ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องเวสเกตครับ  (อ่าน 21598 ครั้ง)

ออฟไลน์ KaewSaBa

• *
  • Popular Vote : 12
  • GC8E2DD
ขอคำแนะนำเรื่องเวสเกตครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 02:56:46 PM »
คอแดง เทอร์โบเดิม (VF-37) มีเฮด, frontpipe, ท่อทั้งเส้น และปรับบูสไฟฟ้า
พึ่งเปลี่ยนเป็น F-Con V Pro ครับ แต่ปัญหาบูสไม่นิ่งยังอยู่เมื่อปรับเกิน 1bar ขึ้นไป (เป็นมานานแล้ว)

จูนเนอร์เค้าเลยแนะนำให้เปลี่ยนเป็นเวสเกตแยกแบบปล่อยทิ้งครับ แต่เค้าแนะนำให้ใช้ของก็อป HKS 60mm เพราะถูกแล้วใช้ได้เหมือนกัน อีกอย่างคือคุณภาพพอๆกะ Tial, Turbo Smart
อยากทราบว่าถ้าใหญ่ไปเสียงมันจะยิ่งดังหรือเปล่าครับ แล้วคุณภาพของก็อปพอไหวมั้ยครับ หรือยอมเสียอีกหน่อยซื้อ Tial (หรือยี่ห้ออื่นที่ราคาใกล้เคียง) แท้ดี?
แล้วแบบปล่อยทิ้งคือยังไงครับ พี่เค้าอธิบายว่าคือไม่ต้องต่อคืนท่อไอเสีย มันจะมีผลเสียมั้ยครับ

ในอนาคตผมกะจะเปลี่ยนเป็นเทอร์โบแบบ Bolt-on Tomei M7760 บูสไม่เกิน 1.5 ม้า 300 ต้นๆ ไม่ต้องแรงเวอร์แต่ใช้นานๆ
สเต็ปที่ผมจะทำนี้เวสเกตขนาด 44mm จะเพียงพอมั้ยครับ

ผิดถูกยังไงแนะนำด้วยครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ
EJ20K

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
Re: ขอคำแนะนำเรื่องเวสเกตครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 04:13:04 PM »
เสียงดังดีครับ ดังซะ อาจจะไปเดินเข้าท่อ  ฮ่าๆๆ  แต่วิ่งกันคนละเรื่อง คนละคันเลยจะครับ 

ส่วนตัวผม  ว่า  ไอ้บูสไม่นิ่งเนี่ย   ไม่น่าเกี่ยวกับ คายทิ้ง หรืออมไว้ 

ผมคิดว่าไล่ดูส่วน โซลินอยด์ คุม ลิ้นดีก่า      ที่ว่าเปลี่ยน ปรับบูสไฟฟ้า แล้ว (ของอะไรนะเอ่ย) ถ้าของใหม่เดินสายดี  ดัน และ ดูด ไม่รั่ว

ก็ไอ้ เวสกระป๋อง นั่นม้างงงงที่ทำให้ไม่นิ่ง 

ถ้าปรับ 1 บาร์ขึ้นไปไม่นิ่ง  ลองมัน ซะสี่ห้า บาร์ เสือดำว่า น่าจะนิ่งไปเลย :bbbear_44: :bbbear_44:

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 04:30:08 PM »
ปล่อยทิ้งนี่เสียงรับไม่ได้เลยอ่ะ เหมือนเรือหางยาว :bbbear_1:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 04:51:32 PM »
ปล่อยทิ้งนี่เสียงรับไม่ได้เลยอ่ะ เหมือนเรือหางยาว :bbbear_1:

เสียง มัง ระ ยำ เจงๆ   นะ

:bbbear_27: :bbbear_27:

• *
  • GC8E2DD
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 05:01:21 PM »
1 bar ขึ้นไปนี่หมายถึงว่าลองดูตั้งแต่ 1.2, 1.3, 1.4 เลยครับ ไม่นิ่งแบบ มากๆๆๆ
จริงๆ 1 bar ก็ไม่นิ่งครับ แต่มันแกว่งแบบว่าน้อยมากๆ ไม่รู้สึกเลยครับ ต้องดูเกจวัดเลยเห็น เลยไม่ได้อะไร

ปรับบูสไฟฟ้าของ Blitz i-D III ครับ เป็น Dual โซลินอย ครับ
EJ20K

ออฟไลน์ DCT

• *
  • Popular Vote : 19
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 06:18:43 PM »
ถ้าจะใส่ waste แยกแบบปล่อยทิ้ง แนะให้ลองไปนั่งรถที่ทำแบบนั้นก่อนนะครับ ว่าชอบหรือเปล่า

พอ wastegate เปิดที นี่ ดังลั่น สนั่นทุ่งมากครับ เผื่ออาจจะไม่ชอบ  :bbbear_10:

ปล บูสไฟฟ้าน่าจะปรับ gain เพิ่อช่วยให้บูสมันนิ่งได้นะครับ แต่ blitz นี่มะรู้เหมือนกันครับ
C2Z Sunrise Yellow ^^

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 10:31:58 PM »
1 bar ขึ้นไปนี่หมายถึงว่าลองดูตั้งแต่ 1.2, 1.3, 1.4 เลยครับ ไม่นิ่งแบบ มากๆๆๆ
จริงๆ 1 bar ก็ไม่นิ่งครับ แต่มันแกว่งแบบว่าน้อยมากๆ ไม่รู้สึกเลยครับ ต้องดูเกจวัดเลยเห็น เลยไม่ได้อะไร

ปรับบูสไฟฟ้าของ Blitz i-D III ครับ เป็น Dual โซลินอย ครับ

เด่ววว  ไอ้ที่ไม่นิ่งเนี่ย  วัด บูสหรอครับบบ 

:bbbear_33: :bbbear_33:

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 10:55:17 PM »
ถ้าจะใส่ waste แยกแบบปล่อยทิ้ง แนะให้ลองไปนั่งรถที่ทำแบบนั้นก่อนนะครับ ว่าชอบหรือเปล่า

พอ wastegate เปิดที นี่ ดังลั่น สนั่นทุ่งมากครับ เผื่ออาจจะไม่ชอบ  :bbbear_10:

ปล บูสไฟฟ้าน่าจะปรับ gain เพิ่อช่วยให้บูสมันนิ่งได้นะครับ แต่ blitz นี่มะรู้เหมือนกันครับ

ไอ้ตัวจุน พี่แกจูนให้ทีเดียว  ที่เหลือนั่งฟังเสียงเวสเกตคนเดียวไปอีกเป็นปี :bbbear_13:

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 11:00:48 PM »
แล้วถ้าคอแดงเดิมๆ เปลี่ยนเวสเกตแบบคายได้ไหมครับ โดยส่วนตัวชอบเสียงครับ ทรมานคนนั่งดี :bbbear_24: :bbbear_34:

• *
  • GC8E2DD
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 05:05:47 AM »

เด่ววว  ไอ้ที่ไม่นิ่งเนี่ย  วัด บูสหรอครับบบ 

:bbbear_33: :bbbear_33:

ไม่ใช่แระครับ ผมแค่หมายถึงว่า 1.0-1.1 bar มันไม่นิ่งแต่นิดเดียวแทบไม่รู้สึก
แต่ถ้าเกินกว่านั้นปิดตาก็รู้สึกได้อะครับ คือเดี๋ยวดึงมากดึงน้อยสลับกันเร็วมาก (ในหนึ่งเกียร์นะ)
กวาดขึ้นไป 1.4 แล้วก็ลงมา 1.0 สลับกันงี้อะครับ
EJ20K

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 06:40:39 AM »
จริงๆแล้วเนี่ย ถ้าบูสไม่ได้หนักหนาระดับที่เกิน1.4บาร์ขึ้นไป ระบบควบคุมบูสเดิมๆของรถน่าจะสามารถจัดการได้นะครับ น่าแปลกที่มันไม่นิ่ง
ต้องถามก่อน ว่าไม่นิ่งนี่ อาการเป็นยังไงครับ

ส่วนใหญ่เลย จะเกิดจากการตั้งค่าของปรับบูสไฟฟ้า บางทีค่า set กับ gain ไม่สัมพันธ์กันก็อาจทำให้บูสแกว่ง ไหล หรือมาช้าได้ครับ ยังไงอยากให้ลองเชคตรงนี้ก่อน
หรืออาจจะมาจาก hardware error อื่นๆที่เราอาจมองข้ามไป เช่น frontpipe หรือ ปะเก็น uppipe รั่วหรือเปล่า หรือโซลินอยคุมบูสกลับญี่ปุ่นไปแล้ว จึงทำให้บูสแกว่ง

