ผู้เขียน หัวข้อ: ขับ 4 ใส่ล้อหน้ากว้างไม่เท่ากันได้มั้ยครับ  (อ่าน 4872 ครั้ง)

ออฟไลน์ ์Nooppakun

• UNBEATEN PROJECT รถใช้ระหว่างซิ่ง....
  • *
  • Popular Vote : 2
ขับ 4 ใส่ล้อหน้ากว้างไม่เท่ากันได้มั้ยครับ    หน้า  7.5  หลัง 8   ประมาณนี้ครับ 
...YU...
GARAGE&CARCARE

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
Re: ขับ 4 ใส่ล้อหน้ากว้างไม่เท่ากันได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 09:59:25 AM »
อ๊ะแหม เว้นวรรค อย่างนี้ ตอนแรกต๊กใจ ใครจะใส่ล้อหน้า ไม่่เท่ากัน  ซ้าย 7.5 ขวา 8.5  mush21

ตัวกระผม เดาเอานะ 

ซูบารุ ธรรมชาติ มัน understeer นิดๆ

ตะเองไปใส่ล้อหลัง หญ่ายกว่า  แทรคชั่น มันก็เกิดที่ล้อหลังมากกว่า  ล้อหน้า แทรคชั่นลดลง(จริงไม่ลด แต่ลดโดยสัมพัทธ์)

หน้า มันก็ แถ-ทะแล๊ดๆ ออกไป   

ถูกป่าววะ   เรื่องดีๆยิ่งไม่เป็นกับเค้าอยู่    เฮ้ยยยย  ใครก็ได้ มาแก้ไข่ เอ้ย ไข ให้ที     ไม่อยากเปน    มั่วคนายก     

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2011, 10:12:39 AM โดย ---น้ำตาเสือดำ--- »

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
Re: ขับ 4 ใส่ล้อหน้ากว้างไม่เท่ากันได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 10:19:00 AM »
ใส่ล้อหน้ากว้างไม่เท่ากันได้แต่หน้ายางต้องเท่ากันครับ แต่จะใส่อย่างงั้นทำไม?

ออฟไลน์ rallycross747

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 12:38:39 PM »
ใส่ได้ครับ ยางหน้ากว้างไม่เท่ากันก็พอได้ แต่ถ้า ความสูงแก้มยางต่างกัน เช่น 215/45/17 หลัง 215/40/17 อันนี้จะมีผลไปถึงเรื่องของระบบขับเคลื่อนหรือเกียร์ได้ เพราะทำให้ล้อหน้ากับหลังหมุนไม่เท่ากัน ไม่ดีกับรถขับ 4  และก็ถ้าใส่หน้าแคบกว่าหลัง หน้าจะunder อย่างที่พี่ด้านบนตอบเลยครับ   

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 04:44:04 PM »
ใส่ได้ครับ ยางหน้ากว้างไม่เท่ากันก็พอได้ แต่ถ้า ความสูงแก้มยางต่างกัน เช่น 215/45/17 หลัง 215/40/17 อันนี้จะมีผลไปถึงเรื่องของระบบขับเคลื่อนหรือเกียร์ได้ เพราะทำให้ล้อหน้ากับหลังหมุนไม่เท่ากัน ไม่ดีกับรถขับ 4  และก็ถ้าใส่หน้าแคบกว่าหลัง หน้าจะunder อย่างที่พี่ด้านบนตอบเลยครับ

แต่อย่าลืมว่าถ้าหน้ายางกว้างไม่เท่ากัน เส้นรอบวงของยางก็ไม่เท่ากันด้วยนะครับ เช่น 215/45/17 เล้นรอบวงก็จะไม่เท่ากับ 235/45/17 เพราะเลขชุดที่สองมัน vary ตามเลขชุดแรกซึ่งก็คือขนาดหน้ากว้างของยาง จึงขอแนะนำว่ารบกวนให้ใส่หน้ายางให้เท่ากันและควรจะเป็นยี่ห้อเดียวกันด้วย เพราะถ้าต่างยี่ห้อถึงแม้จะใช้ยางไซส์เดียวกันแต่ก็มีโอกาสคลาดเคลื่อนกันได้ครับ

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 09:35:00 PM »
 emo72o

สงสัยต้องถามก่อนว่า ทำไมถึงอยากใส่ให้มันไม่เท่ากันละครับ?  เหตุผลเรื่องความสวยงามหรือเหตุผลอื่น?

เอาเป็นว่า รถขับสี่ส่วนใหญ่ จำเป็นต้องให้ "เส้นรอบวง" ของยางทั้งสี่เส้น เท่ากัน จะได้หมุนไปในรอบที่เท่าๆกัน

และไม่สร้างความเสียหายให้ตัวส่งกำลังระหว่างล้อหน้า-หลัง หรือ center-diff ครับ

ถ้าล้อหน้า-หลังที่จะใส่ ไม่ส่งผลให้เส้นรอบวงต่างกัน ก็ทำได้ครับ  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ ์Nooppakun

• UNBEATEN PROJECT รถใช้ระหว่างซิ่ง....
  • *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 10:51:15 PM »
พอดีไปเจอ  อีโว 3 มาครับ   ใส่หน้่าหลังไม่เท่ากัน  ก็เลยสงสัยครับ  ไม่มีไรครับ
...YU...
GARAGE&CARCARE