ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเอาไฟหน้า GC ไป Retrofit เป็น Projector บ้างครับ  (อ่าน 3364 ครั้ง)

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
มีใครเอาไฟหน้า gc ไปทำ retrofit ใส่เลนส์ projector บ้างครับ
เท่าที่ search ดูเจ้าในไทยที่รับทำ ยังไม่เห็น gc เลย
ที่ผมสนใจ retrofit ในโคมเดิม เพราะไม่ค่อยอยากไปทางโคมโปรเจกเตอร์ก๊อบไต้หวัน ครับ

เจอของฝรั่ง แต่ไม่ค่อยโดนอะครับ (ตามรูปที่แนบมา)
ผมว่า projector อยู่ตรงกลาง (ตำแหน่งเดียวกับหลอดเดิม) มันไม่ค่อยสวย
ถ้าอยู่ริมๆแบบพวก bmw น่าจะแจ่ม

ใครทำแล้วบ้าง อยากเห็นครับ ออกมาประมาณไหน

edit : เพิ่มที่มาของภาพครับ
http://www.rs25.com/forums/f120/t138134-review-bright-night-customs-hid-retrofit-my-gc.html

มีอีกลิงค์ แงะโคม BH มายัดเลนส์ projector ด้วย
http://www.dirtyimpreza.com/forums/showthread.php?t=22503
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2012, 12:50:44 AM โดย saran_1st »

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
Re: มีใครเอาไฟหน้า GC ไป Retrofit เป็น Projector บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 09:20:32 AM »
ลองอันนี้สิครับ  emo64o

http://page22.auctions.yahoo.co.jp/jp/auction/l107858612

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
Re: มีใครเอาไฟหน้า GC ไป Retrofit เป็น Projector บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 12:17:46 PM »
ิอื้อหือ นึกว่าบีเอ็มเลย 55

ไม่ได้ใช้โคมเดิมไปโม ใช่ปะคับแบบนี้

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 01:02:19 PM »
ผมเคยทำใส่mazda คับ ใช้ โคม Hella Bi xenon ที่เห็นเค้าทำตรงตำแหน่งเดิมเพราะท้ายโปรเจคเตอร์มันจะยาวครับ

ถ้าเยื้องมันจะต้องเฉือนโคมเยอะ จะมีปัญหาเวลาหายางปิดใส่ด้านหลัง

ออฟไลน์ den_GC8 Kakimoto Regu 06&R

• เสือ 2 ตัวอยู่ถ้ำเดียวกันไม่ได้ แต่ซูบารุ 2 คันอยู่บ้านเดียวกันได้
  • *
  • Popular Vote : 4
  • ชอบจังซู
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 01:08:44 PM »
คิดไว้เหมือนกันครับ รูปบนอาจลงตัว (เจาะน้อย) ลองใส่วงแหวนเข้าที่มุมใน (ใกล้กระจัง) เผื่อจะได้เหมือนมี 2 วงซิครับ อาจจะดีขึ้น ใครทำโฟโต้ชอบได้ลองทำมาให้ดูก็จะดีนะครับ

ออฟไลน์ noom_chopper

• *
  • Popular Vote : 24
  • "อิมแวน บรรทุกหมา"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 01:51:27 PM »
 emo64o
อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง ไม่อยากเสียตังค์ ขับเดิมๆ

ออฟไลน์ pao

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 10:00:52 PM »
ลองดูนี่ครับ

www.theretrofitsource.com

retrofit ทำได้สองแบบคร่าวๆ คือเอาตัวโปรเจคเตอร์จากโคมรุ่นอื่น มาตัดต่อใส่กับกรอบไฟเก่า อันนี้วุ่นวาย และใช้งานฝีมือพอควร เพราะต้องกะ ตัด ต่อ ตั้ง เชื่อม ให้มันพอดี
ตัวโปรเจอเตอร์ที่เอามาใช้ก็แล้วแต่เลยว่าจะคุณภาพขนาดไหน แต่จะค่อนข้างแพงเพราะจะเหมือนซื้อโคมไฟหน้ามาคู่นึงนะละครับ

อีกแบบจะเป็นชุดคิทโปคเจคเตอร์ที่ทำมาให้ใส่เข้ากับเบ้าหลอดไฟเดิม ลองดูในเวปนะครับ แต่ยังไงก็ต้องอบเปิดฝาไฟหน้าอยู่ดี ไม่ว่าทำวิธีไหนก็ต้องเปิด แต่แบบนี้ไม่ต้องตัดต่อตัวกรอบไฟเดิมครับ
อันนี้น่าจะพอทำเองได้ แล้วค่อยหาร้านเดินสายไฟให้ก็ได้

ผมเคยสั่งของเค้ามาชุดนึง แต่เอามาใส่มอเตอร์ไซส์ ของมาละ ยังไม่ได้ทำ เท่าที่ดูของใช้ได้เลยครับ มาเป็นชุด มีชุดสายไฟมาเรียบร้อย ไม่ต้องมานั่งไวริ่งใหม่

หรือถ้าอยากได้แจ่มๆเลย ก็มีเจ้าที่รับทำเลยครับ มีลิงค์ในเวป แต่คงต้องส่งของไปให้เค้าทำแล้วส่งกลับมาอีก หรือไม่งั้นต้องให้เค้าหาโคมให้ซึ่งคงแพงอีก
แต่งานน่าจะดีแน่นอนเท่าที่เคยเห็นมา