ผู้เขียน หัวข้อ: ขับอิมแล้วสั่น  (อ่าน 3715 ครั้ง)

ออฟไลน์ mo

• *
  • Popular Vote : 4
ขับอิมแล้วสั่น
« เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 05:08:35 PM »
ขับอิมแล้วสั่นครับ วิ่งประมาณ 140 กม พวงมาลัยสั่นเกิดจากสาเหตุใดครับ รถมันไม่นิ่งอะครับ ต้องทำไงหรือแก้ไขยังไง ขับเร็วแล้วไม่มั่นใจเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
Re: ขับอิมแล้วสั่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 06:45:38 PM »
 เพลาคด ยางบวม.ล้อดุ้ง ถ่วงล้อ จ้าวเข้า มือสั่น ของขาด ปวดฉี่ โดนล้วง mush21
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2012, 07:52:45 PM โดย bossma »

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 07:47:26 PM »
ไปถ่วงล้อครับ

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 09:13:42 PM »
ถ้าสั่นตอนขับ ไม่ได้เบรค ก็ลองถ่วงล้อ หรือถ่วงจี้ และเช็คล้อคดด้วยครับ

ถ้าสั่นตอนเบรคด้วย ก็ต้องเจียรจานเบรค (ทั้ง 4 ล้อ)
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

ออฟไลน์ POPEYE

• popeye classic gc
  • *
  • Popular Vote : 10
  • ป็อปอายอินเตอร์เฉียง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 09:45:36 PM »
ของผมพักหลัง พวงมาลัยจะสั่นอยู่ช่วง 120 พอกดเลยไปก็ไม่สั่น
เอาไปจะถ่วงล้อใหม่ ช่างเอาไปลองเข้าเครื่องหมุนล้อดู ล้อเลื้อยเป็นงูเลย ช่างบอกนึกแล้วเชียว (ยางมันบวม)
เปลี่ยนยางใหม่สถานเดียวเลยครับ  ยิ่งน้ำถ่วมลุยน้ำกันแยะๆมีโอกาสยางบวมสูงมากๆครับ
 mush37
เทอร์โบลุกเป็นไฟ ลูกสูบละลายกลายเป็นผง

ออฟไลน์ walkaway

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 10:52:29 PM »
ของผมพักหลัง พวงมาลัยจะสั่นอยู่ช่วง 120 พอกดเลยไปก็ไม่สั่น
เอาไปจะถ่วงล้อใหม่ ช่างเอาไปลองเข้าเครื่องหมุนล้อดู ล้อเลื้อยเป็นงูเลย ช่างบอกนึกแล้วเชียว (ยางมันบวม)
เปลี่ยนยางใหม่สถานเดียวเลยครับ  ยิ่งน้ำถ่วมลุยน้ำกันแยะๆมีโอกาสยางบวมสูงมากๆครับ
 mush37

สอบถามนิดนึงครับพี่ POPEYE ลุยนํ้าท่วม ส่งผลต่อยางบวมอย่างไรครับ เพราะตอนนี้รถ SUV ที่บ้านยางบวม หลังจากขับใช้ลุยงาน ช่วงนํ้าท่วมมาหนะครับ

ขอบคุนครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 12:00:49 AM »
สอบถามนิดนึงครับพี่ POPEYE ลุยนํ้าท่วม ส่งผลต่อยางบวมอย่างไรครับ เพราะตอนนี้รถ SUV ที่บ้านยางบวม หลังจากขับใช้ลุยงาน ช่วงนํ้าท่วมมาหนะครับ

ขอบคุนครับ

ลุยน้ำถ้วมนานๆยางชื้นอยู่ตลอดติดต่อกันนานๆ ความชื้นจะส่งผลต่อคุณสมบัติของยางทำให้ยางเสียรูปทรงไปจากปกติที่ควรจะเป็น
โดยฉะเพาะหน้ายางปกติจะต้องเรียบและกลมเมื่อยางโดนควาชื้นมากๆติดต่อ หรือเปียกๆแห้งๆ(ความชื้นลงน้ำและความร้อนขณะวิ่งแห้ง)อยู่ตลอดเวลา พื้นผิวหน้ายางก็จะขยายตัวและหดตัวซ้ำจนช็อกหน้ายางเสื่อมสภาพเร็วขึ้นบางส่วนก็จะขยายตัวหรือบิดตัว ที่เรียกว่าบวมทำให้หน้ายางบิดเบี้ยวไม่เรียบกลม
เวลารถวิ่งก็จะวิ่งไม่ตรง พวงมาลัยสั่น เพราะยางไม่ได้ศูนย์นั่นเอง ถ่วงก็ไม่หายขาดเพราะการถ่วล้อก็ไม่ได้แก้ที่ต้นเหตุนั่นเอง
ปกติยางแต่ละยี่ห้อก็ใช้สารเติมแต่งลงไปในเนื้อยางเพื่อให้ยางคงรูปเพื่อแก้ปัญหาเหล่านี้กันอยู่แล้ว แต่จะทำได้ดีแค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับเทคโนโลยีของแต่ละยี่ห้อละครับ

เทอร์โบลุกเป็นไฟ ลูกสูบละลายกลายเป็นผง

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 10:51:56 AM »
ลุยน้ำถ้วมนานๆยางชื้นอยู่ตลอดติดต่อกันนานๆ ความชื้นจะส่งผลต่อคุณสมบัติของยางทำให้ยางเสียรูปทรงไปจากปกติที่ควรจะเป็น
โดยฉะเพาะหน้ายางปกติจะต้องเรียบและกลมเมื่อยางโดนควาชื้นมากๆติดต่อ หรือเปียกๆแห้งๆ(ความชื้นลงน้ำและความร้อนขณะวิ่งแห้ง)อยู่ตลอดเวลา พื้นผิวหน้ายางก็จะขยายตัวและหดตัวซ้ำจนช็อกหน้ายางเสื่อมสภาพเร็วขึ้นบางส่วนก็จะขยายตัวหรือบิดตัว ที่เรียกว่าบวมทำให้หน้ายางบิดเบี้ยวไม่เรียบกลม
เวลารถวิ่งก็จะวิ่งไม่ตรง พวงมาลัยสั่น เพราะยางไม่ได้ศูนย์นั่นเอง ถ่วงก็ไม่หายขาดเพราะการถ่วล้อก็ไม่ได้แก้ที่ต้นเหตุนั่นเอง
ปกติยางแต่ละยี่ห้อก็ใช้สารเติมแต่งลงไปในเนื้อยางเพื่อให้ยางคงรูปเพื่อแก้ปัญหาเหล่านี้กันอยู่แล้ว แต่จะทำได้ดีแค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับเทคโนโลยีของแต่ละยี่ห้อละครับ

emo65o กดไลค์ครับ
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ walkaway

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 10:54:12 AM »

ขอบคุณครับ
พี่POPEYE กูรู ของ SSS

ออฟไลน์ CaptaiN

• "อย่าจี้ตูด เดี๋ยวปู๊ดให้ดม กร๊ากกก"
  • *
  • Popular Vote : 23
  • I BELIEVE. I CAN FLY.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 10:57:32 AM »
ชอบหางหลังพี่ POPEYE มากมายถึงที่สุด เห็นแล้วสะดุดตามากๆๆ ชอบครับบ
ถ้าคุณแน่.....อย่าแพ้ขับ4

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 11:03:59 PM »
ขอบคุณครับ
พี่POPEYE กูรู ของ SSS

มิบังอาจครับ

ชอบหางหลังพี่ POPEYE มากมายถึงที่สุด เห็นแล้วสะดุดตามากๆๆ ชอบครับบ

ขายึดหางแบบห้อยท้าย แบบนี้กำลังจะมาแรงนะครับขอบอก อย่าง ฮอนด้า HSV, R35 ก็เริ่มห้อยท้ายแบบนี้แล้ว ต่อไปก็ BRZ
ส่วนคั้นนี้เป็นต้นแบบครับ เพราะทำมาก่อนเกิน 10 ปีแล้ว 5555

emo63o