ผู้เขียน หัวข้อ: front pipe เปลี่ยนเพื่ออะไรครับ  (อ่าน 3689 ครั้ง)

ออฟไลน์ mo

• *
  • Popular Vote : 4
front pipe เปลี่ยนเพื่ออะไรครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 12:44:06 AM »
front pipe เปลี่ยนเพื่ออะไรครับ ถ้าเปลี่ยนมีอะไรเปลี่ยนแปลงมั่งครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
Re: front pipe เปลี่ยนเพื่ออะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 01:53:21 AM »
เป็นปราการด่านแรกจากตูดเทอร์โบ เลยเรียกกันว่า front pipe หรือเรียกอีกชื่อว่า down pipe ก็ได้ เพราะลำเลียงไอเสียไหลลงท่อเมนที่อยู่ต่ำกว่า

เปลี่ยนของใหม่ ใหญ่กว่าเดิม ก็รอบกลางถึงปลายก็จะลื่นขึ้น กำลังเครื่องมีมากขึ้น
เพราะเครื่องสามารถถ่ายไอเสียผ่านตูดเทอร์โบได้ง่ายขึ้น ไม่ต้องมาตีบตันในรอบกลางถึงปลายที่มีไอเสียมากกับท่อเดิมที่มีขนาดเล็ก
ซุ้มเสียงจะแผดกว่าเดิมเล็กน้อย แล้วแต่วัสดุและขนาดท่อ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ส่วนใหญ่ที่เปลี่ยนเพราะของเดิมมันแตกและผุ ถ้ายังไม่ผุเงินเหลือก็เปลี่ยน เพราะสุดท้ายแล้วก็ต้องเปลี่ยนอยู่ดี ไม่เห็นรอดกันซักราย
ขนาดที่นิยมก็ 2.5 - 3 นิ้ว แล้วแต่ความชอบ มีทั้งแบบaftermarket หรือจะให้ตีขึ้นมาใหม่เลยก็มี

ของแต่งมือสองสำนักยุ่น สภาพไม่สวยงาม ราคาป้วนเปี้ยนตั้งแต่ 4XXX - 8XXX สภาพดีมากอาจจะบวกขึ้นอีกไป
ตีใหม่ตามร้านท่อบ้านเรา ราคาตกอยู่ 3XXX-5XXX แล้วแต่ร้านและวัสดุที่ใช้

ส่วนตัว คิดว่าเหมือนกัน ของนอกเสียงไพเราะการันตีตามสูตรของแต่ละสำนัก ของไทยส่วนมากจะออกทุ้ม แต่ผลลัพธ์ในกำลังเครื่องใกล้เคียงหากตีมาในทรงเดียวกัน

หวังว่าจะเป็นคำตอบ ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ mo

• *
  • Popular Vote : 4
Re: front pipe เปลี่ยนเพื่ออะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 02:30:37 AM »
เป็นปราการด่านแรกจากตูดเทอร์โบ เลยเรียกกันว่า front pipe หรือเรียกอีกชื่อว่า down pipe ก็ได้ เพราะลำเลียงไอเสียไหลลงท่อเมนที่อยู่ต่ำกว่า

เปลี่ยนของใหม่ ใหญ่กว่าเดิม ก็รอบกลางถึงปลายก็จะลื่นขึ้น กำลังเครื่องมีมากขึ้น
เพราะเครื่องสามารถถ่ายไอเสียผ่านตูดเทอร์โบได้ง่ายขึ้น ไม่ต้องมาตีบตันในรอบกลางถึงปลายที่มีไอเสียมากกับท่อเดิมที่มีขนาดเล็ก
ซุ้มเสียงจะแผดกว่าเดิมเล็กน้อย แล้วแต่วัสดุและขนาดท่อ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ส่วนใหญ่ที่เปลี่ยนเพราะของเดิมมันแตกและผุ ถ้ายังไม่ผุเงินเหลือก็เปลี่ยน เพราะสุดท้ายแล้วก็ต้องเปลี่ยนอยู่ดี ไม่เห็นรอดกันซักราย
ขนาดที่นิยมก็ 2.5 - 3 นิ้ว แล้วแต่ความชอบ มีทั้งแบบaftermarket หรือจะให้ตีขึ้นมาใหม่เลยก็มี

ของแต่งมือสองสำนักยุ่น สภาพไม่สวยงาม ราคาป้วนเปี้ยนตั้งแต่ 4XXX - 8XXX สภาพดีมากอาจจะบวกขึ้นอีกไป
ตีใหม่ตามร้านท่อบ้านเรา ราคาตกอยู่ 3XXX-5XXX แล้วแต่ร้านและวัสดุที่ใช้

ส่วนตัว คิดว่าเหมือนกัน ของนอกเสียงไพเราะการันตีตามสูตรของแต่ละสำนัก ของไทยส่วนมากจะออกทุ้ม แต่ผลลัพธ์ในกำลังเครื่องใกล้เคียงหากตีมาในทรงเดียวกัน

หวังว่าจะเป็นคำตอบ ขอให้โชคดีครับ
กระจ่างเลยครับ ขอบคุณมากครับ บ้านนี้อบอุ่นแท้

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 09:38:41 AM »
เห็นด้วยกับคุณ name_joker ครับ
ขอเสริมอีกซักหน่อยครับ เกี่ยวกับเรื่องขนาดท่อ

ถ้าท่อขนาด 2.5" จะได้การตอบสนองที่รอบต้นถึงกลาง 2,500-5,000 rpm ที่ดี
เหมาะกับการใช้งานถนน หรือชีวิตประจำวันครับ

ถ้าท่อขนาด 3" จะได้การตอบสนองที่รอบกลางถึงปลาย 3,500-7,000 rpm ที่ดี
เหมาะกับการวิ่งสนาม หรือใช้รอบเครื่องยนต์สูงเป็นประจำครับ
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

ออฟไลน์ CaptaiN

• "อย่าจี้ตูด เดี๋ยวปู๊ดให้ดม กร๊ากกก"
  • *
  • Popular Vote : 23
  • I BELIEVE. I CAN FLY.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 11:48:37 AM »
ตอบจากความรู้สึกที่เปลี่ยนมาน่ะครับ  จับความรู้สึกของรถได้ว่า  เมื่อรอบปลาย 4500-6000 กำลังเครื่องมันจะดึงหนักขึ้น บูสส์มาเร็วและหนักเต็มหน่วงครับ  คงเป็นผลมาจากมันไม่อั้นที่ แคตด้วยล่ะครับ  และขยายขนาดของท่อด้วย

ปล. Front pipe ขนาด 3 นิ้วน่ะครับ
ถ้าคุณแน่.....อย่าแพ้ขับ4