ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเวสเกตครับ  (อ่าน 7443 ครั้ง)

ออฟไลน์ GEMINI_IMPREZA

• *
  • Popular Vote : 9
ถามเรื่องเวสเกตครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 02:33:56 PM »
อยากทราบว่า เทอร์โบแสตนดาร์ด ของอิมเราจะใส่เวสเกตแยก ต้องใส่เวสเกตแยกขนาดวาวล์เท่าไหร่ดีครับ

คือตอนนี้รถผม เป็นเครื่องคอแดง v.6 กล่อง f-con เวสเกตแยก ปรับบูสไฟฟ้า คราวๆประมาณนี้

ตอนนี้มีปัญหาที่บูสไม่นิ่ง เข็มวัดบูส สบัด ตั้งแต่บูสเริ่มมา แต่พอบูสเต็มประมาณ1bar เข็มวัดบูสจะเริ่มนิ่ง แต่เสียงของเวสเกตมันจะไม่แฟรด......................ยาวๆที่เดียว

มันจะแฟรด.....แฟรด.......แฟรด.....แฟรด.....แฟรด..... คือมันเหมือนวาล์วเวสเกต จะไม่เปิดตลอด มันจะเปิด-ปิด เปิด-ปิดแบบนี้ละครับ

น๊อตขันสปริงเวสเกตก็คลายสุด เคยมีเพื่อนๆบอกว่าอาการนี้เกิดจากเวสเกตตัวที่ผมใส่อยู่วาล์วมันใหญ่ไป แต่ผมไม่แน่ใจว่า อันที่ผมใส่อยู่วาล์วมันกี่มิลกันแน่

เวสเกตที่ผมใส่เป็นของยี่ห้อ NITTO ฝาจีบครับ

อยากถามว่าอาการนี้เกิดจากอะไรกันแน่ เวสเกตรึป่าว จะรักษายังไงให้หายได้ครับ

และเวสเกตของไต้หวันมันดีพอที่จะใส่กับรถของผมที่ทำเครื่องไม่เยอะได้รึป่าว ใส่วาล์วกี่มิลดี ประมาณนี้ครับ รถผม Low Boost 1.0 bar Hi-Boostไม่เกิน1.3-1.4 barครับ

อนาคตอาจะเปลี่ยนเทอร์โบเป็น518zครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ GEMINI_IMPREZA

• *
  • Popular Vote : 9
Re: ถามเรื่องเวสเกตครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 10:22:57 PM »
นี่จะไม่มีใครไขข้อข้องใจผมได้เลยหรอครับ

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 10:39:06 PM »
เรื่องวาวล์ใหญ่ไปไม่มีหรอกครับ มีแต่เล็กไม่พอเท่านั้นเอง ไม่ว่าจะวาวล์38mm หรือวาวล์60mm เวลาบูสยังไม่เต็มหรือยังไม่ถึงจุดแรงดันสปริง มันก็จะยังไม่เปิดครับ แต่พอดันถึงแล้วมันก็เปิด พอมันแรงดันน้อยมันก็ปิด ยิ่งเล็ก ยิ่งระบายได้น้อยครับ ต้องทำความเข้าใจก่อน ว่าwastegateมีหน้าที่ระบายของเสีย เพราะฉะนั้น เล็กไปก็ทำหน้าที่ไม่ดีครับ แต่ไม่มีคำว่าใหญ่เกินไป ส่วนใหญ่ ที่ใส่เล็ก เพราะ38mmจะขยับขนาดไป44mmนี่ราคาบวกไปเกือบเท่าตัว ถ้า60mmนี่ไม่ต้องพูดถึง เค้าเลยใช้ตัวเล็กกันครับ ถ้ามันเปิดๆปิดๆ ต้องดูระบบคุมบูสครับ แสดงว่าระบบคุมบูสคุมอาจมีปัญหา คุมได้ไม่ดี ควบคุมแรงดันลมไปสู่ตัวเวสเกตได้ไม่คงที่ มามาก มันก็เปิด มาน้อยมันก็ปิดครับ มันเลยเปิดๆปิดๆนี่แหละครับ และอีกปัญหาที่เจอ คือเวสเกตของไทย จะมีปัญหาเรื่องสปริงค่าKจะไม่คงที่ ไม่เป๊ะเท่าของนอกที่มีราคาสูงกว่า อาจมีปัญหาบูสห้อยในรอบสูงหรือการวิ่งในแทรค เพราะสปริงยวบจากความร้อน ลมเท่าเดิม แต่เปิดมากขึ้น มักจะเป็นแบบนี้ครับ แต่ใส่ใหญ่ไปไม่ใช่ปัญหาแน่นอน ถ้ามีทรัพย์ ใส่ไปเหอะครับ แค่ส่วนใหญ่ เครื่อง2.0เทอร์โบ ทำไอเสียเต็มที่ก็44-50mmก็ราคาไม่โหดไปนัก เอาอยู่สำหรับเครื่องพิกัดนี้ครับ แต่ถ้าอยากจัด60mmก็ได้ครับ ผมก็ใช้ 60mm เรื่องเสียงก็เป็นอีกประเด็นหนึ่ง วาวล์ยิ่งเล็ก เสียงยิ่งแหลม วาวล์ใหญ่ เสียงจะทุ้ม ความแสบและแหบจะแปรผันตามการเดินท่อและวัสดุของท่อ ถ้าปล่อยสด ยิ่งตรงลงพื้น อันนี้แสบสะท้าน ถ้าครอบด้วยท่อไอเสียใบเล็กๆก่อนออก อันนี้เสียงเพราะเลย ถ้ายิงเข้าfront pipeเสียงจะเงียบ มีเล็ดมาบ้างเวลาบูสมาพึ่งเต็ม แล้วก็จะเงียบไป แล้วแต่ว่าชอบแบบไหนครับ

ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ walkaway

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 10:56:32 PM »
เรื่องวาวล์ใหญ่ไปไม่มีหรอกครับ มีแต่เล็กไม่พอเท่านั้นเอง ไม่ว่าจะวาวล์38mm หรือวาวล์60mm เวลาบูสยังไม่เต็มหรือยังไม่ถึงจุดแรงดันสปริง มันก็จะยังไม่เปิดครับ แต่พอดันถึงแล้วมันก็เปิด พอมันแรงดันน้อยมันก็ปิด ยิ่งเล็ก ยิ่งระบายได้น้อยครับ ต้องทำความเข้าใจก่อน ว่าwastegateมีหน้าที่ระบายของเสีย เพราะฉะนั้น เล็กไปก็ทำหน้าที่ไม่ดีครับ แต่ไม่มีคำว่าใหญ่เกินไป ส่วนใหญ่ ที่ใส่เล็ก เพราะ38mmจะขยับขนาดไป44mmนี่ราคาบวกไปเกือบเท่าตัว ถ้า60mmนี่ไม่ต้องพูดถึง เค้าเลยใช้ตัวเล็กกันครับ ถ้ามันเปิดๆปิดๆ ต้องดูระบบคุมบูสครับ แสดงว่าระบบคุมบูสคุมอาจมีปัญหา คุมได้ไม่ดี ควบคุมแรงดันลมไปสู่ตัวเวสเกตได้ไม่คงที่ มามาก มันก็เปิด มาน้อยมันก็ปิดครับ มันเลยเปิดๆปิดๆนี่แหละครับ และอีกปัญหาที่เจอ คือเวสเกตของไทย จะมีปัญหาเรื่องสปริงค่าKจะไม่คงที่ ไม่เป๊ะเท่าของนอกที่มีราคาสูงกว่า อาจมีปัญหาบูสห้อยในรอบสูงหรือการวิ่งในแทรค เพราะสปริงยวบจากความร้อน ลมเท่าเดิม แต่เปิดมากขึ้น มักจะเป็นแบบนี้ครับ แต่ใส่ใหญ่ไปไม่ใช่ปัญหาแน่นอน ถ้ามีทรัพย์ ใส่ไปเหอะครับ แค่ส่วนใหญ่ เครื่อง2.0เทอร์โบ ทำไอเสียเต็มที่ก็44-50mmก็ราคาไม่โหดไปนัก เอาอยู่สำหรับเครื่องพิกัดนี้ครับ แต่ถ้าอยากจัด60mmก็ได้ครับ ผมก็ใช้ 60mm เรื่องเสียงก็เป็นอีกประเด็นหนึ่ง วาวล์ยิ่งเล็ก เสียงยิ่งแหลม วาวล์ใหญ่ เสียงจะทุ้ม ความแสบและแหบจะแปรผันตามการเดินท่อและวัสดุของท่อ ถ้าปล่อยสด ยิ่งตรงลงพื้น อันนี้แสบสะท้าน ถ้าครอบด้วยท่อไอเสียใบเล็กๆก่อนออก อันนี้เสียงเพราะเลย ถ้ายิงเข้าfront pipeเสียงจะเงียบ มีเล็ดมาบ้างเวลาบูสมาพึ่งเต็ม แล้วก็จะเงียบไป แล้วแต่ว่าชอบแบบไหนครับ

ขอให้โชคดีครับ

emo65o emo65o ความรู้ๆสุดๆเลยครับพี่เนม