ผู้เขียน หัวข้อ: เซนเซอร์ไอเสียต้องอยู่จุดไหนถึงจะถูกต้องครับ  (อ่าน 1952 ครั้ง)

ออฟไลน์ nako

• *
  • Popular Vote : 5
เมื่อวานมีเพื่อนในเวปมาหา เขาแนะนำให้เปลี่ยนตำแหน่งเซนเซอร์อะครับ ของผมดันไปอยู่ตรงท่อก่อนเข้าโข่งไอเสียเทอร์โบครับมันเป็นอะไรมั้ยครับ แล้วตกลงต้องย้ายมั้ยครับ แล้วต้องย้ายไปตรงจุดไหนครับ ขอบคุณครับ(ช่วยตอบหน่อยนะครับจะได้สบายใจ) :bbbear_6: :bbbear_19:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2012, 06:40:11 PM โดย nako »

ออฟไลน์ poowasu

• *
  • Popular Vote : 9
  • พูดคุยปรึกษาเรื่องรถได้คับ กะลังเหงาๆ 089-122-1670
Re: เซนเซอร์ไอเสียต้องอยู่จุดไหนถึงจะถูกต้องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 07:44:21 AM »
หากจะวัดให้ใกล้เคียงกับอุณหภูมิไอเสียในห้องเผาไหม้มากที่สุด ควรจะในจุดที่ไอเสียเพิ่งออกจากห้องเผาไหม้ นั่นคือที่ header รองลงมาคือ up pipe ซึ่งจุดที่อยู่ปัจุบันน่าจะดีอยู่แล้ว

ทำไมจะต้องติดไว้ใกล้ทางออกไอเสียมากที่สุด
- อุณหภูมิของไอเสีย เป็นตัวแปรที่ผันมาจาก Air/Fuel Ratio ซึ่งจะบ่งบอกถึงอาการน้ำมันบางหรือหนา (rich or lean) ซึ่งนำไปสู่อาการน็อคและลูกละลายหาก A/F บางเกิน ยิ่งร้อนมากแสดงว่ายิ่งบาง ทีนี้ถ้าเราติด sensor ไว้ใกล้ exhaust outlet มาก ทำให้เรายิ่งอ่านค่าได้ใกล้เคียงกับอุณหภูมิในห้องเผาไหม้มาก ทำให้เราสามารถยั้งคันเร่งได้ทันเพื่อให้เกิดความเสียหายน้อยที่สุดหากเกิดการผิดพลาดในกรณีบูสไหลหรือปั๊มติ๊กเสีย

แล้วถ้าเราติด sensor ไว้ไกลจาก exhaust outlet มาก ทำให้เราอ่านค่าได้น้อยกว่าอุณหภูมิจิง ยิ่งไกลมากก้อยิ่งอ่านค่าได้ห่างมาก จนอุณหภูมิไอเสียในห้องเผาไหม้ถึง limit แล้ว แต่ sensor ยังอ่านค่าได้ไม่ถึง limit ส่งผลให้ลูกละลาย ทั้งๆที่เราเห็นว่าเกจยังขึ้นไปไม่ถึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2012, 08:12:31 AM โดย poowasu »
Glad to drive it. Subaru

ออฟไลน์ nako

• *
  • Popular Vote : 5
Re: เซนเซอร์ไอเสียต้องอยู่จุดไหนถึงจะถูกต้องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 09:01:50 AM »
ขอบคุณครับ :bbbear_19:

ออฟไลน์ guuaeng

• *
  • Popular Vote : 39
  • 1234567
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 11:36:18 PM »
 :bbbear_34: