ผู้เขียน หัวข้อ: ยางซีลฝาครอบวาล์ว ของแท้ Subaru อายุการใช้งานนานเท่าไรครับ ปัญหาเครื่องกระตุก...  (อ่าน 3463 ครั้ง)

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
คือว่า ผมเพิ่งเบิก เค้าเรียกยางฝาวาล์ว หรือ ปะเก็นฝาครอบวาล์ว(สองอันนี้เหมือนกันหรือเปล่า) ที่เป็นยางดำๆ พร้อมชุดน้อตทั้งชุด เนื่องจากด้านฝั่งที่ติดกับแบตเตอรี่น้ำมันมันซึมๆ ช่างก็ยกเครื่องมาเปลี่ยนให้ทั้งสองด้านเมื่อเดือน ธค.ที่ผ่านมา
ทีนี้ รถคันนี้ผมใช้มันทุกวัน ผ่านมาเพียง หมื่นกว่าโล ก็ระยะเวลาประมาณ 2 เดือน ได้เจ้าฝาวาล์วด้านนี้ มันก็ซึมๆ อีกแล้วครับ

สาเหตุใดที่ทำให้การใช้งาน หรือ มันเยิ้มได้ง่ายครับ

ปกติครับ 110 ไกลๆ ไม่ค่อยบูส นานๆๆ จะมีกดสัก 200 ให้มันกระชุ่มกระชวยสักที

เครื่องคอแดง V.4 ครับ กรองนมค ก็ใช้ของแท้ศูนย์ตลอด ครับ  น้ำมันเครื่องใช้ HKS ไม่ก็ Total 10w-50

ขอบคุณครับ

ปล. อาการตอนสตาร์ทเครื่องตอนเช้า รอบเครื่องตกไปที่ 300-400 เบาดับๆ ใครเจอบ้างครับ  ปั๊มติ๊กล้า สังเกตุอย่างไร  รถมันก็สตาร์ทง่ายนะครับ ชึ่งแรก แต่ถ้าอุณหภูมิไม่ถึงแล้วดับนี่ สตาร์ทอีกที นานเหมือนกันครับ สตาร์ทยาก ทั้งเบิ้ลคันเร่งช่วยด้วย  แต่พอ water temp ขึ้นไป 80+ หรือเครื่องมันอุ่นได้ที่แล้ว มันก็เป็นปกติเลยครับ

airflow เปลี่ยนแล้ว isc เพิ่งล้างเลย หัวเทียนก็ถอดมาเช็คกับตั้งเขี้ยวใหม่เป็น 0.8 แล้วครับ

ใครเจออาการนี้ รถกระตุกๆๆ ตอนเครื่องเย็นแนะนำด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
เช๊คโอ2เซ็นเซอร์ด่วน
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
ยางถ้าโดนความร้อนมันจะเสื่อมสภาพได้ครับ ปรกติแค่2เดือนไม่น่าซึมนะครับ ไม่แต่ใจว่าต้องใส่ประเก็นเหลวช่วยรึเปล่า

ออฟไลน์ R2

• *
  • Popular Vote : 8
ยางซีลวาวล์มีอายุ60000-80000 กิโล แต่ถ้าจะต้องเปลี่ยนควรเปลี่ยนชุดใหญ่  ยางฝาวาวล์ L.R ยางแว่นตาเบ้าหัวเทียน ยางน็อตหมวกขันฝาครอบวาวล์ ยางครึ่งเสี้ยววงพระจันทร์  ควรเปลียนให้ครบชุด ปัญหาการรั่วซึมแทบจะไม่มี  ครับ ให้ลองสังเกตูซีลแคมด้วยนะครับ