ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถแต่งมาแล้วกับซื้อรถมาปั้นเอง  (อ่าน 7500 ครั้ง)

ออฟไลน์ mountaindesign

• *
  • Popular Vote : 0
คืออยากจะขอคำแนะว่าซื้อรถมาแต่งเองหรือจะซื้อที่แต่งมาแล้ว..อันไหนดีดีกว่ากันครับ...คือผมอยากจะให้พี่ๆช่วยแชร์ประสบการณ์ครับ เพื่อมีคนกำลังศึกษาข้อมูลอยู่ครับ จึงอยากจะพี่ๆช่วยรบกวนให้ข้อมูลทีครับ ยังไงรบกวนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
Re: ซื้อรถแต่งมาแล้วกับซื้อรถมาปั้นเอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 05:37:15 PM »
ดีกันคนละอย่างครับ

ปั้นเอง
ข้อดี ได้ตามที่เราต้องการทุกอย่าง สนุก ได้ความรู้ ได้รู้จักเค้าแบบ จริงๆจังๆ เข้าใจเค้า จะได้รุ้จักใช้ครับ 

ข้อเสีย เสียเวลา เสียเงินเยอะกว่า เหนื่อยกว่า ต้องให้เวลากับเค้าเยอะนิดหน่อบครับ

ส่วนถ้าให้ผมเลือก ผมเลือกปั้นเองครับ ยอมเหนื่อย ยอมเสียเวลา และเสียเงินที่เยอะ แต่สิ่งที่ได้มาคือ เข้าใจเข้า จริงๆครับ ขอให้สนุกกับ impreza ที่ท่านชอบนะครับ  mush19 mush19
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ Robin

• *
  • Popular Vote : 4
  • The Art of Car Body Paint
    • Doctor Auto Clinic
Re: ซื้อรถแต่งมาแล้วกับซื้อรถมาปั้นเอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 05:47:08 PM »
สำหรับผมนะครับ ซื้อรถที่มีของแต่งเริ่มต้นมาแล้ว หรือโมมาแล้วนิดหน่อย โดยของแต่งที่เจ้าของเก่าแต่งมา หรือ spec เครื่องที่ทำมาต้องเ็ป็นแบบที่เราชอบครับ

แล้วเราก็เอามาทำต่อครับ แบบนี้จะคุ้มค่ากว่าครับ เพราะลองสังเกตดูดีๆว่า รถเดิมๆหรือรถที่แต่งแล้วราคาจะไม่หนีกันเท่าไหร่ครับ ถ้าซื้อเดิมสนิทเลย ลงทุนเยอะ แล้วเสียเวลา แต่ได้ความรู้ แต่ถ้าเริ่มจากที่มีมาบ้างแล้ว อย่างน้อยงบในการแต่งของเราก็น้อยลงครับ
DOCTOR AUTO CLINIC
รับทำงานสีและตัวถังคุณภาพ Premium ให้กับ Super Car และรถที่ต้องการมากกว่าคุณภาพสีจากโรงงาน
(สีนกแแก้วสูตรน้ำ 90 ไลน์ทั้งระบบ)
http://www.facebook.com/doctorautoclinic

รับสั่ง Racing parts จาก USA, UK, Europe, etc.
http://www.facebook.com/enginepartsbyrobin

085-947-0357

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 06:34:18 PM »
เอาที่แต่งมาบ้างแล้ว เป็นคำตอบสุดท้ายครับ แต่ๆๆๆๆ ต้องไม่ได้แต่งมาแบบผ่าตัดใหญ่นะครับมันซ่อมยาก ผมเห็นบางคันแต่งเยอะ เอา sensor ออกหมดเลย ช่างปวดหัวเลยครับ เลือกเอาที่แบบแต่งพอดีๆ ดีที่สุด มันหลายตังค์นะครับพวกของแต่งแต่ละชิ้นใส่เข้าไป   mush24
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2012, 06:35:36 PM โดย tip »

ออฟไลน์ sexysecret

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 12:47:26 AM »
อันนี้หมายถึงเอา รถ N/A มาทำเลย คือวางเครื่องเทอร์โบลง หรือหมายถึงเครื่องเทอร์โบ ที่โมมาแล้วกับยังไม่โมครับ?
ซึ่งทั้งสองแบบจะตอบได้เหมือนกันว่า แล้วแต่ความชอบของแต่ละคนครับ
บางคนชอบปั้นเอง บางคนไม่ชอบ
ถ้าทำเองจะได้ความสบายใจ เพราะรู้ที่มาที่ไปชัดเจน เพราะเลือกเองกับมือ
แต่ไม่ได้หมายความว่าจะได้ดีเสมอไปตลอด หรือถูกตลอด เพราะยังไก็คือการเลือกของมือสอง ซึ่งจะได้ของดีหรือไม่ ราคาถูกมากแต่ไหน ก็ขึ้นอยู่กับฝีมือผู้ซื้อแต่ละคน
ถ้าเป็นของใหม่ ก็ราคาสูงแต่ยิ่งสบายใจมากขึ้นไปอีก
แต่เตือนอีกครั้งว่า ทำเองจะเหนื่อยมาก.กก.กก นะครับ ใช้เวลา พลังใจ และเงินเยอะกว่าเยอะ แต่ถ้าชอบก็โอเคนะ

ถ้ามองในแง่ความคุ้มค่า ซื้อต่อน่าจะได้เปรียบกว่า และจะดีมากหากรู้ประวัติชัดเจน
เพราะเอาจริงๆมีคนขับซูบารุไม่น้อย ที่ตอนแต่งทำเต็มที่ เพราะกะใช้ยาว หรือไม่ก็หน้ามืด อิ..อิ..
แต่พอเสร็จแล้วรักมาก หวงมาก เนื่องจากใช้เวลาและเงินเยอะมากกว่าจะสำเร็จได้ หรือบางทีก็ทำจนใช้ประจำวันลำบาก เลยกลายเป็นว่า จอดมากกว่าขับ
พอขับน้อยๆ ก็เริ่มอยากจะขายออก ซึ่งหากได้รถที่เจ้าของดูแลมาอย่างดีแบบนี้ จะคุ้มค่ามากครับ และได้ของดีด้วย
ซึ่งอันนี้คงต้องหมั่นดู เข้ามาทำกิจกรรมบ่อยๆ พอได้เพื่อน รู้จักคนในชมรม ก็จะพอรู้ว่ารถคันไหนเป็นอย่างไร
(การเข้าชมรมก็เหมือนการคบเพื่อนใหม่ ซึ่งมีคนหลายๆแบบ ต้องศึกษาดีๆ อย่าไว้ใจไปซะหมดตั้งแต่แรก ค่อยๆดูกันไป คนมีน้ำใจมากๆก็เยอะ พ่อค้าก็มี คนเอาของไม่ดีมาขายก็มี ปะปนกันไปตามสังคมปกติทั่วๆไปครับ)
แต่ก็มีอีกหลายคนเช่นกัน ที่ทำมาแล้วใช้เต็มที่ จัดหนักตลอด อันนี้ก็อาจจะต้องดูเรื่องสภาพ vs ราคาเอาครับ

ลองดูครับว่าเราเป็นคนแนวไหน
ส่วนตัวผมซื้อรถ N/A มาทำเอง กว่าจะครบสมบูรณ์นี่เหนื่อยมาก อะไหล่ใหม่ๆบางตัวไม่ใช่ว่ามีเงินแล้วจะได้ทันที ต้องอาศัยดวงเข้าช่วยด้วยนะ อิ..อิ...
ขอให้โชคดี ได้รถถูกใจครับ

ออฟไลน์ Teeraparp

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 10:01:43 AM »
ในชีวิต ปั้น A31 กะ EK9 มา 2 ตัว ได้ดังใจ เสียเวลา และเงินเยอะ สนุก
พอมา Im ซื้อแบบทำมาแล้ว spec ถูกใจ ก็จะประหยัดทั้งเงิน ทั้งเวลาครับ แต่ไม่สนุก
จะเห็นว่าตามความเห็นผม มันต่างกันตรงสนุก

ก็เลยอยากจะบอกว่า อยากสนุกหรือเปล่า ถ้าอยากปั้นเอง ส่วนผมสนุกมา 2 ตัวแล้ว. พอแล้ว ครับ

ออฟไลน์ e_tapop

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 10:09:39 AM »
ผมชอบซื้อมาแต่งเองคับ สนุกกว่า อิอิ

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 01:26:41 PM »
ส่วนตัวผมซื้อรถ N/A มาทำเอง กว่าจะครบสมบูรณ์นี่เหนื่อยมาก อะไหล่ใหม่ๆบางตัวไม่ใช่ว่ามีเงินแล้วจะได้ทันที ต้องอาศัยดวงเข้าช่วยด้วยนะ อิ..อิ...
ขอให้โชคดี ได้รถถูกใจครับ

เลยจอดอยู่แต่คอนโดไม่ได้ขยับไปไหนเลยใช่ม๊ะ

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 08:42:09 PM »
ปั้นเองดีกว่าแก้งานจากคนเก่า mush1

ออฟไลน์ R2

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 10:23:07 AM »
ใช้เป็น เดิมๆ ดีที่สุดแล้ว อย่ายุ่งเครื่องยนต์ ดีที่สุด รถมันจะทนมาก

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 12:37:15 PM »
ถ้ารู้ประวัติซื้อรถแต่งแล้ว ถูกมาก
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 02:06:00 PM »
เปนผมผมเลือกซื้อมาปั้นเองครับ จะได้เรียนรู้อะไรหลายๆอย่าง ทำเองเรารู้ดีที่สุดว่าตรงไหนเสีย บกพร่อง

ออฟไลน์ Vincent

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 05:59:19 PM »
- ตอนเรียนอยู่วินก็เลือกที่จะทำเองครับ อะไรทำได้ ทำเองหมด ได้รู้อะไรมากมาย ได้ถามอะไรเยอะแยะ ได้รบกวนพี่ๆเพื่อนๆอีกมากโข กว่าจะรู้เรื่องสักอย่างนึง
- พอจบมา ทำงานทั้งวัน จันทร์ ถึง เสาร์ อยู่ออฟฟิศแค่วันละ 2ชั่วโมง ออกคุยงานตลอด ทั้งๆที่ขับรถแทบจะทั้งวัน แต่ไม่มีเวลาขับรถที่เรารัก วันๆก็ขับกระบะ กับ SUV เห่ยๆ...  mush26

- ตอนหารถวินก็หาแบบลอยๆไป ขอแค่สภาพสวยก็พอ  mush17
- แล้วสุดท้ายหลังจากหารถมา 2-3ปี ก็เจอ รถน้องเฮง เนี่ยแหละครับ ครบ สวย เนียน ไม่ได้แต่งอะไรมากมาย ใช้สบาย ไม่จุกจิก... ขอบคุณน้องเฮงมากๆ มา ณ.ที่นี้ ที่ดูแลรถได้ดีสุดๆ  mush23

- สรุปแล้ววินเลือก รถที่ทำมาแล้วครับ  emo72o
- It's not how you modified your car, it's how you race your car.
- My car is my

ออฟไลน์ TAKUMI_RPS13

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 07:11:48 PM »
ดีกันคนละอย่างครับ

ปั้นเอง
ข้อดี ได้ตามที่เราต้องการทุกอย่าง สนุก ได้ความรู้ ได้รู้จักเค้าแบบ จริงๆจังๆ เข้าใจเค้า จะได้รุ้จักใช้ครับ 

ข้อเสีย เสียเวลา เสียเงินเยอะกว่า เหนื่อยกว่า ต้องให้เวลากับเค้าเยอะนิดหน่อบครับ

ส่วนถ้าให้ผมเลือก ผมเลือกปั้นเองครับ ยอมเหนื่อย ยอมเสียเวลา และเสียเงินที่เยอะ แต่สิ่งที่ได้มาคือ เข้าใจเข้า จริงๆครับ ขอให้สนุกกับ impreza ที่ท่านชอบนะครับ  mush19 mush19

ตามนี้เลยแปะ +1

ปล.อยุ่ที่ตัวคุณอะนะแต่ถ้าไม่มีเวลาในการแต่งรถก็ศึกษาหาความรุ้และซื้อรถที่แต่งมาแล้วดูดีๆว่าbodyชนมาหนักไหมและลองขับดูว่าสภาพเครื่องเป็นอย่างไรตามนั้นอะนะ
OTTO SHOP & พี่แดงUnion & TOON ENGIN
Chan inter & Prechar HT พี่1Hai & สนามเป้า

ออฟไลน์ SnoozEviL

• *
  • Popular Vote : 5
  • ลัทธิสุขนิยม
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 07:27:05 PM »
ถ้าแต่งมาแล้ว เขาตา เจ้าของเก่าใช้ของถึง ไม่ใช่ยาวตัด สั้นต่อ ไม่พอซื้อใหม่ ก็ถือว่าเขาเริ่มต้นปูพื้นฐานมาให้ในระดับนึง ให้เข้าทางเราหน่อยก็พอแล้ว จะปั้นต่อก็ไม่เหนื่อยมากละ
...รุ่น..ใหญ่...ใจ..ต้อง..นิ่ง...