ผู้เขียน หัวข้อ: งบน้อยแต่อยากขับซูบารุ  (อ่าน 8732 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
งบน้อยแต่อยากขับซูบารุ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 10:05:55 PM »
อยากจะทราบอะครับว่าราคาพวกอะไหล่มือสอง หรือของซิ่งมือสองของซูบารุเนี่ยเป็นยังไงบ้างครับ แล้วหายากไหม สำหรับคนงบน้อยอย่างผมเนี่ยเห็นราคามือหนึ่งแล้วใจหายสู้ไม่ไหว พี่ๆช่วยแนะนำราคาของคร่าวๆตามที่พี่ๆรู้ก็ได้ครับ อย่างเช่นพวกอะไหล่สำหรับเครื่องยนต์ หรือพวกอุปกรณ์ติดเครื่องพวกคอมแอร์ ไดชาร์จ หรือระบบส่งกำลัง อะไรประมาณนี้อะครับ mush23
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
Re: งบน้อยแต่อยากขับซูบารุ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 10:39:30 PM »
สนใจรุ่นไหนอยู่อ้ะครับ เผื่อพี่ๆในคลับจะได้แนะนำถูกครับ
ส่วนตัว คิดว่าGCก็โอเคน้ะครับ ราคาไม่เกิน500000ก็ขับได้ครับ แต่ก็ต้องดูสภาพหน่อย เพราะรถค่อนข้างหลายปีแล้ว

ออฟไลน์ ์Nooppakun

• UNBEATEN PROJECT รถใช้ระหว่างซิ่ง....
  • *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 10:42:44 PM »
 emo64oอะไหล่หาง่ายครับ  คอมแอร์ก็ประมาณ 1500-2500  แล้วแต่สภาพครับ   ไดชาจก็ประมาณ 1500-2000  เกียก็ไล่ไปเลยครับ  4-5000 บาทถึง 6-70000 บาท  ครับ

ผมทำรถเองนะ  ก็พอบอกได้เท่าที่เคยทำๆไปครับ  ยังไงก็อยากรู้ไรถามคนในนี้ได้เลยครับ  แต่ละท่านประสบการเยอะครับ
...YU...
GARAGE&CARCARE

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 06:42:40 AM »
 คอแอร์ ไดชาร์ต หรืออะไหล่เล็กน้อย ในเวปนี้ราคาถูกเป้นอี้. ส่วนอะไหล่ทั่วไปผมมองว่าไม่ได้แพงอย่างที่คิดถ้าเทียบกับรถทั่วไป ถ้าคุณไม่ได้เล่นของแต่งแบรนเนม หรือคันๆจะอัฟstep อู่ที่ไม่นิ่งไม่จบ

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 06:54:04 AM »
emo64oอะไหล่หาง่ายครับ  คอมแอร์ก็ประมาณ 1500-2500  แล้วแต่สภาพครับ   ไดชาจก็ประมาณ 1500-2000  เกียก็ไล่ไปเลยครับ  4-5000 บาทถึง 6-70000 บาท  ครับ

ผมทำรถเองนะ  ก็พอบอกได้เท่าที่เคยทำๆไปครับ  ยังไงก็อยากรู้ไรถามคนในนี้ได้เลยครับ  แต่ละท่านประสบการเยอะครับ
ส่วนใหญ่ถ้าอะไรที่ทำเองได้ผมก็ชอบที่จะทำเองเหมือนกันครับ มีแหล่งหาของแนะนำไหมครับ

คอแอร์ ไดชาร์ต หรืออะไหล่เล็กน้อย ในเวปนี้ราคาถูกเป้นอี้. ส่วนอะไหล่ทั่วไปผมมองว่าไม่ได้แพงอย่างที่คิดถ้าเทียบกับรถทั่วไป ถ้าคุณไม่ได้เล่นของแต่งแบรนเนม หรือคันๆจะอัฟstep อู่ที่ไม่นิ่งไม่จบ

ก็ประมาณได้ว่าถ้าเราไม่ได้ใช้ของใหม่แบรนเนม เลือกเป็นของซิ่งมือสองแทนราคาก็พอกับรถทั่วไปใช่ไหมครับ ถ้าเทียบกับราคาของซิ่งมือสองของฮอนด้าอะครับราคาต่างกันมากไหมครับ

ขอบคุณมากครับ mush23
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 10:30:02 AM »
ถ้างบไม่มากจะเริ่มจากตัวนี้ก็ได้ครับ

mush21 mush21

ออฟไลน์ V.Putin@Productive

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 11:04:04 AM »
ผมใช้รถมาหลายคันทั้งญี่ปุ่นและยุโรป ในภาพรวมผมคิดว่าซูบารุไม่ได้อะไหล่แพงจนรับไม่ได้
อันที่จริง ผมคิดว่ามันราคาพอกับ Nissan แล้วก็บวกอีกหน่อย อย่างคอมแอร์มือสอง ที่ที่ผมซื้อคอม SR20
ในราคา 2,000 ของ Subaru ก็ 2,400 กรองน้ำมันเครื่อง ซื้อ SR20 220 บาท ของ Subaru ก็ 250 บาท

ลูกหมาก ช่วงล่าง โช้ค อย่างของผมบอดี้ Legacy BC ก็ใช้ร่วมกับ Impreza GC ซึ่งถ้าเป็นอะไหล่มือสอง
ราคาไม่ได้แรงอย่างที่คิด แต่ที่ซ่อมอ่วม เพราะรถผมมัน 18 ขวบแล้ว เจ้าของเก่าก็ดูเหมือนใช้อย่างเดียวจริงๆ
เลยมาด้องที่ผมหลายอย่าง

ถ้างบน้อย น้อยเท่าไหร่ เท่าผมหรือเปล่า ผมยาจกซูของแท้ มีเงินนิดเดียว มีรถอยู่แล้วสองคัน แต่ทนเสียงซูไม่ได้
เลยสอยเอา Legacy BC มา..ถ้าเทียบกับ GC Impreza ผมว่ามันก็ได้อย่างเสียอย่าง

ได้..ตัวรถแค่สองแสน เครื่อง เกียร์ ล้อ เบรกช่วงล่าง ใช้กับ GC ได้
ได้..ตัวรถยาว ผมหนัก 138 ยังนั่งเบาะหลังได้เลย กระโปรงท้ายยาวและกว้าง เป็นรถที่จัด Packaging ได้ดีมาก
ได้..หน้าตาเรียบๆ ถ้าไม่แต่งดุ และไม่ทำท่อเสียงดัง ขับผ่านด่านสบายเลยครับ ตำรวจนึกว่าToyota

เสีย..ไม่หล่อ ไม่เท่ห์ สาวไม่ค่อยมอง หนุ่มก็ไม่ค่อยมอง
เสีย..น้ำหนักตัวเยอะกว่า GC เยอะกว่ากันมาก..150-200ก.ก.ได้ เครื่องเดียวกัน โมเท่ากัน GC8 ดีดออกไวกว่าเยอะ
เสีย..รถเก่า อะไหล่เซียงกงไม่ค่อยมีคนสนใจเก็บ..แต่คนที่ไปดอยของที่ญี่ปุ่นประจำ บอกว่าที่่นั่นมีเหลือบานเลยนะ แต่คนซื้อไม่มี

ดังนั้นขึ้นอยู่กับงบล่ะครับ ถ้ามีโผล่มา 5 แสนนี่ GC สภาพโอเคๆเริ่มหาได้แล้ว มันก็น่าสน โฉมใหม่กว่า
ได้มาเป็นเวอร์ชั่นเก่าหน่อยก็โอเค พอเบื่อก็อัพโฉมเป็นเวอร์ชั่นปี 99 ได้ เสียเงินกับมันได้อีกเยอะ

