ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้วิธีเซ็ทโช้คที่ถูกต้อง ใครมีความรู้ช่วยบอกหน่อย  (อ่าน 5185 ครั้ง)

ออฟไลน์ ni007

• *
  • Popular Vote : 2
 :bbbear_33:ตอนนี้ใส่ cusco zero 2 ปรับหนืดได้ 5 ระดับ ตอนนี้ปรับไว้ที่ระดับ 3 หน้า-หลัง มันแข็งแต่หนึบ อยากรู้ว่าต้องตั้งค่าแบบไหน ถึงจะหนุ่มหนึบหรือตั้งค่าแบบไหนถึงจะถูกต้อง รบกวนพี่ช่วยแนะนำหน่อยครับ :bbbear_1:

ออฟไลน์ lominator

• *
  • Popular Vote : 2
บอกยากครับเพราะแต่ละคนชอบต่างกัน แต่เบื้องต้นก็เริ่มจากนิ่มสุดแล้วปรับเพิ่มไปจนกว่าจะถูกใจเราครับ
แต่สังเกตุจากหลายๆท่านตั้งให้หน้านิ่มกว่าหลังหน่อยนึงครับ
(คงเพราะเวลาขับเราขับเอง เลยได้ความรู้สึกด้านหน้าได้ชัดเจนกว่ามั้งครับ) ลองหากระทู้เก่าๆดูครับมีแทบจะทุกยี่ห้อที่หาได้ในบ้านเราครับ

ออฟไลน์ rzb12

• *
  • Popular Vote : 14
ปรับได้ 5 ระดับ ลองปรับไว้เบอร์ 3 เท่ากันก่อน แล้วถ้าชอบหน้านิ่มๆ ตูดไวๆ ก็ปรับข้างหลังให้แข็งขึ้นอีก 1 เบอร์ แต่ถ้าชอบหน้าแข็งๆ หลังสมูท ก็ปรับหลังให้นิ่มกว่า 1 เบอร์ แต่ถ้าขับแล้วรู้สึกว่าเบอร์ 3 กระด้างไป ก็ปรับลงมาเบอร์ 2 ให้เท่ากันทั้งหน้า-หลัง แล้วค่อยไล่ปรับตามอาการที่เราอยากได้เช่นหาก ต้องการหน้าจิกเร็ว/ หน้าสมูท  หรือท้ายสมูท/ ท้ายกวาดเร็วๆ หรือจะเอานั่งสบายตามที่ ผบ.ต้องการครับ  :bbbear_25: :bbbear_25:

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
ของ เฮีย ยังไงก็ต้องปรับแบบคุณ นาย ต้องการอยู่แล้วครับ
ปรับได้ 5 ระดับ ลองปรับไว้เบอร์ 3 เท่ากันก่อน แล้วถ้าชอบหน้านิ่มๆ ตูดไวๆ ก็ปรับข้างหลังให้แข็งขึ้นอีก 1 เบอร์ แต่ถ้าชอบหน้าแข็งๆ หลังสมูท ก็ปรับหลังให้นิ่มกว่า 1 เบอร์ แต่ถ้าขับแล้วรู้สึกว่าเบอร์ 3 กระด้างไป ก็ปรับลงมาเบอร์ 2 ให้เท่ากันทั้งหน้า-หลัง แล้วค่อยไล่ปรับตามอาการที่เราอยากได้เช่นหาก ต้องการหน้าจิกเร็ว/ หน้าสมูท  หรือท้ายสมูท/ ท้ายกวาดเร็วๆ หรือจะเอานั่งสบายตามที่ ผบ.ต้องการครับ  :bbbear_25: :bbbear_25:
ตามนี้เลยครับ  :bbbear_34:

ซุ่มอีกแล้ว เอาคันไหนมาปั้นอีกละครับ เฮีย แต่สุดท้ายก็ต้องปรับแบบ คุณ นาย ต้องการแบบนี้ดี่ที่สุด ปลอดภัยทั้งรถและสวัดิภาพของเราเอง  555555

ออฟไลน์ TAKUMI_RPS13

• *
  • Popular Vote : 16
ขอบคุณครับแจ๋วเลยกำลังหัดปรับเหมือนกันของผมFLEX15ระดับจะปรับเป็น32ก็ละเอียดไปเอาแค่15พอแต่รถผม

ขับหลังเลยเอาแค่หน้า13หลัง14 สำหรับใช้งานที่ปรับแบบนี้ถนนบ้านเรามันแย่เกินกลัวโช้คพังนะครับถ้าปรับแข็งมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 10:29:22 AM โดย TAKUMI_RPS13 »
OTTO SHOP & พี่แดงUnion & TOON ENGIN
Chan inter & Prechar HT พี่1Hai & สนามเป้า

ออฟไลน์ KaMz`

• *
  • Popular Vote : 8
ขอบคุณครับแจ๋วเลยกำลังหัดปรับเหมือนกันของผมFLEX15ระดับจะปรับเป็น32ก็ละเอียดไปเอาแค่15พอแต่รถผม

ขับหลังเลยเอาแค่หน้า13หลัง14 สำหรับใช้งานที่ปรับแบบนี้ถนนบ้านเรามันแย่เกินกลัวโช้คพังนะครับถ้าปรับแข็งมากๆ

เคยได้ยินพี่ใหญ่ Tein บอกมานะครับว่าจิงๆแล้ว โช๊ค Tein ไม่ว่าจะปรับได้ 24 หรือ 32 ระดับ จิงๆแล้วจะปรับได้มากสุดแค่ 16 ระดับอ่ะครับ คือ 0-16 แค่นั้น ถ้ามากกว่านั้นจะไม่มีผลอะไรครับ  :bbbear_44: :bbbear_44: :bbbear_44:

ออฟไลน์ TAKUMI_RPS13

• *
  • Popular Vote : 16
เคยได้ยินพี่ใหญ่ Tein บอกมานะครับว่าจิงๆแล้ว โช๊ค Tein ไม่ว่าจะปรับได้ 24 หรือ 32 ระดับ จิงๆแล้วจะปรับได้มากสุดแค่ 16 ระดับอ่ะครับ คือ 0-16 แค่นั้น ถ้ามากกว่านั้นจะไม่มีผลอะไรครับ  :bbbear_44: :bbbear_44: :bbbear_44:

ใช่ครับผมก็ไปติดกับพี่ใหญ่และเข้าไปอ่านแวบของพี่เค้าอยู่จริงๆโช้คมันปรับ16ระดับมีตัวEDFCมันมาแบ่งครึ่งคลิกให้มันละเอียดขึ้นเป็น32

ผมเลยปรับแค่16ระดับที่เหลือเราต้องมานั่งขับแล้วปรับเอาตามความชอบเลยอะ :bbbear_38: พี่เค้าบอกมาผมเลยงงว่าระดับไหนดี
OTTO SHOP & พี่แดงUnion & TOON ENGIN
Chan inter & Prechar HT พี่1Hai & สนามเป้า

ออฟไลน์ adi autolism

• Adi Autolism..
  • *
  • Popular Vote : 28
  • Adi Autolism..
ใช้รุ่นเดียวกันอยู่ ปรับ 2 ทั้งหน้าหลัง
เคยปรับ 3 หน้าหลัง ท้ายไวไปหน่อยอ่ะ
ว่าจะลอง หน้า 2 หลัง 1  ชอบหลังช้าๆคับ
Adi Autolism.. 086-8060694

ออฟไลน์ rzb12

• *
  • Popular Vote : 14
เท่าที่รู้(รู้แบบงูๆๆ ปลาๆๆๆ นะคร๊าบบ) TEIN ถ้าบอกปรับได้ 32 ระดับ ให้หารครึ่งครับ เพราะการปรับที่ล่ะ 1-2 คลิ๊ก ..มันเท่ากับ 1 คลิ๊ก เองครับ ดังนั่นเวลาปรับเพื่อใจไว้เลยว่าต้องปรับที่ล่ะ 2 คลิ๊ก เพื่อความชัวร์คร๊าบบบบ

อีกอย่างถ้าช็อคเป็นแบบปรับเกลียว แล้วไม่กลัวรถสูงมาก ปรับเกลียวให้รถสูงขึ้นสัก 0.5-1 นิ้ว เมื่อเทียบกับโชคที่ได้มาจะช่วยเพิ่มความนิ่มในการขับได้ครับ เพราะค่า K สปริงไม่ถูกบีบรัดมากจนเกินไปคร๊าบบบบ  :bbbear_35: :bbbear_35: