดวาล์ว 3,650
5. ขัดลื่น เปิดพอร์ตไอดีไอเสียตกแต่งห้องเผาไหม้ 3,000
6. ค่าแรง 5,000
หลักๆก็มีเท่านี้คับที่ผมทำนะคับ แต่ต้องให้ความสำคัญกับคนที่จะประกอบเครื่องให้มากๆนะคับ
ขอให้โชคดีนะครับ

คือตอนนี้น้ำท่วมกรุงเทพส่วนใหญ่ ผมคิดว่าจะจัดของเองแล้วให้ช่างมาประกอบ คิดว่าอาจจะเช่าบ้านให้ช่างอาทิตย์นึงเพื่อประกอบเครื่อง เพราะอู่ที่เล็งไว้ก็โดนน้ำม่วมด้วย กำลังดูความคุ้มอยู่อะครับ หรือพี่มีที่แนะนำยังไง ช่วยบอกผมด้วยนะครับ  รบกวนด้วยครับ 

ขอบคุณครับ
I love BCC
To the max project garage

• *
Re: รบกวนขอความรู้เรื่องเครื่องหน่อยครับ เครียดมากๆ!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 12:07:06 PM »
 mush23ขอบคุณทุกท่านมากๆครับที่ ให้ความรู้ มีอะไรแนะนำมาได้เลยครับผมเป็นมือใหม่ซูบารุจริงคับผม mush23
 emo73o emo73o emo73o emo73o emo73o emo73o emo73o emo73o emo73o emo73o emo73o
I love BCC

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 12:24:56 PM »
ซ่อมเสร็จไวไครับ

รอน้ำลดแล้วค่อยออกมาแซ้ดดดดดด  อีกทีครับ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 03:31:26 PM »
ชอบขับเร็วครับผม คือเวลาจะแซงติดบูสตลอด ถนนว่างๆก็กด ผมชอบครับ เพราะที่ผ่านมาผมขับพวก J กับ VTEC มันอึด ส่วนเครื่อง SR ก็เคยขับอยู่2ปี  ก็คิดว่าเครื่องไปง่ายที่สุดแล้ว แต่มาเจอ EJเข้าไปอึ้งเลย ซือมาปีกว่าได้อยู่ในรถยังไม่ถึง15วันเลยครับ ช่างได้อยู่นานกว่าผมอีก

ขอบคุณมากๆครับคุณพี่

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า ตัวผมเองใช้รถก็เรียกว่าค่อนข้างจะเต็มที่ ไม่ว่าจะพาเค้าไปเที่ยวไหนต่อไหน วิ่งเล่นในสนามก็บ่อย.....แต่ตลอดเวลาที่ใช้มารถผมไม่เคยเสียแบบหนักหนาเลย ถ้าอย่างงั้นขออนุญาตเรียกว่าเล่าสู่กันฟังดีกว่านะครับ ผมเองก็ไม่ได้เก่งกาจอะไรนักหนาหรอกครับ

ต้องเข้าใจเค้าก่อนว่า เครื่อง EJ เป็นเครื่อง 4 สูบเทอร์โบ สูบโต ชักสั้น เกียร์ชิด...Character ของรถเป็นรถที่เน้นเรื่องอัตราเร่งเป็นหลัก และมี Handling ที่ยากจะหาตัวจับได้ในรถระดับเดียวกัน ขับปรู๊ดปร๊าดในเมืองเนี่ย สนุกแน่นอน และไม่ใช่รถที่มุ่งเน้นมาทำ Top Speed ซักเท่าไหร่นัก

อย่างไรก็ตามรถอย่างซูบารุสามารถเดินทางไกลด้วยความเร็วสูงได้เป็นปกตินะครับ เมื่อเร่งแซงก็ติดบูสท์ได้ตามปกติ แต่พอวิ่งที่ความเร็วคงที่เทอร์โบก็จะไม่ติดบูสท์ (ถ้ามีวัดบูสท์อยู่ ลองสังเกตได้ครับ) แต่ก็มีเรื่องที่ต้องใส่ใจซักหน่อย ด้วยความที่เป็นเครื่องชักสั้น เกียร์ชิด ทำให้เมื่อเดินทางด้วยความเร็วสูงนานๆ รอบเครื่องที่ใช้ก็จะค่อนข้างสูง เมื่อรอบสูงก็จะเกิดความร้อนสะสมค่อนข้างมาก ดังนั้นถามต่อมาว่า อะไรที่ทำหน้าที่ระบายความร้อนและลดการสึกหรอให้เครื่องยนต์?

