ผู้เขียน หัวข้อ: กล่องf con กับ การกินน้ำมัน แล้วก็ น้ำมันเครื่อง พร่องด้วยครับ (หน้าแมว)  (อ่าน 2439 ครั้ง)

ออฟไลน์ xiezo

• *
  • Popular Vote : 17
  • The 4WD Machine
รบกวนสอบถามพี่ๆเพื่อนๆ ด้วยครับ
1.) คือตอนนี้ หน้าแมว ใส่กล่อง f con 3.3 กับการกินน้ำมัน (กรุงเทพ-พัทยา) ประมาณ 6.3-6.4 KM/L ขับความเร็วประมาณ 140 อะครับ
ส่วนตัวผมรู้สึกว่า มันซดมากๆ จนน่ากลัวเลยอะครับ
เลยอยากถามว่า ผมควรทำอย่างไรดีครับ
ถ้าต้องจูนใหม่ พี่ๆแนะนำที่ไหนดีครับ (จูนเนอร์อะครับ) (subaru impreza sti หน้าแมว A-LINE เครื่องเดิม ไม่ได้เปลี่ยนเทอร์โบ หรืออะไรทั้งนั้นเลยครับ ใส่แค่กรองเปลือย)

2.) อ่ออีกเรื่องครับ เพิ่งถ่ายน้ำมันเครื่องมา ตอนนี้วิ่งมาได้ประมาณ 1500-1700 กม.  แล้วลองไปวัดดูอีกที น้ำมันเครื่องลดไปเกือบครึ่งนึงเลยอะครับ (ระหว่างจุด E กับ F)
สาเหตุน่าจะเป็นเพราะอะไรอะครับบ

คำถามอาจจะยาวไปหน่อย แต่ก็ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะครับ emo64o emo65o emo64o emo64o emo65o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 01:55:45 AM โดย xiezo »

ออฟไลน์ aof_impz

• *
  • Popular Vote : 6
เรื่องกินน้ำมันนี่ลองให้จูนเนอร์เสียบ AF ดูครับว่าส่วนผสมหนาไปหรือเปล่า แล้วลองสังเกตุที่เขม่าปลายท่อว่ามีสีแบบไหน สีดำเข้ม หรือดำออกเทาๆ

ส่วนเรื่องกินน้ำมันเครื่องต้องดูที่เบอร์น้ำมันครับว่าที่ใส่ไปใสไปหรือเปล่า ผมแนะนำ เบอร์ 50-60 สำหรับซูบารุครับ
Tuned by  Tawee motor sport
ขายน้ำมันเครื่อง SELENIA ปลีก-ส่ง จร้าา

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
1. ปกติแล้วเครื่อง 2.5 ห้องเผาไหม้จะค่อนข้างร้อนครับ จูนเนอร์อาจจูนหนาไว้หน่อยเพื่อให้อุณหภูมิหัวลูกสูบไม่ร้อนจนเกินไป

ยังไงก็ลองปรึกษากับจูนเนอร์ดูครับ

2. ซูบารุเราจะน้ำมันเครื่องหายไปตามระยะทางการวิ่งบ้างอยู่แล้วครับ โดยประมาณ เกือบครึ่งลิตรต่อ 5-6,000km

คราวนี้ที่บอกว่าน้ำมันเครื่องหายไปครึ่งนึงของ E (empty) กับ F (full) ก็เกือบครึ่งลิตรครับ ให้ลองสังเกตุดูครับว่า

มีควันขาวออกปลายท่อไหม , มีคราบน้ำมันในหม้อน้ำ หรือน้ำมันเครื่องรั่วลงพื้นที่จอดรถบ้างไหมครับ
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
 mush18 ผมว่าซดนะครับ แต่ต้องดูว่าโมมาเยอะก็ต้องทำใจอ่ะครับ แลกกับแรงม้า

ของผมเคยใช้ S204 turbo HKS 2835 กล่องเดิม ต่างจังหวัด 130-160 เฉลี่ย 140 ก็ 8 กม.ลิตรกว่าๆ อ่ะครับ  mush17
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0