ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการเหม็นไหม้หน่อยครับ  (อ่าน 5416 ครั้ง)

ออฟไลน์ kiyota

• *
  • Popular Vote : 10
สอบถามอาการเหม็นไหม้หน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 11:33:52 PM »
พอดี ขับๆอยู่  มีเสียง วีดๆ จี๊ดๆ  เหมือนส :bbbear_15:ายพาน  ดังเป็นช่วงๆ ไม่ได้ดังตลอด   
 สักพักกลิ่นไหม้เข้ามาห้องโดยสารครับ
แบบนี้  รถเป็นอะไรครับ   เครื่องจะพังไหมครับ  ไม่กล้าขับเลย

ออฟไลน์ GEMINI_IMPREZA

• *
  • Popular Vote : 9
Re: สอบถามอาการเหม็นไหม้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 12:09:01 AM »
ถ้าตามที่ท่านบอกมา น่าจะเกี่ยวกับระบบสายพานนะครับ อาจจะเป็นที่ลูกปืนตัวลูกรอกสายพานแตกชำรุด

ทำให้มันหมุนไม่ได้หรือฟืดทำให้เกิดกลิ่นไหม้ได้ ผมเคยเกิดเหตุขึ้นกับตัวเองครับ ขับไปทำงาน ซักพักได้กลิ่นไหม้

เปิดฝากระโปรงดู มีควันขึ้นตรงลูกรอกสายพานแอร์ วิธีแก้ของผมคือ ตัดสายพานแอร์ทิ้งครับ เพราะถ้าขืนขับต่อไปแบบลูกรอกฟืดแบบนี้

อาจจะเกิดปัญหาได้มากกว่านี้ เลยยอมร้อนตัดสายพานแอร์ทิ้ง วิ่งเปิดกระจกไปอู่ เปลี่ยนลูกรอกและสายพานแอร์ ผลคือหายดีทุกประการครับ

ลองดูนะครับอาจจะเป็นอาการเดียวกับผมก็ได้ ขอให้โชคดีครับ...

• *
Re: สอบถามอาการเหม็นไหม้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 10:24:10 AM »
ถ้าตามที่ท่านบอกมา น่าจะเกี่ยวกับระบบสายพานนะครับ อาจจะเป็นที่ลูกปืนตัวลูกรอกสายพานแตกชำรุด

ทำให้มันหมุนไม่ได้หรือฟืดทำให้เกิดกลิ่นไหม้ได้ ผมเคยเกิดเหตุขึ้นกับตัวเองครับ ขับไปทำงาน ซักพักได้กลิ่นไหม้

เปิดฝากระโปรงดู มีควันขึ้นตรงลูกรอกสายพานแอร์ วิธีแก้ของผมคือ ตัดสายพานแอร์ทิ้งครับ เพราะถ้าขืนขับต่อไปแบบลูกรอกฟืดแบบนี้

อาจจะเกิดปัญหาได้มากกว่านี้ เลยยอมร้อนตัดสายพานแอร์ทิ้ง วิ่งเปิดกระจกไปอู่ เปลี่ยนลูกรอกและสายพานแอร์ ผลคือหายดีทุกประการครับ

ลองดูนะครับอาจจะเป็นอาการเดียวกับผมก็ได้ ขอให้โชคดีครับ...

ตื่นมาตอนเช้าเปิดฝากระโปรงโชคดีครับ  ไม่ต้องตัดสายพานแอร์แล้ว   เพราะมันหายแล้วครับ   

แล้วแบบนี้ผมต้องเปลี่ยนลูกรอกสายพานแอร์ด้วยไหมครับ

ขอบคุณนะครับสำหรับความรู้ดีๆที่มีประโยชน์ครับผม

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 11:49:09 AM »
อีกอาการที่น่าจะเป็นไปได้ก็คือ..........................................สายพานหย่อนนั้นเองครับ

ทำใหมีเสียง อี๊ดๆ..อ๊าดๆ ได้ ลองเช็คความตึงชองสายพานด้วยก็ดีนะครับ

ส่วนลูกรอกสายพานแอร์ถ้ามันยังดีอยู่ก็ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้นี่ครับ

โชคดีครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 02:53:38 PM »
อีกอาการที่น่าจะเป็นไปได้ก็คือ..........................................สายพานหย่อนนั้นเองครับ

ทำใหมีเสียง อี๊ดๆ..อ๊าดๆ ได้ ลองเช็คความตึงชองสายพานด้วยก็ดีนะครับ

ส่วนลูกรอกสายพานแอร์ถ้ามันยังดีอยู่ก็ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้นี่ครับ

โชคดีครับ

โทดทีครับผม  บอกไม่ละเอียด ที่บอกว่าหาย. คือสายพานผม. หายไปแล้ว. คือขาดหายไปทั้งเส้นเลย :bbbear_38:

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 07:23:02 PM »
โทดทีครับผม  บอกไม่ละเอียด ที่บอกว่าหาย. คือสายพานผม. หายไปแล้ว. คือขาดหายไปทั้งเส้นเลย :bbbear_38:

555 เป็นงั้นไป.......