......ก็คงหนีไม่พ้นน้ำมันเครื่องใช่มั้ยครับ ดังนั้นหากเป็นคนที่ชอบขับรถเร็ว ผมขอให้ใส่ใจในเรื่องน้ำมันเครื่องซักหน่อย ใช้น้ำมันเครื่องให้ดี และ ใส่ใจกับเรื่องอุณหภูมิน้ำมันเครื่องซักหน่อย ซึ่งถามว่าอุณหภูมิเท่าไหร่ถึงจะเหมาะสม ก็ต้องมองต่อไปอีกว่า เกรดน้ำมันเครื่องที่ใช้เป็นเกรดอะไร เช่น 50 หรือ 60 (ดูเฉพาะตัวหลังก็พอครับ เพราะเมืองไทย ไม่ใช่เมืองหนาว) ยิ่งใช้ตัวหลังมาก ก็จะยิ่งทนความร้อนได้สูงตาม อุณหภูมิปลอดภัยสำหรับเครื่องของน้ำมันเครื่องเกรด 50 ก็ราวๆ ซัก 110 องศาเซลเซียส ถ้าเป็น เกรด 60 สามารถทนได้แบบปลอดภัยถึงเกือบ 120 องศาฯ ซึ่งถ้าชอบขับเร็ว ก็หาเกจ์อุณหภูมิน้ำมันเครื่องมาติดไว้ซักหน่อย จะได้ยกเท้าทัน ยิ่งถ้าชอบขับเร็วยาวๆ ก็แนะนำว่าให้หาออยล์คูลเลอร์มาใส่ซะ เพื่อช่วยลดอุณหภูมิและยืดอายุการใช้งานของน้ำมันเครื่อง ส่วนความถี่ในการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องก็แล้วแต่การใช้งานครับ ถ้าใช้งานหนักก็เปลี่ยนให้เร็วกว่ากำหนดขึ้นมา

อีกเรื่องนึงคือ อย่าลากรอบเกิน เพราะเครื่องเทอร์โบ ไม่จำเป็นต้องลากจนตัดเหมือนเครื่อง NA ครับ เมื่อเทอร์โบหมดความสามารถในการทำลมแล้ว ลากรอบไปก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา นอกจากความสะใจที่เห็นเข็มวัดรอบกวาดไปบนหน้าปัด ถ้าเป็นคอแดงธรรมดา วิ่งเพลินๆ บนถนน ผมแนะนำว่าเปลี่ยนเกียร์ที่ซักไม่เกิน 6500 รอบก็พอครับ ลองดูครับ แล้วจะรู้ว่าแค่นี้ก็มันส์แล้ว

ส่วนเรื่องอู่ครับ ผมแนะนำว่าให้เข้าไปคุยกับอู่ที่ชำนาญซูบารุโดยตรงดีกว่าครับ เพราะเครื่อง EJ เนี่ย ถ้าช่างที่ไม่เข้าใจเค้าถ่องแท้จะบอกว่า เล่นทำไมซูบารุ ซ่อมยาก ดูแลยาก แต่ในความเป็นจริงแล้ว ซูบารุไม่ได้ดูแลยากอย่างที่คิด โดยเฉพาะเมื่อเป็นเครื่องสแตนดาร์ด (มันก็คือรถโรงงานที่มีแรงม้าเยอะเท่านั้นเอง) อย่างไรก็ตามเมื่อจะต้องมีการโอเวอร์ฮอล อย่างที่บอกไปในคำตอบที่แล้วว่า Clearance กับ ความสะอาดเป็นเรื่องสำคัญ ดังนั้นใส่ใจเรื่องฝีมือช่างหน่อยเถอะครับ

