ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนปรึกษาเรื่องหัวฉีดหน่อยคับ  (อ่าน 3373 ครั้ง)

ออฟไลน์ SnoozEviL

• *
  • Popular Vote : 5
  • ลัทธิสุขนิยม
รบกวนปรึกษาเรื่องหัวฉีดหน่อยคับ
« เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 09:29:24 AM »
เห็นบางคนบอกว่าหัวฉีด ถ้าเปลี่ยนใหญ่เป็น 850cc แล้ว แต่ละยี่ห้อจะแตกต่างกัน ซึ่งผมจำไม่ได้

ยังไงรบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับว่ายี่ห้ออะไรดี และทนทาน รวมทั้งเดินเบานิ่ง รอบสูงจ่ายสม่ำเสมอด้วยอ่ะครับ

แล้วถ้าเปลี่ยน turbo อย่างเดียว เป็นลูกไม่ใหญ่ ใส่แทนที่ของเดิมได้ เหมือน 2835 แต่แรงกว่านิดหน่อย ควรจะต้องเปลี่ยน inter ไปวางหน้าด้วยป่าวครับ

สุดท้ายนี้ สวัสดีปีใหม่นะค้าบ
...รุ่น..ใหญ่...ใจ..ต้อง..นิ่ง...

ออฟไลน์ SnoozEviL

• *
  • Popular Vote : 5
  • ลัทธิสุขนิยม
Re: รบกวนปรึกษาเรื่องหัวฉีดหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 09:55:59 PM »
ไอยะ ไม่มีใครช่วยเยยง่ะ  mush30

คิดถูกละที่จะเลิกใช้ คืนสู่สามัญดีก่า
...รุ่น..ใหญ่...ใจ..ต้อง..นิ่ง...

ออฟไลน์ tui mmr

• House 39 motorsport
  • *
  • Popular Vote : 1
  • Only a van Can do!
Re: รบกวนปรึกษาเรื่องหัวฉีดหน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 11:24:56 PM »
พึ่งเห็นอะน้า ให้ดี flow rate สม่ำเสมอเค้าว่าให้เล่น power enterprise นะ

ออฟไลน์ clubxxx

• *
  • Popular Vote : 16
  • -*-
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 11:03:27 AM »
ถ้าโบไม่ใหญ่กว่าเดิมมาก

อินเตอร์บน ยังได้อยู่ครับ

แต่น่าจะเปลี่ยนใบใหญ่ขึ้น

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 12:50:02 PM »
พักหลังคนแต่งโหดๆ น้อยลงเยอะไม่เหมือนรุ่นแรกๆ  ของเวปอ่านสนุกมันส์
ผมว่าอินเตอร์หน้าเปลี่ยนเถอะครับ เคยอ่านของเมืองนอก เค้าอนะให้เปลี่ยยนก่อนเลยอันดับแรก
เพราะ losing battle between ลมร้อนจากเทอร์โบทำให้อินเตอร์ไม่ได้เย็นเต็มที่
เข้าไปที่ subaruclubthailand ก็มีคอมเม้นทดีๆครับ
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 11:29:34 PM »
คุณ snooze อย่าหยุดทำรถเลยครับ
ทำพอดีขับขึ้นลงเนินเขาในภูเก็ต ผมว่ามันส์ออก
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ Robin

• *
  • Popular Vote : 4
  • The Art of Car Body Paint
    • Doctor Auto Clinic
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 03:56:24 PM »
หัวฉีด แนะนำ 3 ยี่ห้อตามด้านล่างครับ

1. Precision Turbo
2. Injector Dynamic
3. Fuel Injector Clinic

เดินเบานิ่งหรือไม่อยู่ที่คนจูน กับชุดฝาว่าทำเต็มแค่ไหนครับ ถ้าองศากับ Lift ของแคมสูงมากๆแล้วจะเดินเบานิ่งในรอบต่ำคงจะยากครับ จะทำได้ก็ต้องเดินเบารอบสูงครับ ส่วนจ่ายสม่ำเสมอนั้น 3 ยี่ห้อด้านบนที่แนะนำมาจะมีการทำ test ของ flow rate ให้ใกล้เคียงกันมากที่สุดของหัวฉีดแต่ล่ะในแต่ล่ะชุดที่สั่งเข้ามาครับ

สำหรับขนาดของ 2835 อินเตอร์บนน่าจะไม่มีปัญหานะครับ
DOCTOR AUTO CLINIC
รับทำงานสีและตัวถังคุณภาพ Premium ให้กับ Super Car และรถที่ต้องการมากกว่าคุณภาพสีจากโรงงาน
(สีนกแแก้วสูตรน้ำ 90 ไลน์ทั้งระบบ)
http://www.facebook.com/doctorautoclinic

รับสั่ง Racing parts จาก USA, UK, Europe, etc.
http://www.facebook.com/enginepartsbyrobin

085-947-0357

ออฟไลน์ HSV

• *
  • Popular Vote : 0
  • K45
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 05:04:57 PM »
ถ้าเครื่องเป็น spec jdm ก็ควรจะใช้ tomei twin scroll   เฮดเดิมเป็นt/s อยู่แล้ว 
hks 2835 subaru เป็น t/s หลอก นะครับ  ไม่มีประโยชน์  แถมไม่ทนอย่างแรง

พวก t/s แท้ แบบ tomei หรือ power ent. (ไม่มีขายแล้ว)  มาไวกว่า เยอะๆ สัก พันรอบได้  เคยมีกราฟ อยู่ เทียบ1825 กับ2835 อยู่    2835 ได้ปลายมากกว่าานีสสส เดียว
แต่ ต้นหายไป เป็นพันรอบ

อินเตอร์ บน ก็พอ  ใหญ่ขึ้นแต่ อุณหภูมิ สูง ก้อไม่ได้มีประโยชน์อะไร  ถ้าเซนเซอร์ ยังอยู่ ใต้คอไอดี เหมือนเดิม  ยกเว้น วิ่งทางไกล

ถ้าเป็นสเตป ไม่แคม  ผมว่า อินเตอบนก้อพอ  แต่ที่น่าทำกว่าคือเพิ่ม ซีซี  กับแต่งห้องเผาไหม้  สำหรับความเห็นผม
torqe is what makes the car accelerate,horse power maintains that.

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 02:12:49 AM »
เห็นบางคนบอกว่าหัวฉีด ถ้าเปลี่ยนใหญ่เป็น 850cc แล้ว แต่ละยี่ห้อจะแตกต่างกัน ซึ่งผมจำไม่ได้

ยังไงรบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับว่ายี่ห้ออะไรดี และทนทาน รวมทั้งเดินเบานิ่ง รอบสูงจ่ายสม่ำเสมอด้วยอ่ะครับ

แล้วถ้าเปลี่ยน turbo อย่างเดียว เป็นลูกไม่ใหญ่ ใส่แทนที่ของเดิมได้ เหมือน 2835 แต่แรงกว่านิดหน่อย ควรจะต้องเปลี่ยน inter ไปวางหน้าด้วยป่าวครับ

สุดท้ายนี้ สวัสดีปีใหม่นะค้าบ

ใน USA นิยม ID , DW , PE หรือย่อมเยาว์หน่อยก็พวก helix แต่ในไทยเราก็พวก sard กับ PE หาได้ง่ายกว่าครับ

แต่ละยี่ห้อมีมาตรฐานที่ดีอยู่แล้ว แต่ spec กับการ setting จะต่างกันอยู่บ้างครับ ต้องดูจาก spec จากผู้ผลิตประกอบการจูนด้วย

เรื่อง turbo ถ้าไม่ใหญ่มาก นำใส่ในแมว STi ซึ่งอินเตอร์เดิมก็ใหญ่อยู่แล้ว อาจจะยังไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนอินเตอร์ครับ

หรือถ้าเปลี่ยนก็ topmount เหมือนเดิมยังได้อยู่นะครับ จะได้ response ที่รวดเร็วต่อเนื่องดี
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

ออฟไลน์ aof_impz

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 10:13:49 AM »
อินเตอร์บน เพิ่มขนาดกระถังฉีดน้ำอินเตอร์ เพิ่่มแล้วต่อสวิสฉีดน้ำอินเตอร์แบบเปิดตลอดเวลาซัดก็เปิด จะได้ความเสถียร์ของอุณภูมิ  รู้ว่าเมื่อไหร่เราจะบู๊ก็เปิดพรมไว้ก่อนเลยแจ่มแน่นอน
Tuned by  Tawee motor sport
ขายน้ำมันเครื่อง SELENIA ปลีก-ส่ง จร้าา

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 07:32:15 PM »
ไอยะ ไม่มีใครช่วยเยยง่ะ  mush30

คิดถูกละที่จะเลิกใช้ คืนสู่สามัญดีก่า
  mush1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2012, 07:51:57 PM โดย bossma »