ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับเพลาเล็กเพลาใหญ่..  (อ่าน 2046 ครั้ง)

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
ขอความรู้เกี่ยวกับเพลาเล็กเพลาใหญ่..
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 12:41:19 PM »
 :bbbear_46:ตามหัวข้อเลยครับ..มันแตกต่างกันยังงัยบ้างครับ...ข้อดีข้อเสียแต่ละตัวเป้นอย่างไร..และแต่ละตัวสามาถใส่แทนกันได้หรือเไม่ครับ..เรื่องราคามือสองด้วยครับ..ถ้าจะเปลี่ยนจากเพลาเล็กเป้นเพลาใหญ่ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่...thank u"""

ออฟไลน์ R2

• *
  • Popular Vote : 8
Re: ขอความรู้เกี่ยวกับเพลาเล็กเพลาใหญ่..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 05:01:19 PM »
เพลาที่ถามช่วยระบุให้ชัดเจนหน่อยครับ จะได้ตอบให้ถูกต้อง เพลาข้าง ใช่หรือป่าวครับ!

ออฟไลน์ NOp76

• Still Chill Chill ^ ^~
  • *
  • Popular Vote : 73
  • Proud of Boxer
    • http://www.bendix.co.th
Re: ขอความรู้เกี่ยวกับเพลาเล็กเพลาใหญ่..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 06:05:47 PM »
 :bbbear_21: เจ้าของกระทู้เค้าถามชัดเจนแล้วนะผมว่า

สำหรับเพลาเล็กและเพลาใหญ่ มันต่างกันในเครื่องของขนาด เพลาใหญ่ก็เพื่อเพิ่มความแข็งแรงก็เท่านั้นเองครับ เพราะเพลาใหญ่จะได้มากับตัว RA-R ตัว STI ธรรมดาจะเป็นเพลาเล็ก
สามารถหาเปลี่ยนใส่แทนกันได้นะครับ แต่ของต้องครบ ครบในที่นี้ร่มกันไปถึงแพ ดุมล้อ เบรคหลัง กันเลยทีเดียว
ส่วนเรื่องราคา ลองถามในห้องซื้อขายดูนะครับ

*ส่วนตัวแล้วผมว่า มันไม่ต่างกันมากนะครับ เพราะแค่ใช้งานทั่วไป คงไม่ได้ส่งผลอะไร เอาตังไปหายาง หาโช๊ค หรือเซ็ทช่วงล่างท่าจะดีกว่า  :bbbear_34:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 06:07:13 PM โดย NOp76 »

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 08:35:06 AM »
ถ้าเปลี่ยนเป็นเพลาใหญ่ความต่างหลักๆก็คือหาอะไหล่ยากและแพงกว่าหละครับ ความแข็งแรงเราคงใช้ไม่ถึงจุดที่เห็นความแตกต่างนะ
ถ้าเราเล่นแดรกบ่อย ออกตัวแรง เปลี่ยนเกียร์กระชาก ลงสนามแรลลี่หรือเซอร์กิตที่ต้องทรมานชุดเกียร์และระบบส่งกำลังมากๆ คงจะเห็นถึงความแตกต่าง
เพลาเล็ก มากับ รุ่น STI และ รุ่นธรรมดาอื่นๆ ใช้งานร่วมกับเฟืองท้ายขนาดปกติและดุมหลังและเบรคมือขนาดปกติ
เพลาใหญ่ มากับรุ่น STI RA เท่านั้น หัวเพลามีรูปแบบที่ต่างกัน ต้องใช้กับเฟืองท้ายลูกใหญ่ และดุมที่เป็นคนละขนาดกับแบบแรก
ถ้ากระแทกกระทั้นบ่อยกันจริงๆ มีไว้ก็ดีครับ มันจะได้ไม่รูด เฟืองท้ายนะ เพราะเพลาเนี่ย คงไม่ขาดง่ายๆครับ แต่ทำใจเรื่องอะไหล่นิดนึง เพราะหายากกว่าและราคาสูงกว่าครับ

ตามตรงคือ ถ้าเทียบกัน เพลาใหญ่เล็ก ยังไม่มี advantage ที่ชัดเจนและเด่นชัด แต่ถ้าถามว่าช่วงล่างแบบ 5x100 กับ 5x114.3 ละก็ อันนี้กระจ่างเลยครับ

ขอให้โชคดีครับ