ที่อยากให้ดูก่อน เพราะเวสเกตแยกเป็นเรื่องใหญ่ที่จะเสียเงินค่อนข้างมากครับ แล้วถ้ายิ่งปัญหาตอนที่เป็นเวสเกตธรรมดายังไม่นิ่งแล้วแก้ไม่ได้ พอเป็นแบบแยกแล้วจะยิ่งแก้กันแบบไปไม่เป็นเลยครับ เพราะระบบจะยุ่งยากขึ้นอีก
เพราะเวสเกตตัวนึงหลายตัง ทั้งยังจะต้องมีเฮดเดอร์ ต้องเดินท่อใหม่ และอะไรอีกบานตะเกียงเลยครับ
แต่ถ้าอยากใช้ ใช้ได้มั้ย ใช้ได้ครับ ผมก็ใช้อยู่ เรื่องของขนาดเนี่ย เลือกตามความชอบและทุนทรัพย์เลยครับ ขนาดแต่ละขนาดให้ความสามารถในการระบายไอเสียและให้ซุ้มเสียงที่ต่างกันออกไป
แน่นอน ขนาดเล็กจำพวก 38 หรือ 44 มิล ระบายได้ช้ากว่า และน้อยกว่า เพราะหน้าตัดวาวล์เล็ก ส่งผลให้มีเสียงที่แหลมเล็ก
ในขณะๆที่พวกหน้าวาวล์อาทิ 50 - 60 มิล ให้จะระบายได้เร็ว เสียงจะออกทุ้มต่ำ ซ่าๆ ไม่แผดแหลม
บางท่านกล่าวว่า ใหญ่ไปบูสมาช้า จริงๆแล้วก็ไม่ช้าหรอกครับ ลองจินตนาการดู เวสเกตปิดก็คือปิด เปิดก็คือเปิด บูสจะมาช้าหรือไม่ช้าขึ้นอยู่กับการ routing ความยาว ขนาด และองศาท่อไอเสียครับ
ไม่เกี่ยวข้องกับขนาดหน้าตัดวาวล์ของเวสเกต การวิ่งปกติจะไม่เห็นข้อได้เปรียบเสียเปรียบระหว่างวาวล์ใหญ่ๆเล็ก แต่ถ้ามีการคั้นให้ไอเสียออกมากๆ จะเห็นได้ชัด
ลองนึกภาพครับ วิ่งเกียร์ 4 ที่รอบ 3000 อยากปรี้ดแบบทันใจ ก็ต้องลงเกียร์ 3 แล้วรอบก็ตวัด ทีนี้สิ่งที่ตามมาคือบูสเกินถูกมั้ยครับ เพราะไอเสียมันถูกปั่นออกมาแบบกระทันหัน
ถ้าเป็นเวสเกตกระป๋องเดิมๆ กระฉุดเลยครับบูส ถ้าไม่ถอนวิ่งแบบนี้บ่อยๆมีพัง แต่ถ้าเป็นแบบแยกวาวล์เล็ก อาการอาจมีบูสสวิงบ้างครับแต่จะสวิงกลับมาที่ค่าเดิมได้ในเวลาอันสั้น
เพราะวาวล์มันเล็กแต่มันก็ใหญ่กว่าแบบกระป๋องอยู่ดี แต่ถ้าวาวล์ใหญ่ พวก 60 มิล มันจะไม่เกินเลยครับ นิ่งเป็นหิน shift down ยังไงก็บูสไม่เกินจริงๆ ถ้าวิ่งสนามจะเห็นชัดเลยครับ เพราะต้องกระชากแรงเครื่องบ่อยๆ

สรุปคือยิ่งใหญ่หน้าตัดวาวล์เท่าไหร่ ยิ่งระบายได้ดี เมื่อเครื่องยนต์ระบายได้ดีและเร็วขึ้น ก็สามารถรับอากาศเข้าห้องเผาไหม้ได้มากและเร็วขึ้น ส่งผลให้เครื่องยนต์มีกำลังมากและตอบสนองได้ดีขึ้นนั่งเองครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น การติดเวสเกตขนาดใหญ่ก็มีข้อเสียครับ อย่างแรกเลยคือราคาค่าตัวที่จะสูงมาก ถ้าลองดูของมีแบรนด์แล้ว จะเห็นว่าตัวขนาด 60 มิลของบางยี่ห้อ ราคาสามารถซื้อ 38 มิลได้สองตัวเลย
นี่เป็นเหตุผลว่า ทำไม เค้าถึงไปใช้ 38 มิลกันครับ เพราะมันถูกนี่แหละครับ ไม่ใช่เพราะมันทำให้บูสมาเร็วกว่าหรืออะไรนะครับ
และอีกเหตุผลนึง ก็คือเวสเกตขนาดใหญ่ ติดตั้งยากกว่ากว่าขนาดเล็ก ยิ่งกับซูบารุด้วยแล้วเนี่ย... ห้องเครื่องอัดแน่นมาก จะหาที่ลงยาก
ฝีมือช่างที่เดินท่อและติดตั้งต้องสร้างสรรค์นิดนึงครับ ไม่งั้นติดตั้งเสร็จแล้วบูสอาจมาช้าหรือเวลาเซอร์วิสอาจจะยากลำบากมากๆ ต้องถอดกันทั้งยวง เป็นต้น