ขอให้โชคดีครับ

mush17
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 04:01:26 PM »
ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า ตัวผมเองใช้รถก็เรียกว่าค่อนข้างจะเต็มที่ ไม่ว่าจะพาเค้าไปเที่ยวไหนต่อไหน วิ่งเล่นในสนามก็บ่อย.....แต่ตลอดเวลาที่ใช้มารถผมไม่เคยเสียแบบหนักหนาเลย ถ้าอย่างงั้นขออนุญาตเรียกว่าเล่าสู่กันฟังดีกว่านะครับ ผมเองก็ไม่ได้เก่งกาจอะไรนักหนาหรอกครับ

ต้องเข้าใจเค้าก่อนว่า เครื่อง EJ เป็นเครื่อง 4 สูบเทอร์โบ สูบโต ชักสั้น เกียร์ชิด...Character ของรถเป็นรถที่เน้นเรื่องอัตราเร่งเป็นหลัก และมี Handling ที่ยากจะหาตัวจับได้ในรถระดับเดียวกัน ขับปรู๊ดปร๊าดในเมืองเนี่ย สนุกแน่นอน และไม่ใช่รถที่มุ่งเน้นมาทำ Top Speed ซักเท่าไหร่นัก

อย่างไรก็ตามรถอย่างซูบารุสามารถเดินทางไกลด้วยความเร็วสูงได้เป็นปกตินะครับ เมื่อเร่งแซงก็ติดบูสท์ได้ตามปกติ แต่พอวิ่งที่ความเร็วคงที่เทอร์โบก็จะไม่ติดบูสท์ (ถ้ามีวัดบูสท์อยู่ ลองสังเกตได้ครับ) แต่ก็มีเรื่องที่ต้องใส่ใจซักหน่อย ด้วยความที่เป็นเครื่องชักสั้น เกียร์ชิด ทำให้เมื่อเดินทางด้วยความเร็วสูงนานๆ รอบเครื่องที่ใช้ก็จะค่อนข้างสูง เมื่อรอบสูงก็จะเกิดความร้อนสะสมค่อนข้างมาก ดังนั้นถามต่อมาว่า อะไรที่ทำหน้าที่ระบายความร้อนและลดการสึกหรอให้เครื่องยนต์?

......ก็คงหนีไม่พ้นน้ำมันเครื่องใช่มั้ยครับ ดังนั้นหากเป็นคนที่ชอบขับรถเร็ว ผมขอให้ใส่ใจในเรื่องน้ำมันเครื่องซักหน่อย ใช้น้ำมันเครื่องให้ดี และ ใส่ใจกับเรื่องอุณหภูมิน้ำมันเครื่องซักหน่อย ซึ่งถามว่าอุณหภูมิเท่าไหร่ถึงจะเหมาะสม ก็ต้องมองต่อไปอีกว่า เกรดน้ำมันเครื่องที่ใช้เป็นเกรดอะไร เช่น 50 หรือ 60 (ดูเฉพาะตัวหลังก็พอครับ เพราะเมืองไทย ไม่ใช่เมืองหนาว) ยิ่งใช้ตัวหลังมาก ก็จะยิ่งทนความร้อนได้สูงตาม อุณหภูมิปลอดภัยสำหรับเครื่องของน้ำมันเครื่องเกรด 50 ก็ราวๆ ซัก 110 องศาเซลเซียส ถ้าเป็น เกรด 60 สามารถทนได้แบบปลอดภัยถึงเกือบ 120 องศาฯ ซึ่งถ้าชอบขับเร็ว ก็หาเกจ์อุณหภูมิน้ำมันเครื่องมาติดไว้ซักหน่อย จะได้ยกเท้าทัน ยิ่งถ้าชอบขับเร็วยาวๆ ก็แนะนำว่าให้หาออยล์คูลเลอร์มาใส่ซะ เพื่อช่วยลดอุณหภูมิและยืดอายุการใช้งานของน้ำมันเครื่อง ส่วนความถี่ในการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องก็แล้วแต่การใช้งานครับ ถ้าใช้งานหนักก็เปลี่ยนให้เร็วกว่ากำหนดขึ้นมา

อีกเรื่องนึงคือ อย่าลากรอบเกิน เพราะเครื่องเทอร์โบ ไม่จำเป็นต้องลากจนตัดเหมือนเครื่อง NA ครับ เมื่อเทอร์โบหมดความสามารถในการทำลมแล้ว ลากรอบไปก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา นอกจากความสะใจที่เห็นเข็มวัดรอบกวาดไปบนหน้าปัด ถ้าเป็นคอแดงธรรมดา วิ่งเพลินๆ บนถนน ผมแนะนำว่าเปลี่ยนเกียร์ที่ซักไม่เกิน 6500 รอบก็พอครับ ลองดูครับ แล้วจะรู้ว่าแค่นี้ก็มันส์แล้ว

ส่วนเรื่องอู่ครับ ผมแนะนำว่าให้เข้าไปคุยกับอู่ที่ชำนาญซูบารุโดยตรงดีกว่าครับ เพราะเครื่อง EJ เนี่ย ถ้าช่างที่ไม่เข้าใจเค้าถ่องแท้จะบอกว่า เล่นทำไมซูบารุ ซ่อมยาก ดูแลยาก แต่ในความเป็นจริงแล้ว ซูบารุไม่ได้ดูแลยากอย่างที่คิด โดยเฉพาะเมื่อเป็นเครื่องสแตนดาร์ด (มันก็คือรถโรงงานที่มีแรงม้าเยอะเท่านั้นเอง) อย่างไรก็ตามเมื่อจะต้องมีการโอเวอร์ฮอล อย่างที่บอกไปในคำตอบที่แล้วว่า Clearance กับ ความสะอาดเป็นเรื่องสำคัญ ดังนั้นใส่ใจเรื่องฝีมือช่างหน่อยเถอะครับ

mush17

ขอบคุณมากๆคร้าบบบ
I love BCC

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 04:35:08 PM »
อย่างที่เพื่อนๆบอก อยากให้ลองดูพวกระบบหล่อเย็นต่างๆด้วยครับ ทั้งระบบน้ำหม้อน้ำ และน้ำมันเครื่องด้วย ว่ามีจุดไหนที่เป็นปัญหาหรือไม่น่ะครับ
บางทีไม่ได้อยู่ที่ไส้ใน แต่อยู่ที่ส่วนควบก็เป็นไปได้ครับ
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 05:37:18 PM »
อ้าว เด็กคริสเตียนเหรอครับ ผมก็คริสเตียนรุ่น 142  เพื่อนๆแนะนำกันไปหมดแล้ว งั้นมาให้กำลังใจแทนแล้วกัน ซูบารุเหมือนสาวสวยบอบบางครับ ถ้าอยากจะขี่เธอต้องรู้ใจและค่อนข้างต้องทะนุถนอมหน่อย ถ้ารู้ใจซะอย่างรับรองรักกันไปอีกนานนนน ถ้าอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมโทรมาคุยกันก็ได้ครับ ถ้ามีอะไรช่วยได้ก็ยินดี  086-811-5444  เคน

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 05:41:43 PM »

mush17

ครบถ้วนกระบวนการเลยครับพี่ครับ  emo64o emo64o emo65o emo65o
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 09:12:03 PM »

"ต้องเข้าใจเค้าก่อนว่า เครื่อง EJ เป็นเครื่อง 4 สูบเทอร์โบ สูบโต ชักสั้น เกียร์ชิด...Character ของรถเป็นรถที่เน้นเรื่องอัตราเร่งเป็นหลัก และมี Handling ที่ยากจะหาตัวจับได้ในรถระดับเดียวกัน ขับปรู๊ดปร๊าดในเมืองเนี่ย สนุกแน่นอน และไม่ใช่รถที่มุ่งเน้นมาทำ Top Speed ซักเท่าไหร่นัก"

"ถ้าช่างที่ไม่เข้าใจเค้าถ่องแท้จะบอกว่า เล่นทำไมซูบารุ ซ่อมยาก ดูแลยาก แต่ในความเป็นจริงแล้ว ซูบารุไม่ได้ดูแลยากอย่างที่คิด โดยเฉพาะเมื่อเป็นเครื่องสแตนดาร์ด (มันก็คือรถโรงงานที่มีแรงม้าเยอะเท่านั้นเอง)"

mush17

พูดได้ตรงมากๆครับ เป็นสองประโยคที่โดนที่สุดๆๆ

ส่วนเรื่องรถพี่เนี่ย ผมไม่แน่ใจว่าจะช่วยอะไรได้มากป่าว? แต่พี่บอกว่าท้าวหนักเนี่ย ผมอยากแนะนำให้ลองย้ายอินเตอร์มาไว้ข้างหน้าดีไหมครับ? ผมรู้สึกว่าเมื่อพี่ลองทำทุกอย่างที่บอกกันแล้ว ผมเดาว่าท้าคงหนักขึ้น จะได้ช่วยในเรื่องของอุณหภูมิเครื่องด้วย ผมไม่รู้ว่ามันจำเป็นมากแค่ไหนนะครับ นี่แค่ความคิดเห็นส่วนตัวครับ   
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 09:29:38 PM »
Clearance คืออะไร หมายถึงอะไรครับ รบกวนผู้รู้อธิบายเพิ่มเติมด้วยครับ ข้าน้อยไม่ทราบจริงๆ

ออฟไลน์ ์Nooppakun

• UNBEATEN PROJECT รถใช้ระหว่างซิ่ง....
  • *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 10:00:26 PM »
สาเหตุเล็กน้อยก็ทำให้เครื่องพังได้ครับ  ขับรถแบบนี้ต้องเอาใจใส่กันหลายๆจุดครับ
...YU...
GARAGE&CARCARE

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 10:37:48 PM »
ผมว่าดูที่เครื่งก่อนว่าสมบูรณ์ขนาดไหน แล้วมาดูที่เรื่องของน้ำมันเครื่อง อุณหภูมิและความหนืดเป็นหลัก
อาจจะติดออยคูลเลอร์ก็ดีครับ ส่วนอินเตอร์หน้าถ้าโบเล็กหรือเดิมๆผมว่าไม่มีผลครับวิ่งแย่ลงด้วยซ้ำ ผมใช้มา3ปี
วิ่งทางยาวบ่อยมากเหยียบตลอด เพียงแต่รู้นิสัยของเครื่องej ว่าไม่ควรแช่บูสและดูแลน้ำมันเครื่องให้ดี ก็ยังใช้ได้ดี
จนทุกวันนี้ครับ

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 11:03:17 PM »
  ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยครับอบอุ่นดีจริงๆ ยังไงผมจะสู้อีกซักครั้ง เพราะเป็นรถในฝันมาตั้งแต่เด็กแล้วครับ ว่าจะเลิกซะหน่อย เจอพี่ๆดีแบบนี้เลิกยาก!!!!!
I love BCC

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 11:07:11 PM »
อ้าว เด็กคริสเตียนเหรอครับ ผมก็คริสเตียนรุ่น 142  เพื่อนๆแนะนำกันไปหมดแล้ว งั้นมาให้กำลังใจแทนแล้วกัน ซูบารุเหมือนสาวสวยบอบบางครับ ถ้าอยากจะขี่เธอต้องรู้ใจและค่อนข้างต้องทะนุถนอมหน่อย ถ้ารู้ใจซะอย่างรับรองรักกันไปอีกนานนนน ถ้าอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมโทรมาคุยกันก็ได้ครับ ถ้ามีอะไรช่วยได้ก็ยินดี  086-811-5444  เคน

ผมแจ้ครับพี่ รุ่น152ครับ คริสเตียนทั้งบ้านเลยคับพี่ พี่ผมคนนึงก็142ครับพี่ ชื่อโรจครับ

emo63oemo63o emo63o emo63oรถพี่สวยม๊ากกกก ชอบๆ   emo63o emo63o emo63o
I love BCC

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 11:13:08 PM »
       ผมแจ้ครับพี่ รุ่น152ครับ คริสเตียนทั้งบ้านเลยคับพี่ พี่ผมคนนึงก็142ครับพี่ ชื่อโรจครับ

emo63oemo63o emo63o emo63oรถพี่สวยม๊ากกกก ชอบๆ   emo63o emo63o emo63o

อัสสัมขอแจมด้วยได้มั้ยครับ  emo70o