แต่ถ้ามีอยู่กับตัวสองสามแสน ไม่เกินนั้น แล้วคิดว่าจะกู้อีก 2 แสนซื้อ GC8 ก็ต้องถามดูว่าเน้นหล่อ หรือเน้น
แรงขนาดไหน GC8 เบากว่า ขับคล่องกว่า หล่อกว่า ดันเงินตรงนั้นไหวไหม

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 12:17:53 PM »
ถ้าเดินเซียงกงนี่ อะไหล่ซูบารุนี่หาได้ทั่วไปหรือว่ามีร้านที่เค้าเป็นเจ้าประจำสำหรับซูบารุอยู่ไหมอะครับ

ออฟไลน์ ์Nooppakun

• UNBEATEN PROJECT รถใช้ระหว่างซิ่ง....
  • *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 12:26:19 PM »
อ่ะไหล่เยอะครับเซียงกงบางนา มีอยู่หลายร้านครับ อะไหร่ไม่แพงครับส่วนใหญ่ก็พอๆกับ honda  มีบางอย่างแพงกว่า เป็นบางส่วน เวลาเซอร์วิส ยุ่งยากกว่าเล็กน้อย
...YU...
GARAGE&CARCARE

ออฟไลน์ mtb96

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 12:16:01 PM »
ผมใช้มาแล้วแทบทุกค่ายทุกรุ้นที่เค้าว่า ซิ่งๆกัน

subaru  อะไหล่ไม่ได้แพงมาก อย่างที่คิดหลอกครับส่วนมากก็สามารถหาได้อยู่ตามที่ตางๆ

แล้วก็พวกอู่ ซู ทั้งหลายก็ให้บริการดีและก็ไม่ได้แพงอย่างที่คิดแต่ก็ต้องดูตามสิ่งที่ต้องการทำด้วย

รถบางรุ้นที่คิดว่าถูก ก็แพงจนรับไม่ได้แต่ไม่ใช้กับ ซู ครับ

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 02:24:52 PM »
ผมก็เป้นคนนึงที่ ใช้ซูบารุ แล้วงบก็น้อยด้วยนะครับ ผมถือคติของพี่ๆท่านนึงครับว่า ถ้า สามารถเติมน้ำมันไหว ค่าบำรุงรักษาก็สามารถทำได้เช่นกันครับ  emo65o emo65o
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ JaaYY

• *
  • Popular Vote : 1
  • www.Yokyor.co.th
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 02:29:35 PM »
ผมก็เป้นคนนึงที่ ใช้ซูบารุ แล้วงบก็น้อยด้วยนะครับ ผมถือคติของพี่ๆท่านนึงครับว่า ถ้า สามารถเติมน้ำมันไหว ค่าบำรุงรักษาก็สามารถทำได้เช่นกันครับ  emo65o emo65o

ชอบอันนี้จริงๆ ขับไม่ดีมันกินยังกะเททิ้ง 555
I love BCC
To the max project garage

• *
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 02:33:26 PM »
ชอบอันนี้จริงๆ ขับไม่ดีมันกินยังกะเททิ้ง 555

รถติดๆนี่ อย่าได้เหลือบไปกูเกจ์น้ำมันนะครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ JaaYY

• *
  • Popular Vote : 1
  • www.Yokyor.co.th
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 04:29:34 PM »

รถติดๆนี่ อย่าได้เหลือบไปกูเกจ์น้ำมันนะครับ

ผมเปลี่ยนติ๊กตัวเดียวรู้เรื่องเลย แต่ขับไปเชี่ยงใหม่ค่าน้ำมัน 2500 เองอะ งงมาก
I love BCC
To the max project garage

• *
  • Gcปลอม
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 04:59:45 PM »
ผมเปลี่ยนติ๊กตัวเดียวรู้เรื่องเลย แต่ขับไปเชี่ยงใหม่ค่าน้ำมัน 2500 เองอะ งงมาก

emo65o emo65o อยากลองวิ่งกลับ ภูเก็ตดูบ้างเหมือนกันครับ แต่ ยังไม่ว่างซักที