แล้วใช้ของไทยได้มั้ย ใช้ได้ครับ แต่อย่าไปเทียบกับของ Tial หรือ HKS แท้ๆเชียวครับ พวกนี้มันมีเหตุผลในราคาของมันอยู่
ของไทยเองก็มีหลายเกรดครับ ผมก็ใช้ 60 มิล GT2 ของไทยนี่แหละ ราคาต่างกับของแท้ๆของHKSประมาณ 20 เท่าได้ครับ
ผลที่ต่างกันคือ วัสดุหลักๆที่ใช้นั่นแหละครับ ของผมตัวแรกที่ใช้อยู่ได้ไม่เกิน 1000 กิโลครับ หลังจากนั้น บูสก็ไม่นิ่ง เพราะวาวล์ไหม้ แกนวาวล์สึก ทำให้วาวล์ติดบ้าง เปิดไม่สูดบ้าง
เพราะเกิดจากความร้อนไอเสีย ทำให้วัสดุแกนวาวล์เสียหาย สุดท้ายก็เปลี่ยนไปครับ หลังจากนั้นก็ไม่เสียอีกเลย เพราะทางโรงงานก็ทำ custom ใหม่ให้เลย (คนไทย ดีตรงนี้ละครับ :3)
แตถ้าเป็นของแท้ๆ มันจะไม่เกิดปัญหาแบบนี้ครับ วัสดุมันจะทนมากๆจริงๆครับ ก็ลิงเลือกๆชั่งใจดูนะครับ

สุดท้ายก็เรื่องการเดินท่อ เวสเกตแยกไม่จำเป็นต้องปล่อยทิ้งเสมอไปหรอกครับ ของผมก็ยัดกลับท่อเดิมครับ รับไม่ได้ ยังไม่อยากเป็นเรือยาว
แต่ถ้าจะเดินท่อแบบนี้ เวลาจะร่วมไอเสียกลับท่อเมน จุดร่วมควรจะห่างจากตูดเทอร์โบอย่างน้อยๆ 60 - 80 เซนติเมตรครับ
เพื่อลด exhaust turbulence ที่จะเกิดขึ้น โดยปกติหากเราเดินท่อแบบร่วม แรงม้าจะหดไปประมาณ 3-5 เปอร์เซนต์ เทียบกับแบบคายทิ้งนะครับ
และตัวเลขกับการตอบสนองจะแย่มาก หากเราเดินไปล่อยร่วมกับท่อเมนแบบใกล้ๆครับ อันนี้ฝรั่งเค้าเทสมาแล้ว ผมเลยมาแชร์ต่ออีกทีครับ ว่ามันต่อร่วมได้จริงๆ
เสียงมันก็โหดขึ้นนะ มีเสียงของเวสเกตแบบเล็กๆให้พอดูโหด แต่ไม่ดังเหมือนพวกคายทิ้งครับ รถผมก็ติดอยู่ ถ้าอยากลองฟังลองนั่งดูก่อน นัดมาเลยครับ เดี๋ยวจัดให้

สุดท้ายนี้พิมพิ์มาซะเยอะ ดันตื่นเช้า 55555+
อยากให้ลองแก้ปัญหาไอที่มันไม่นิ่งดูก่อนครับ ถ้าแก้หายแล้ว ค่อยไปติดเวสเกตแยกก็ยังไม่สาย
อยากติดก็ติดเลยครับ ติดไปมีแต่ได้ จะมีเสียอย่างเดียวก็เสียตังนั่นหละครับ 55555+

ขอให้โชคดีครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 06:50:14 AM โดย name_joker »

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 06:52:34 AM »
สาระยามเช้าแจ่มเลย :bbbear_16:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ รถไอติม

• *
  • Popular Vote : 13
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 11:58:00 AM »
แล้วถ้าคอแดงเดิมๆ เปลี่ยนเวสเกตแบบคายได้ไหมครับ โดยส่วนตัวชอบเสียงครับ ทรมานคนนั่งดี :bbbear_24: :bbbear_34:
มันทรมานยิ่งกว่าเทคแตกอีกนะนาย  :bbbear_30:

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 08:24:44 PM »
มันทรมานยิ่งกว่าเทคแตกอีกนะนาย  :bbbear_30:
5555555 ชอบอะ ไม่รู้ดิ
ดูอันนี้แล้วจะรัก http://www.youtube.com/watch?v=DVrUu_74RQ0

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 08:45:00 PM »
5555555 ชอบอะ ไม่รู้ดิ
ดูอันนี้แล้วจะรัก http://www.youtube.com/watch?v=DVrUu_74RQ0

กุสงสารแฟนมึงว่ะ  :bbbear_24: