ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องน้ำมันเครื่องครับ ระหว่าง SUNOCO กับ SELENIA ใช้อะไรดีครับ  (อ่าน 9092 ครั้ง)

ออฟไลน์ kiyota

• *
  • Popular Vote : 10
ระหว่าง  SUNOCO

กับ  SELENIA

อันไหนน่าใช้กว่าครับ

ออฟไลน์ TAKUMI_RPS13

• *
  • Popular Vote : 16
เคยใช้น้ำมันเครื่อง SUNOCOตัวBRILLเฉยๆแต่ตอนนี้ใช้ TOCKO TR-1 เพราะติดใจน้ำมันเกียร์+เฟืองทายของ TOCKO RGO80w90 วิ่งทางไกลๆน้ำมันเกียร์ไม่ร้อน
เข้าเกียร์ง่าย ต่อไปผมว่าจะใช้น้ำมันเครื่อง SELENIA เกรด racing เห็นพี่ๆใน subaru เขาใช้กันเยอะว่าจะลองตามสักหน่อยคนขับ su เท้าหนักๆทุกคน เรื่องน้ำมัน
ดูเบอร์ดีๆนะครับผมเครื่องsr ไม่เหมือนกับ EJ อาจจะใช้ไม่เหมือนกันนะ รอพี่ๆเขามาตอบนะ
OTTO SHOP & พี่แดงUnion & TOON ENGIN
Chan inter & Prechar HT พี่1Hai & สนามเป้า

ออฟไลน์ im-MAY-za

• SSS FC Member
  • *
  • Playmaker #7
ใช้มาแล้วทั้ง 2 ยี่ห้อ ชอบ Selenia มากกว่า เพราะ

1.ลื่นนานกว่าประมาณ 5,000 โลแล้วยังรู้สึกลื่นอยู่เลย ในขณะที่ Sunoco ได้ประมาณ 2-3,000 โล
2.สีน้ำมันตั้งแต่กิโลเมตรแรกจนถึงตอนเปลี่ยน ผมเปลี่ยนทุก 5,000 โดยประมาณ Selenia แทบไม่เปลี่ยน ใสเหมือนตอนเติมใหม่ๆ

ขอโทษที่ทีผมจำสเปคน้ำมันไม่ได้แล้ว แต่เคยใช้ทั้ง 2 ยี่ห้อมากกว่า 2 ครั้ง แต่ปัจจุบันไม่ได้ใช้ Selenia เพราะหาซื้อยากและราคาสูงไปนิด แต่ยังชอบอยู่ครับ
Siam Subaru Society Football Club

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
ชอบseleniaครับ ด้วยคำแนะนำให้พิสูจน์จากพี่ท่านนึงในsss เท่าที่รู้สึกได้คือtempลงเร็วกว่า นมค.ตัวอื่นๆที่เคยใช้ครับ

ป.ล. อยากลองTorcoอยู่เหมือนกันครับ แถวๆศรีนครินทร์มีที่ไหนขายบ้างครับ

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
เคยได้ยินว่าสาเหตุที่นำ้มันดำเพราะมีสารชะล้างสิ่งสกปรกออกมาลอยในนำ้มันครับ

ออฟไลน์ Robin

• *
  • Popular Vote : 4
  • The Art of Car Body Paint
    • Doctor Auto Clinic
สีน้ำมันเครื่องที่ถ่ายออกมา ดำหรือไม่ดำนั้น ผมว่าไม่ได้บ่งบอกว่าน้ำมันเครื่องดีหรือไม่ดี แต่มันน่าจะบ่งบอกถึงความสามารถในการชะล้างมากกว่ารึเปล่าครับ
DOCTOR AUTO CLINIC
รับทำงานสีและตัวถังคุณภาพ Premium ให้กับ Super Car และรถที่ต้องการมากกว่าคุณภาพสีจากโรงงาน
(สีนกแแก้วสูตรน้ำ 90 ไลน์ทั้งระบบ)
http://www.facebook.com/doctorautoclinic

รับสั่ง Racing parts จาก USA, UK, Europe, etc.
http://www.facebook.com/enginepartsbyrobin

085-947-0357

ออฟไลน์ sexysecret

• *
  • Popular Vote : 0
ลองใช้ทั้ง Selenia racing กระป๋องดำ กับ Sonoco Brill แล้ว
ถ้าใช้ในชีวิตประจำวันเป็นหลักผมชอบ Sunoco Brill มากกว่าครับ
เพราะว่า Selenia ข้นเกินไป เวลาเพิ่ง start จะรู้สึกหน่วงมาก ต้องรอสักพักถึงจะลื่นขึ้น
ดังนั้นขับแบบ start แล้วดับแล้ว start ใหม่ แบบไปนู่นมานี่ในเมือง ผมชอบ brill มากกว่า
และ Selenia ตัว racing กระป๋องดำ ไม่มีสารชะล้างนะครับ เพราะมันเหมาะกับขับในสนามมากกว่า
ถ้าใช้ชีวิตประจำวันแนะนำให้ลองดู selenia ตัวอื่นครับ แต่ผมไม่เคยลอง เลยไม่รู้ว่าเป็นอย่างไร แต่เพื่อนๆที่ใช้ก็บอกว่าดีครับ ราคาไม่แรงเท่ากระป๋องดำด้วย

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
ลองใช้ทั้ง Selenia racing กระป๋องดำ กับ Sonoco Brill แล้ว
ถ้าใช้ในชีวิตประจำวันเป็นหลักผมชอบ Sunoco Brill มากกว่าครับ
เพราะว่า Selenia ข้นเกินไป เวลาเพิ่ง start จะรู้สึกหน่วงมาก ต้องรอสักพักถึงจะลื่นขึ้น
ดังนั้นขับแบบ start แล้วดับแล้ว start ใหม่ แบบไปนู่นมานี่ในเมือง ผมชอบ brill มากกว่า
และ Selenia ตัว racing กระป๋องดำ ไม่มีสารชะล้างนะครับ เพราะมันเหมาะกับขับในสนามมากกว่า
ถ้าใช้ชีวิตประจำวันแนะนำให้ลองดู selenia ตัวอื่นครับ แต่ผมไม่เคยลอง เลยไม่รู้ว่าเป็นอย่างไร แต่เพื่อนๆที่ใช้ก็บอกว่าดีครับ ราคาไม่แรงเท่ากระป๋องดำด้วย

ใช่ครับอย่างที่พี่ด้านบนได้พูดไว้ selenia ตัว racing (10w60) ต้องวอมเคลื่องให้อุณหภูมิน้ำมันประมาณ 50 C ก่อนถึงจะลืน(จากที่เคยใช้นะครับ)แต่เวลาซัดอุณหภูมิจะลดข้อนข้างเร็ว เหมาะกับพวก เท้าหนักใช้ซัดอย่างเดียวแต่ถ้าเป็นกระป๋องส้ม(10w50) น่าจะเหมาะกว่าในการใช้ในชีวิตประจำวันมากกว่าตัว racing ส่วน sonnoco ไม่เคยใช้ครับ แต่จากที่ใช้รถมาน้ำมันเครื่องที่ผมใช้มาแล้วชอบสุดคือเป็น OWS ตัว racing ลื่นดีและอุณภูมิขึ้นไม่สูงและลงเร็วแต่ตอนนี้หาไม่ได้ไม่รู้ว่าจะหาจากไหน   mush26

ออฟไลน์ kiyota

• *
  • Popular Vote : 10
ขอบคุณครับ  ทุกความคิดเห็นครับ

ผมว่าจะ ลอง   selenia ตัว   กระป๋องส้ม(10w50)

ออฟไลน์ JaaYY

• *
  • Popular Vote : 1
  • www.Yokyor.co.th
ใช่ครับอย่างที่พี่ด้านบนได้พูดไว้ selenia ตัว racing (10w60) ต้องวอมเคลื่องให้อุณหภูมิน้ำมันประมาณ 50 C ก่อนถึงจะลืน(จากที่เคยใช้นะครับ)แต่เวลาซัดอุณหภูมิจะลดข้อนข้างเร็ว เหมาะกับพวก เท้าหนักใช้ซัดอย่างเดียวแต่ถ้าเป็นกระป๋องส้ม(10w50) น่าจะเหมาะกว่าในการใช้ในชีวิตประจำวันมากกว่าตัว racing ส่วน sonnoco ไม่เคยใช้ครับ แต่จากที่ใช้รถมาน้ำมันเครื่องที่ผมใช้มาแล้วชอบสุดคือเป็น OWS ตัว racing ลื่นดีและอุณภูมิขึ้นไม่สูงและลงเร็วแต่ตอนนี้หาไม่ได้ไม่รู้ว่าจะหาจากไหน   mush26

สงสัยต้องเปลี่ยนมา selenia ซะแล้ว  mush24 mush24 mush24 mush24 mush24 mush24 mush24 mush24 mush24

I love BCC
To the max project garage

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
ผมใช้seleniaสีส้มครับ
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง