ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเกี่ยวกับshock up ohlinsคร้าบบ  (อ่าน 3804 ครั้ง)

ออฟไลน์ tone gt

• see view
  • *
  • Popular Vote : 11
  • bkkfypg
อยากทราบเกี่ยวกับshock up ohlinsคร้าบบ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 02:44:16 PM »
พี่ๆครับ ผมกำลังหาshock up ชุดใหม่ใส่เจ้าgc8ครับ ผมเคยใส่กระบอกแดงsti แล้วมันดังกุ๊กๆ เลยเปลี่ยนมาลองtein ha ก็รู้สึกว่าแข็งไป
แม้จะปรับให้นิ่มสุดก็ตาม เลยอยากถามว่า ohlinsเนี่ยpcvกับรุ่นฐานใหญ่ มันมีอาการต่างกันเยอะมั้ยครับ แล้วถ้าจะขับบนนถนนสบายๆแต่อยากได้สมรรถนะด้วย
ควรเป็นตัวไหนดีครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
Re: อยากทราบเกี่ยวกับshock up ohlinsคร้าบบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 08:25:32 PM »
ohlins รุ่นฐานใหญ่ใช้ขับถนนทั่วไปได้ดีครับ ออกนุ่มๆหน่อย ถ้าเป็นรุ่นสตรัทปรับเกลี่ยวจะแข็งขึ้น

แต่ไม่กระด้างครับ แล้วแต่คนชอบครับ ของอย่างนี้ชอบไม่เหมือนกัน ทางที่ดีที่สุดต้องลองนั่งครับ

ลองมางาน meeting แล้วขอลองนั่งรถของเพื่อนสมาชิกที่ใส่ ohlins หรือยี่ห้ออื่นๆดูนะครับ
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

ออฟไลน์ Ozvvan13

• *
  • Popular Vote : 8
Re: อยากทราบเกี่ยวกับshock up ohlinsคร้าบบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 10:03:47 PM »
ohlins รุ่นฐานใหญ่ใช้ขับถนนทั่วไปได้ดีครับ ออกนุ่มๆหน่อย ถ้าเป็นรุ่นสตรัทปรับเกลี่ยวจะแข็งขึ้น

แต่ไม่กระด้างครับ แล้วแต่คนชอบครับ ของอย่างนี้ชอบไม่เหมือนกัน ทางที่ดีที่สุดต้องลองนั่งครับ

ลองมางาน meeting แล้วขอลองนั่งรถของเพื่อนสมาชิกที่ใส่ ohlins หรือยี่ห้ออื่นๆดูนะครับ
ผมใส่อยู่ สับกัน 2 ชุด ครับ ถ้าว่ิงถนนทุกวันผมชอบ ฐานใหญ่มากกว่า นุ่มไม่กระด้างเก็บรายละเอียดถนนดี ส่วน pcv ก็ชอบครับเฟิร์มมาก แต่ดูจะกระด้างกว่าซักหน่อยแม้ปรับความหนืดเท่าๆกัน อาจจะเก่ียวกับตัวสปริงท่ีประกบตัวฐานใหญ่ด้วยครับ แต่รวมๆก็ดีมากทั้ง 2 ชุด pcv อาจะเกินไปจากชีวิตประจำวันนิดนึง ในความเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ Teeraparp

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 10:38:21 PM »
เปลี่ยนมา 2 ชุด ครับ STI ดังเร็ว ,Speed Line แข็งใส้แตก  มาจบที่ Ohlins ฐานใหญ่เหมือนกัน ผมว่าดีน๊ะครับ จับคู่กับ Spring Tein
ส่วน PCV เคยใช้ใน EK ก็ดีมากครับ แต่กระด้างกว่าฐานใหญ่นิดๆ แต่ แพงไปหน่อย และหาสภาพดีๆ ยากครับ ถ้าเจอสวยๆ สู้ราคา ก็น่าเล่น
เดี่ยวนี้สวยๆ  มีแต่ DFV ซึ่งก็แพง และ ใส่ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ limk@korat

• *
  • Popular Vote : 19
  • BD5 and BG7
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 12:02:04 AM »
ผมเองใช้ Tein Type NR ฐานใหญ่ ตรงรุ่น BG5 (เอามาใส่ แวน) สปิงค์ TEIN
NR มันปรับหนืดไม่ได้
ยังมีความคิดว่าถ้าจะคลายสปิงค์ช่วยมันอีกสักนิด มันจะดีขึ้นเปล่าคับ หรือเอาสปิงค์เดิมธรรมดามาใส่ดี

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 07:06:15 AM »
ohlins ฐานใหญ่ดีครับนุ่มหนึบที่โอเวอร์ฮอลล์บ้านเราเก่งๆก็มีครับ ใช้งานทั่วไปผมให้ 9 เต็ม 10 เลย ขาดไปคะแนนนึงเนื่องจากเป็นโช๊คอัพไซด์ดาว์นใช้ซักพักจะเสียงดังครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 04:16:30 PM »
ผมใช้  OHLINS + สปริง Eibachs  ใช้มาจะครบ 30,000  โลแล้วยังดีอยู่

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 09:49:36 PM »
ตอนนี้หัวบอลจอยส์ cusco ดังมากเวลาเลี้ยว แก้ยังไงดีครับ
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