ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึษาเรื่องเสียงกุก กุก ของ ohlins ด้วยครับ  (อ่าน 10840 ครั้ง)

ออฟไลน์ xiezo

• *
  • Popular Vote : 17
  • The 4WD Machine
สวัสดีครับพี่ๆๆ
มีคำถามเรื่อง เสียงจากโช๊คครับ
ตอนนี้รถผม (หมู) ใส่ Ohlins DFV ตอนใส่แรกๆ ก็เริ่มมีเสียงกุก กุก แล้วอะครับ แต่ว่าไม่ได้ดังมาก
พอใช้งานมาเรื่อยๆๆ เสียง กุก กุก มันดังขึ้นเรื่อยๆๆๆ แล้วตอนนี้แค่ขยับรถ ผ่านถนน ขรุขระนิดหน่อย เสียงก็ดังแล้วอะครับบ (ดังจริงๆ)
ทุกคนที่ขึ้นรถ ถามกันหมดว่านี่เสียงอะไร !!!!

เลยอยากสอบถาม พี่ๆๆว่า  เสียงกุก กุก ของ Ohlins มันเป็นปรกติของมันรึเปล่าครับ
ถ้าไม่ปรกติ สามารถไปซ่อมที่ไหนบ้างอะครับ

ขอบคุณมากกๆครับบ
อ่อ  Happy new year นะครับ emo64o emo64o
คิดสิ่งใดขอให้สมปราถนา ครับบผม ^*^

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
Re: ขอคำปรึษาเรื่องเสียงกุก กุก ของ ohlins ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 09:56:52 AM »
ไม่ปรกติครับ

เริ่มจะลาโลก  แนะนำ  เบิกใหม่  .........ล้อเล่นครับ  mush21 

ปรกติ โช๊ค บอลล์ - joint  ใช้ไปนานจะดังได้ครับ  กุก กุก 

ก็ over ฮอล์น มันซะเลยครับ   ผม ก็ โอเวอร์ฮอล์น รีวาล์ว  แล้ว ใช้ดี ไม่มีเสียง

ที่ทำก็  คุณพี่ นาวิน  ใจดี (ไม่ใช่นามสกุลนะครับ)   แห่ง winspeed  เบอร์โทร 0815635002

อยู่แถว ซอยเรวดี 8 ติวานนท์     

สนนราคา  ก็ขึ้นอยู่กับว่าซ่อมอะไรบ้าง    ถ้าจัดหนักทั้งหมด ตกอยู่  กระบอกละแสน..... mush32 แพงไป  ประมาณ สองพัน ต่อกระบอกครับ

ทำแล้วก็ ทำมันซะให้หมดไปเลย   

อนึ่ง   พี่ วินแก ใช้เวลา 7-8 วันนะครับ  หาโช๊ค ใส่เล่นๆ หรือยกรถไว้ ได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2012, 11:50:03 AM โดย ---น้ำตาเสือดำ--- »

ออฟไลน์ ปลากระเบนบิน

• *
  • Popular Vote : 1
  • เบื่อ คนงี่เง่า~~~
Re: ขอคำปรึษาเรื่องเสียงกุก กุก ของ ohlins ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 10:06:59 AM »
เปนเหมือนกันเลยครับ. แต่ผมอยู่เชียงใหม่

ถ้าส่งโช็คลงไปให้เค้าทำจะได้มั้ยเนี่ย  mush39

ปล รำคานเสียงมากครับ mush26

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 11:48:01 AM »
เปนเหมือนกันเลยครับ. แต่ผมอยู่เชียงใหม่

ถ้าส่งโช็คลงไปให้เค้าทำจะได้มั้ยเนี่ย  mush39

ปล รำคานเสียงมากครับ mush26

ส่งได้ครับ  ผมก็ส่งไปจากมหาสารคาม  โทรไปคุยกะพี่ วินแก ก่อน สิครับ 

ส่งโลจิกโพส ไปกลับ สบายครับ

ออฟไลน์ ปลากระเบนบิน

• *
  • Popular Vote : 1
  • เบื่อ คนงี่เง่า~~~
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 03:36:42 PM »
ส่งได้ครับ  ผมก็ส่งไปจากมหาสารคาม  โทรไปคุยกะพี่ วินแก ก่อน สิครับ 

ส่งโลจิกโพส ไปกลับ สบายครับ

ขอบคุณมากครับ
ไม่ทราบว่าพอจะรู้ราคาต่อต้นบ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ SnoozEviL

• *
  • Popular Vote : 5
  • ลัทธิสุขนิยม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 06:11:47 PM »
ตอนแรกที่ผมใส่ก็ดัง งงมากๆ ไมดังขนาดนี้ สรุปว่าขันน๊อตไม่แน่น ยังไงลองดูได้นะครับ
...รุ่น..ใหญ่...ใจ..ต้อง..นิ่ง...

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 06:49:08 PM »
ขอบคุณมากครับ
ไม่ทราบว่าพอจะรู้ราคาต่อต้นบ้างมั้ยครับ

ราคาก็แล้วอาการครับ

ผม โอเวอร์ฮอล์น + รีวาล์ว ยกชุด คู่ละ 2300 ครับ  รวม 4 ต้น 5600ครับ ไม่รวมค่าส่ง

ทำออกมา เสียงหายไปเลย  ........

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 07:51:17 PM »
DFV ของผมก้อดังครับ กุกๆ เบาๆมาจากข้างหลังตอนวิ่งคลานๆเท่านั้นพอเจอถนนไม่เรียบหรือว่าถนนเรียบแต่ช่วงเหยียบคลัชถอนคังเร่งจะดัง แต่พอวิ่งเร็วจะไม่ดังเลยเจอหลุมเนินอะไรก้อไม่ดัง ผมเบิกใหม่จาก ปลา boxer เลยครับ ใส่วันแรกก้อมีอาการดังกล่าวเลย เค้าบอกว่าปกติของ up side down เพราะเคยส่งเคลมญี่ปุ่นไปแล้ว เค้าส่งกลับ บอกว่าปกติ ก้อเลยทำใจครับเทียบกับข้อดีอื่นๆ ที่ให้มา นึกเสียว่าดังเหมือนขับรถ rally wrc ก้อแล้วกัน   mush37

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 09:24:38 PM »
ซ่อมกับพี่น่าวินเช่นกัน จุดที่เสียบ่อยได้แก่

หัว ball joint , ซีลประคองกระบอก (กรณี up side sown) , ซีลและวาล์วน้ำมันภายในตัวโช้ค
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

ออฟไลน์ xiezo

• *
  • Popular Vote : 17
  • The 4WD Machine
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 01:07:57 AM »
โช๊คเบิก ใหม่ เลยอะครับ ใช้งานมา ปีกว่าๆๆ เองครับบ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับบ  emo64o

ออฟไลน์ Phob

• *
  • Popular Vote : 29
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 07:59:10 AM »
โช๊คเบิก ใหม่ เลยอะครับ ใช้งานมา ปีกว่าๆๆ เองครับบ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับบ  emo64o

โช๊คเบิกใหม่เลยแล้วดังมาตั้งแต่ใส่ครั้งแรก  ลองมองจุดอื่นที่ไม่ใช่โช๊คดูครับ อาจจะเกิดจากการ

ถอดใส่โช๊คก็ได้หรือเป็นส่วนอื่นๆของช่วงล่าง ของผมก็เคยใส่โช๊คแล้วมีเสียง ปรากฏว่าหาไปหามา

ไม่ใช่ดังที่โช๊คครับ

ออฟไลน์ MooKa

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 01:40:38 PM »
ราคาก็แล้วอาการครับ

ผม โอเวอร์ฮอล์น + รีวาล์ว ยกชุด คู่ละ 2300 ครับ  รวม 4 ต้น 5600ครับ ไม่รวมค่าส่ง

ทำออกมา เสียงหายไปเลย  ........
พึ่งโทรไปถามมาพี่เค้าบอกว่า โอเวอร์ฮอล์น1400 ชุบแกน600 บูชประครองแกน350 ที่ว่ามาเป็นราคาต่อโช๊ค 1 กระบอกครับ
มีใครได้ราคาดีกว่านี่มั้ยครับ จะได้เอาไว้เป็นราคาตั้ง
อีกอย่างครับที่พี่ไปทำมาตกลงว่าคู่ละ 2300  ถ้าใช่ 2คู่ก็น่าจะเป็น4600 ไม่ใช่เหรอครับ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 05:02:06 PM »
พึ่งโทรไปถามมาพี่เค้าบอกว่า โอเวอร์ฮอล์น1400 ชุบแกน600 บูชประครองแกน350 ที่ว่ามาเป็นราคาต่อโช๊ค 1 กระบอกครับ
มีใครได้ราคาดีกว่านี่มั้ยครับ จะได้เอาไว้เป็นราคาตั้ง
อีกอย่างครับที่พี่ไปทำมาตกลงว่าคู่ละ 2300  ถ้าใช่ 2คู่ก็น่าจะเป็น4600 ไม่ใช่เหรอครับ

ขอโทดครับ พอดี  โง่ สอบตกเลข เลยบวกเลขผิดครับ 

ขออภัยจริงๆ

ออฟไลน์ MooKa

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 07:50:12 PM »
ขอโทดครับ พอดี  โง่ สอบตกเลข เลยบวกเลขผิดครับ 

ขออภัยจริงๆ
:bbbear_1:ผมไม่ได้ว่าพี่นะครับ คือผมกำลังจะเอาไปซ่อมเหมือนกันอยากได้ราคาที่แน่นอนเลยมาลองหาข้อมูลดูก่อน ที่ผมงงก็คือราคาที่ผมโทรไปถามที่ร้านมาทำไมมันถึงแพงกว่าที่่พี่น้ำตาเสือดำไปทำมาเยอะจัง

ถ้าเรื่องที่ถามทำให้พี่น้ำตาเสือดำไม่พอใจ ผมก็ต้องขออภัยด้วยครับ :bbbear_48: เจตนาของผมแค่อยากรู้ว่าราคาค่าซ่อมจิงๆมันเท่าไหรแค่นั้นเองครับ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 11:49:08 AM »
:bbbear_1:ผมไม่ได้ว่าพี่นะครับ คือผมกำลังจะเอาไปซ่อมเหมือนกันอยากได้ราคาที่แน่นอนเลยมาลองหาข้อมูลดูก่อน ที่ผมงงก็คือราคาที่ผมโทรไปถามที่ร้านมาทำไมมันถึงแพงกว่าที่่พี่น้ำตาเสือดำไปทำมาเยอะจัง

ถ้าเรื่องที่ถามทำให้พี่น้ำตาเสือดำไม่พอใจ ผมก็ต้องขออภัยด้วยครับ :bbbear_48: เจตนาของผมแค่อยากรู้ว่าราคาค่าซ่อมจิงๆมันเท่าไหรแค่นั้นเองครับ

ต๊ายตาย  เสือดำ จะไม่พอใจใครได้จ๊ะ  ที่บอกน่ะ สอบตกเลขจริงๆ นะ

ลองคุยถามดีๆนะครับ  เพราะผมจำได้ค่อนข้างชัด  สี่ ต้น   ผมจ่ายไป ห้าพันกว่า นะครับ โอนให้ บวกค่าส่ง หกร้อย โลจิกโพส

หรือ ของกระผม โอเวอร์ฮอล์นอย่างเดียว วะ